[CCCĐ] CAMBODIA đất nước kỳ lạ (HorsePower 2018)

HorsePower

Xe container
Cụ HP miêu tả chút được không ạ? Em hỏi gúc nhưng máy báo cháu chịu
Cụ hỏi Google là nó cho cụ vào sổ đen đấy
các cụ cho em hỏi ở thủ đô Nam Vang có tiệm nào bán đường thốt nốt xịn 100% để mua về làm quà không ạ?

Em tính đi Cambodia theo tour Vietravel, ngày cuối ghé chợ Central mà chất lượng trong chợ này thì không đảm bảo rồi.

Nếu dường thốt nốt bên họ có các thương hiệu kiểu như L'ang farm bên mình thì hay, mua không sợ gì cả.
Có mợ số trả lời rì. Món này em gà như cụ.

tuantab

Xe tăng

Thanhdo1977

Đi bộ
Cứ lên đường là thích rồi. Cuộc đời là những chuyến đi

Thuyvy1805

Xe hơi
Thường cái gì ngay gần thì có thể đợi, nhưng Angkor sẽ không đợi cụ vì hiện giờ đông lắm rồi. Đi càng sớm càng tốt nếu không muốn đến đây chen lấn trong đám du khách hổ lốn.
Bên Cam đồ ăn với phương tiện đi lại có thuận tiện không cụ?

TungNguyenMD

Xe container
Em thấy kỳ lạ nhất ở cái đất nước này là: Tại sao? Những kẻ như Polpot và đồng chí của hắn toàn là trí thức, có học..... mà lại hành xử man rợ???

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Thường cái gì ngay gần thì có thể đợi, nhưng Angkor sẽ không đợi cụ vì hiện giờ đông lắm rồi. Đi càng sớm càng tốt nếu không muốn đến đây chen lấn trong đám du khách hổ lốn.
đi mùa Tết chắc đông lắm cụ nhỉ. Nghĩ đến toàn người là người cũng oải

197716102003

Xe container
Em thấy kỳ lạ nhất ở cái đất nước này là: Tại sao? Những kẻ như Polpot và đồng chí của hắn toàn là trí thức, có học..... mà lại hành xử man rợ???
Em nghe kể lại thì 1 phần các đ/c được cử sang VN học sau đó về Cam trước để xây dựng nòng cốt lật đổ Lon Nol cầm quyền sau cuộc đảo chính năm 1972 quốc vương Sihanouk. Cho đến năm 1975 thì PolPot bắt đầu đưa người dân CPC vào chế độ diệt chủng đen tối với chính sách Ngu dân. Vì thế mà các tầng lớp trí thức, bác sĩ, giáo viên....bị giết rất nhiều. Trong số những người bị đập chết có không ít các đồng chí đã từng học với PolPot và Iengsari tại Vn. Các bác ấy về thì bị đập chết ở biên giới cũng có và cũng có cả những bác vào hoạt động cho tổ chức và cũng bị đập chết 1 cách bí ẩn. Cho đến bây giờ gđ cũng không biết chết khi nào và ở đâu. Chính vì thế mà ở VN hiện tại có 1 hội con lai mà các anh chị đấy chưa 1 lần biết mặt cha.Có người sau này biết cha ở Campuchia mà cũng không hề biết rõ ở tỉnh nào vì lúc đó các bác ấy sang đây học đều nói là Khmer Nam bộ. Chính vì 1 tầng lớp trí thức,hiểu biết rất lớn bị đập chết hàng ngày ,hàng giờ nên còn lại 1 đám người mặc quần áo đen,khăn rằn không biết chữ phục tùng mệnh lệnh như những con rối không hề ghê tay dưới những nhát cuốc cướp đi mạng sống của chính người đồng bào mình. :(

TungNguyenMD

Xe container
Em nghe kể lại thì 1 phần các đ/c được cử sang VN học sau đó về Cam trước để xây dựng nòng cốt lật đổ Lon Nol cầm quyền sau cuộc đảo chính năm 1972 quốc vương Sihanouk. Cho đến năm 1975 thì PolPot bắt đầu đưa người dân CPC vào chế độ diệt chủng đen tối với chính sách Ngu dân. Vì thế mà các tầng lớp trí thức, bác sĩ, giáo viên....bị giết rất nhiều. Trong số những người bị đập chết có không ít các đồng chí đã từng học với PolPot và Iengsari tại Vn. Các bác ấy về thì bị đập chết ở biên giới cũng có và cũng có cả những bác vào hoạt động cho tổ chức và cũng bị đập chết 1 cách bí ẩn. Cho đến bây giờ gđ cũng không biết chết khi nào và ở đâu. Chính vì thế mà ở VN hiện tại có 1 hội con lai mà các anh chị đấy chưa 1 lần biết mặt cha.Có người sau này biết cha ở Campuchia mà cũng không hề biết rõ ở tỉnh nào vì lúc đó các bác ấy sang đây học đều nói là Khmer Nam bộ. Chính vì 1 tầng lớp trí thức,hiểu biết rất lớn bị đập chết hàng ngày ,hàng giờ nên còn lại 1 đám người mặc quần áo đen,khăn rằn không biết chữ phục tùng mệnh lệnh như những con rối không hề ghê tay dưới những nhát cuốc cướp đi mạng sống của chính người đồng bào mình. :(
Vấn đề em thắc mắc là Polpot, Ieng Sary....đều học ở Pháp, tầng lớp trí thức lúc bấy giờ. Thế mà tại sao lại có hành động man rợ

Noname_2015

Xe tăng

Đội ở VN những năm 5x về Cam kháng chiến thì đã bị tẩy dần trong quá trình hoạt động, chứ chưa cần đến khi Lonol đảo chính Sihanuk 1970. Tụi Khmer đỏ nó có chính sách tẩy rồi, gần như công khai từ những năm cuối 6x đầu 7x.

Đầu 7x trở đi thì Khmer đỏ nó còn thịt cả bộ đội VN, các đơn vị hành quân lẻ, cán bộ lẻ, các đơn vị coi kho tàng... Sau 1972 thì thậm chí nó thit cả các đơn vị cấp đại đội - tiểu đoàn, và dần dần còn đòi bộ đội VN rút hết về nước (cỡ năm 73 trở đi).

RungHoang

Xe tải
Cuộc đời là những chuyến đi. Thật tuyệt vời

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Nếu cụ mua về làm quà thì sẽ không mua đường thốt nốt xịn 100% được đâu ạ vì đường xịn nó như đường mật mía của mình ý. Nó sệt sệt chứ không đóng khuôn được. Còn mua ở chợ mà đường đóng khuôn tròn tròn bọc lá thốt nốt cũng là đường thốt nốt nhưng họ có pha thêm đường tinh luyện để nó đóng bánh đc đó cụ. Nó không thơm được như đường nguyên chất . Nếu không phải ng bản xứ thì cũng không phân biệt đc đâu cụ.
Cụ mua quà mua trong chợ Mới không sao đâu cụ. Nhớ mặc cả là được và tránh mua đồ vàng bạc trong chợ :)
Ps : nếu mua đường thì cụ mua ở phía bên ngoài chợ chỗ bán Hải sản ý.Đi thẳng từ cổng chính sang đến cổng ra bên kia. Rẽ vào phía sau mấy hàng rau, có mấy sạp họ bán đồ khô. Chỗ này họ bán cho ng dân đi chợ chứ không bán cho khách du lịch nên yên tâm ạ.
chỗ đó chỉ bán cho người địa phương thì chủ sạp biết tiếng Anh hay VN không cụ?

197716102003

Xe container

197716102003

Xe container
Vấn đề em thắc mắc là Polpot, Ieng Sary....đều học ở Pháp, tầng lớp trí thức lúc bấy giờ. Thế mà tại sao lại có hành động man rợ
Rất tiếc người lãnh đạo cuối cùng trong chế độ diệt chủng mới mất. Nếu câu hỏi này em biết đc sớm vài năm thì em có thể đi hỏi trực tiếp để trả lời giúp cụ.

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Riêng vào chợ mới cụ cứ bắn tiếng ta vô tư.
cảm ơn cụ, cho em hỏi thêm ở Siem Riep muốn thưởng thức các món đặc sản (cá Amok, cà ri, cá nướng, chè...) thì cứ vào chợ đêm là có hết ạ? Hay cụ biết quán nào authentic mà rẻ rẻ tu vấn hộ em

HorsePower

Xe container
Khi đang sống ở thời này khó có thể lý giải được thời khác. Khi con người ta vốn đã là 1 con quỉ đội lốt người, sau khi được học hành tử tế ấy thì con quỉ đấy lại càng dã man và tinh vi, cộng với được đặt vào 1 thời kỳ xã hội thuận lợi cho con quỉ kia tha hồ dơ nanh vuốt uống máu con người.
Nói vậy chứ đám này nếu đặt vào hoàn cảnh là người nông dân có lẽ chỉ là đám cường hào địa phương, nhưng do nó bị đặt lên 1 vị trí cao quá nên mới gây hậu quả kinh đến thế. Nếu cụ còn nhớ thuyết gì gì của ông gì gì về "Xã hội làm hỏng con người", thì có lẽ đúng hehe....

HorsePower

Xe container
Rất tiếc người lãnh đạo cuối cùng trong chế độ diệt chủng mới mất. Nếu câu hỏi này em biết đc sớm vài năm thì em có thể đi hỏi trực tiếp để trả lời giúp cụ.
Lúc ra tòa bọn này còn nhơn nhơn. Xấu hổ cho các mưu đồ chính trị biện hộ cho tội ác ghê tởm. Lúc này thế giới chả ai chơi với mình vì sợ 1 vn vừa oánh thắng Mỹ xong lại tiến quân sang CPC, họ sợ VN bá chủ ĐNA. Mình thì chả đánh Polpot cũng chết vì nó sát nách mà được hậu thuẫn nên nó chọc phát nào là đau phát đó.

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
thế cụ có thấy thằng ủn kg ạ ? nó cũng học ở phương trời tây và thấm nhuần chủ nghĩa tự do..thế cầm quyền nó khác gì đám polpot đâu. các vị như ông cụ nhà ta...cũng đi khắp các phương trời..thế mà lại có chuyện 2 lần cải cách...chết bao dân vô tội

TungNguyenMD

Xe container
thế cụ có thấy thằng ủn kg ạ ? nó cũng học ở phương trời tây và thấm nhuần chủ nghĩa tự do..thế cầm quyền nó khác gì đám polpot đâu. các vị như ông cụ nhà ta...cũng đi khắp các phương trời..thế mà lại có chuyện 2 lần cải cách...chết bao dân vô tội
Ông cụ nhà mình và các đồng chí có học hành gì đâu cụ? Polpot và Ieng Sary chúng đều tốt nghiệp kỹ sư ở Pháp cả.
Mà Polpot là một trong số ít các lãnh đạo CS trên thế giới có học. Từ Lenin, Mao và..... đều chẳng học hành dek gì :))
Còn Ủn nó khác với mấy ông đảng CS Cam pu chia kia. Mấy ông này là người lập quốc, còn nó là người kế nhiệm

TungNguyenMD

Xe container
Khi đang sống ở thời này khó có thể lý giải được thời khác. Khi con người ta vốn đã là 1 con quỉ đội lốt người, sau khi được học hành tử tế ấy thì con quỉ đấy lại càng dã man và tinh vi, cộng với được đặt vào 1 thời kỳ xã hội thuận lợi cho con quỉ kia tha hồ dơ nanh vuốt uống máu con người.
Nói vậy chứ đám này nếu đặt vào hoàn cảnh là người nông dân có lẽ chỉ là đám cường hào địa phương, nhưng do nó bị đặt lên 1 vị trí cao quá nên mới gây hậu quả kinh đến thế. Nếu cụ còn nhớ thuyết gì gì của ông gì gì về "Xã hội làm hỏng con người", thì có lẽ đúng hehe....
Như vậy là nền giáo dục khai phóng của phương tây thất bại?
Em không nghĩ thế, chỉ có thể là lý tưởng nào đó làm thay đổi bản chất của các nhà lãnh đạo đảng CS Cam pu chia này ;)