[CCCĐ] CAMBODIA đất nước kỳ lạ (HorsePower 2018)

HorsePower

Xe container
Đền đài bỗng như ghê rợn hơn sau post của mợ Số về câu chuyện cánh đồng chết.
Người ta bị dồn đến điểm cuối cùng rồi bị hành quyết bằng tất cả sự dã man nhất con người ta có thể tưởng tượng ra. Cả nghìn nghìn, triệu sinh mạng bị sát hại mà không có cách gì chống lại.
Chợt liên tưởng đến WW2, Đức quốc xã dồn cả ngàn người Do thái vào lò thiêu mà chỉ với 4 tên ss với 4 khẩu súng. Vì sao? Trong khi nếu đồng loạt nổi dậy sẽ chỉ chết độ mấy chục mạng. Tại sao?
Các cụ có trả lời được không?

Quay lại với đền đài

HorsePower

Xe container
Ngôi đền nhỏ nhưng cũng to gấp mấy lần đền chùa Việt mình. Qui mô, sự tưởng tượng, tầm nhìn, tham vọng đều là phản ánh của suy nghĩ bản thân, họ thực sự vĩ đại.

Những trụ móng vững trãi phong cách Gothic Đông nam Á.

Bóng Ma trong ngôi đền vắng

HorsePower

Xe container
1 cánh cửa đá rất đẹp. Nhưng khả năng là giả, chứ đá thế kia mở kiểu gì, chỉ có "Vừng ơi mở ra" thì may ra.

Mặt trời đã xế xế, đủ để bắt đầu di chuyển đi ngắm hoàng hôn

HorsePower

Xe container
Thật sự em vào xem ảnh. Chẳng lẽ không nói câu nào thấy cũng ngại ;;)
Cụ rất chuẩn. Mời cụ tiếp nhé. Còn 1 khu đền cuối và buổi tối ở Siem Reap là kết thúc bài rồi. HP cũng muốn nhanh mà thao tác chậm và tiếc số ảnh đã chụp nên cố up nốt :)
Cám ơn cụ :)

HorsePower

Xe container
Hầm mộ còn nguyên vẹn. Anh Bunthy không nói năng gì, có lẽ cái này anh ko biết vì là chương trình ngoài tour.

Trời vẫn xanh ngắt

Nhìn rất giống Angkor wat nhưng ở 1 kích thước nhỏ hơn nhiều lần. Khi chụp không có so sánh thì cũng không khác lắm.

HorsePower

Xe container
Trước khi ra khỏi ngôi đền chụp cố mấy kiểu

HorsePower

Xe container
Quay trở về với con đường đất. Anh Bunthy xa xa, anh có vẻ đã mệt nên đi thất thểu. Tuổi đã gần 60, nghề HDV đòi hỏi sức khoẻ thì anh cũng có vẻ đang xuống sức. Nhưng nhụ cười hiền luôn nở trên miệng. Lúc chạy ra hỏi thăm có nói đùa rằng:
"Sau anh đi làm nghê Công An ăn hối lộ cho đở vất vả nhé"
Thì anh cuời lộ hàm răng trắng rất thân thiện.
Anh trả lời:
"Mình đâu biết trước cái gì sẽ chờ mình, đi làm công An giờ bị tai nạ, hay tội phạm nó hại thì sao? haha"
Đôi 3 câu cũng thấy anh ấy rất bằng lòng với cuộc sống hiện tại và đang cố làm tốt những gì đang làm.
Chẳng phải đấy là cái hay nhất của cuộc đời sao?

Lucanh7

Xe hơi
nhìn chất quá

HorsePower

Xe container
Đây là nghê truyền thống ở Siem Reap. Người ta đục da bò tạo nên bức tranh ánh sáng.
Có gì đó giống ở Indonesia
Anh bạn này đang làm ở cổng ra vào đền. Cô bạn ngồi chờ ở đây đã mua được cho mình 2 tấm.

HorsePower

Xe container
Phía ngoài cổng có 1 vài em bé bán hàng rong. Chả biết mua gì cho em, có chút tiền Riel, không biết ít hay nhiều dúi cho em bé. Cũng không suy nghĩ đúng sai.
Trẻ em ở đâu cũng tuyệt vời, chúng phản ánh con người bản xứ thuần nhất.
Những ánh mắt này nói lên bao điều:
Em nghèo nhưng vui
Em nhỏ tuổi và vô tư
Em phải đi bán hàng rong nhưng đó chỉ là trò vui với em.
Em có ước mong nhỏ thôi
Em hạnh phúc.

HorsePower

Xe container
Những khuôn mặt sẽ còn vương vấn trong lòng HP khá lâu. Mong được gặp lại các em

HorsePower

Xe container
2 chị em. Bà mẹ đang ngồi chơi phía bên.
Lúc trước khi vào đền pin máy ảnh đã hết. sẵn mang bàn sạc và pin dự phòng HP chạy vào sạc nhờ trong cái Toilet có ổ điện.
Lúc đi ra thì chả còn ai. Cái Toilet thì đóng cửa, đi vào trong mọi cái vẫn y nguyên. Người ta rất tốt.

tranthanhepu

Xe tải
Chuyến đi hay quá, em đọc một mạch hết 48 trang. Tiếc là em mời rượu cụ từ các post trước nên post này không mời tiếp được nữa. Thanks cụ cho e đi du lịch ké qua màn PC :|

HorsePower

Xe container
Chuyến đi hay quá, em đọc một mạch hết 48 trang. Tiếc là em mời rượu cụ từ các post trước nên post này không mời tiếp được nữa. Thanks cụ cho e đi du lịch ké qua màn PC :|
Ui. Cụ đọc 48 trang hết nửa ngày. Hp còn chưa dám sờ lại.
Cám ơn cụ đã đồng cảm và chia sẻ.
Không cần mời rượu, chi cần commnet là quí rồi.

Linke

Đi bộ
Bài viết của bác hay quá, em cũng vừa đi Cam (siem riep và Pnompenh) tháng 7.2018 về mà không có nhiều hình đẹp và bài viết hay như bác. Ở Siem Riep bác có đi cầu Rồng có tuổi 1000 năm không? đây cũng là kỳ công của người Campuchia nghìn năm trước. Góp thêm vào bài viết của bác một số ảnh về cầu Rồng, còn các ảnh về Angkor Wat của em chắc chắn không thể bằng của bác được nên em không đưa lên.