[Funland] Campuchia bắt đầu mở rộng căn cứ hải quân siêu lớn

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Thẳng ra thời điểm này thì Tàu và Việt đều không thích táng nhau, còn trong quan hệ với nhau thì nước nhỏ luôn bị yếu thế hơn nước lớn đó là dĩ nhiên. Muốn bớt đi thế yếu thì phải phát triển đất nước, muốn phát triển thì phải yên ổn và hòa hoãn với thằng hàng xóm to đầu (và lợi ích kiếm được từ nó không phải là ít). Thằng Tàu giờ cũng không coi mình là đối thủ nên hợp tác để 2 bên cùng có lợi là điều nên làm.
Chỉ có thằng Mẽo mới thích Tàu với Việt táng nhau
Thằng Tàu nó đã bao giờ coi Việt Nam là đối thủ đâu, chỉ có Việt Nam thích tự nâng tầm lên làm đối thủ của nó thôi ;))

SesameStreet

Xe điện
Thằng Tàu nó đã bao giờ coi Việt Nam là đối thủ đâu, chỉ có Việt Nam thích tự nâng tầm lên làm đối thủ của nó thôi ;))
Nó không coi là đối thủ, nó chỉ xua đuổi, bắn vào tàu cá, huc vào tàu thăm dò, tàu khai thác dầu khí của Việt Nam thôi.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Nó không coi là đối thủ, nó chỉ xua đuổi, bắn vào tàu cá, huc vào tàu thăm dò, tàu khai thác dầu khí của Việt Nam thôi.
Mấy cái cụ nói càng cho thấy nó không coi mình là đối thủ ;))

huyen141292

Xe điện
Cụ có biết tại sao 30 năm chúng ta hạn chế nhắc lại và tôn vinh cuộc chiến biên giới năm 79 89 không?
Trong cuộc chiến đó rất đáng tiếc là Đặng đã thắng
Bác này nói đúng. Đặng Tiểu Bình đã lấy xương máu quân dân ta, tài sản của đồng bào ở 6 tỉnh phía Bắc để đặt nền tảng cho sự phát triển ngày nay ở trung quốc. Nếu trung quốc ko xâm lược Việt nam thì sẽ ko thể phát triển như ngày nay. Nói Đặng thắng là đúng rồi

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Bác này nói đúng. Đặng Tiểu Bình đã lấy xương máu quân dân ta, tài sản của đồng bào ở 6 tỉnh phía Bắc để đặt nền tảng cho sự phát triển ngày nay ở trung quốc. Nếu trung quốc ko xâm lược Việt nam thì sẽ ko thể phát triển như ngày nay. Nói Đặng thắng là đúng rồi
Đặng đánh đổi quan hệ hữu hảo với VN, LX lấy quan hệ hữu hảo với Hoa Kì và Phương Tây. Đây mới chính là nền tảng cho sự phát triển mạnh mẽ sau đó của TQ !

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Thôi đi cụ! Trc nó đánh khó, h nó đánh dễ như trở bàn tay! Chỉ cần có lý do! Đánh để làm gì? Đánh thì đc mất j! Tự nhiên đanh mình đi nuôi thêm hơn 100tr dân mình?kte chẳng phải mình đang nhập siêu lớn từ tq đấy thôi? Tự hào j vài cuộc chiến tranh trc đấy! Nếu khôn ngoan có khi mình chẳng có cuộc chién nào hết, đất nc h phát triển nhiều rồi như Sin, thái, đài, hàn hoạc Malay..
Khôn nhất trong xã hội hiện nay, em nghĩ chính là các em ca ve.

Các em cave, mặc dù phải tứ bề thọ địch: từ bạo râm đến phê thuốc, nhưng vẫn kiên định một mục tiêu là: kiếm tiền.

Kokolo

Xe buýt
Nhiều nước tranh chấp, nhưng thằng khựa chả liên quan gì.
Nó giống như Việt Nam sang châu Âu và tuyên bố Địa Trung Hải là vùng nước lịch sử của Việt Nam vì ngày xưa thuyền của cụ Phan Thanh Giản đã chạy qua đấy.
Mấy cái đảo Hawai, Guam trước toàn thổ dân, cách Mỹ cả chục nghìn km anh Mỹ anh ấy lượn vài vòng tàu thế là cũng thành 1 bang của anh ý cả thôi. Đâu chả vậy. Cướp được thì cứ cướp, tranh thủ lúc chưa có LHQ

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thì đảo của Việt Nam tàu đang chiếm đóng.
Mỹ tôn trọng chủ quyền của Việt Nam ở đấy nên họ không đổ bộ lên.
Hoàng sa là của Việt Nam bị khựa chiếm đóng trái phép năm 1974, vi phạm hiến chương LHQ.
Tàu chiếm đóng của VN, Mỹ tôn trọng chủ quyền của Tàu ở các đảo Tàu chiếm của VN đấy nên Mỹ không đổ bộ lên. Logic của cụ là thế hả?

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Tàu tuy về quân sự không thắng nhưng thắng lớn về Chiến lược và kinh tế, thứ nhất nhờ cuộc chiến này mà Mỹ đã dành cho TQ quy chế Tối huệ Quốc, như Tổng thống Trump nói TQ lừa Mỹ 40 năm, Mỹ Nghĩ lợi dụng TQ để chia rẽ khối XHCN đối đầu LXo ko ngờ bị TQ lợi dụng lại, thứ hai sau đó cuộc chiến dai dẳng 10 năm đã kéo tụt hậu làm Việt Nam ko phát triển kinh tế được
Cụ BA D ver1 về mưu lược ko phải đối thủ của Đặng, may ra người như cụ Hồ còn thì mới xứng là đối thủ của Đặng vì Cụ bôn ba va chạm Mỹ Âu Á Xô Trung Quốc đủ cả kinh nghiệm và kiến thức đầy mình
Chỉ có cụ H thì Đặng mới sợ.
Cỡ cụ 3D và thế hệ lãnh đạo sau thì Đặng hắn coi thường.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Ngay cả cuộc kháng chiến chống Mỹ: bản chất là tranh giành ảnh hưởng của các nước lớn! Đem dân tộc ra nồi da nấu thịt! Trc đấy 2 bên có ý định thoả hiệp...nhưng chắc ko đc vì ý thức hệ, vì những ông giật dây , sự ngu dot! Đẩy đat nước đến lầm than máu thịt, kéo tụt hậu đất nước, đói khổ! Đấy là cái giá cho sự ngu dốt, trò chơi chính trị!
Bây bạ, ý thức hệ nào ở đây, nước Việt Nam là của người Việt Nam, thống nhất 1 dải từ Bắc tới Nam.Chả có ý thức hệ nào ở đây hết.
Mấy thằng dật dây chả thằng nào muốn Việt được thống nhất .Việt Nam chả lầm than gì cả mà là ý chí Thống Nhất non sông được đánh đổi bằng máu xương những người nằm xuống.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật luôn mất lòng
Nhưng mà khi đó mình éo tin tàu, éo tin đặng
Đặng thiên tài nhưng có nợ máu với dân tộc Việt Nam
Nợ máu vì lđ ta mù quáng và ngu dốt! Ký hợp đồng tương trợ lx, ngả hẳn về phía lx, bài xích tàu mỹ!dương tự đắc đánh thắng 2 đế quốc hùng mạnh, Lúc đấy tư tưởng tàu kac j lưỡng đầu thọ địch! Nhưng nc xa ko cứu đc lửa gần! Bây h lãnh đạo đảng nhà nước ta đã nhận ra: trung lập tự lưc tự cường, ko liên minh ko liên kết ko cho đặt căn cứ ở Việt Nam! Còn đảo cố gắng chí ít phải giữ nguyên hiện trạng, đánh đấm khả năng mất hết! Lúc đấy tàu bè ko có đg ra Đại dương!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói nội hàm cuộc chiến đó thì em nghĩ khó nói bên nào thắng/thua được. Về mặt hình thức Tàu đem quân sang rồi sau đó lại mang về và chấm dứt war. Thì bên mình dễ nói là Tàu xâm lược thất bại và ta đánh đuổi được giặc, bảo vệ lãnh thổ thành công.
Nhưng nếu bàn về hệ quả thực sự sau cuộc chiến thì rõ ràng Tàu được lợi rất nhiều còn ta thì ngược lại. Thiệt hại rất nhiều tới việc phát triển khi gần như bị chậm 15 năm kéo lùi đất nước.
Cụ nói chuẩn! Nhờ cuộc chiến Việt Nam! Mà tàu xích lại gần mỹ và phương tây+ cải cách kte triệt để+ ăn cắp lợi dụng mỹ và phương tây nên h nó hùng cường! Tất nhiên ng tàu rất giỏi! Nhìn các phố người hoa!

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Nợ máu vì lđ ta mù quáng và ngu dốt! Ký hợp đồng tương trợ lx, ngả hẳn về phía lx, bài xích tàu mỹ!dương tự đắc đánh thắng 2 đế quốc hùng mạnh, Lúc đấy tư tưởng tàu kac j lưỡng đầu thọ địch! Nhưng nc xa ko cứu đc lửa gần! Bây h lãnh đạo đảng nhà nước ta đã nhận ra: trung lập tự lưc tự cường, ko liên minh ko liên kết ko cho đặt căn cứ ở Việt Nam! Còn đảo cố gắng chí ít phải giữ nguyên hiện trạng, đánh đấm khả năng mất hết! Lúc đấy tàu bè ko có đg ra Đại dương!
Chẳng có mù quáng hay ngu dốt gì sất. Nó là thời thế và bè phái thôi !

Có vẻ tiền không thiếu. Campuchia bắt đầu xây quân cảng để mời các nước đến chơi và đóng quân
Anh Cam lại đưa thùng thuốc súng về nhà mình rồi. Rõ khổ! :D

Cụ nói chuẩn! Nhờ cuộc chiến Việt Nam! Mà tàu xích lại gần mỹ và phương tây+ cải cách kte triệt để+ ăn cắp lợi dụng mỹ và phương tây nên h nó hùng cường! Tất nhiên ng tàu rất giỏi! Nhìn các phố người hoa!
Cả chiều dài lịch sử người Hán bị đô hộ và chưa lần nào giải phóng được đất nước. Cái hay của người Hán là tự nhận giặc làm cha và đẻ nhiều nên cuối cùng thành của người Hán tất. Hết Hung Nô, Mông Cổ rồi đến Mãn Thanh. Chỉ có lần duy nhất bị Nhật nó hiếp là chưa kịp nhận giặc làm cha thôi vì Nhật bị Liên Xô đánh đuổi khỏi TQ. :D

SesameStreet

Xe điện
Mấy cái đảo Hawai, Guam trước toàn thổ dân, cách Mỹ cả chục nghìn km anh Mỹ anh ấy lượn vài vòng tàu thế là cũng thành 1 bang của anh ý cả thôi. Đâu chả vậy. Cướp được thì cứ cướp, tranh thủ lúc chưa có LHQ
Hawai với Guam của Việt Nam à?
Mỹ chiếm mấy đảo đấy có ảnh hưởng gì đến Việt Nam không?
Tàu chiếm đóng của VN, Mỹ tôn trọng chủ quyền của Tàu ở các đảo Tàu chiếm của VN đấy nên Mỹ không đổ bộ lên. Logic của cụ là thế hả?
Có vấn đề gì không?

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết tại sao 30 năm chúng ta hạn chế nhắc lại và tôn vinh cuộc chiến biên giới năm 79 89 không?
Trong cuộc chiến đó rất đáng tiếc là Đặng đã thắng
Đừng bảo nó thắng mà to mình tự thua cụ nhé. Lại cho quân nó rút về êm đẹp, ko có ý kiến gì chứ đáng ra bem sạch ko còn 1 bóng quân nào rutd về thì lúc đấy Đặng sẽ phải có thái độ khác ngay.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Đừng bảo nó thắng mà to mình tự thua cụ nhé. Lại cho quân nó rút về êm đẹp, ko có ý kiến gì chứ đáng ra bem sạch ko còn 1 bóng quân nào rutd về thì lúc đấy Đặng sẽ phải có thái độ khác ngay.
Cuộc chiến này đến 89 mới kết thúc và nó đủ các mặt trận quân sự chính trị kinh tế ngoại giao...
Ta chỉ thắng trận khai vị năm 79 thôi.
Đến năm 89 thì Đặng mới là kẻ cười sau cùng.

Lá me xanh

Xe tải
Tàu tuy về quân sự không thắng nhưng thắng lớn về Chiến lược và kinh tế, thứ nhất nhờ cuộc chiến này mà Mỹ đã dành cho TQ quy chế Tối huệ Quốc, như Tổng thống Trump nói TQ lừa Mỹ 40 năm, Mỹ Nghĩ lợi dụng TQ để chia rẽ khối XHCN đối đầu LXo ko ngờ bị TQ lợi dụng lại, thứ hai sau đó cuộc chiến dai dẳng 10 năm đã kéo tụt hậu làm Việt Nam ko phát triển kinh tế được
Cụ BA D ver1 về mưu lược ko phải đối thủ của Đặng, may ra người như cụ Hồ còn thì mới xứng là đối thủ của Đặng vì Cụ bôn ba va chạm Mỹ Âu Á Xô Trung Quốc đủ cả kinh nghiệm và kiến thức đầy mình
Có cụ ba D ver 2 hả cụ, là ai đấy ạ