[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Nhimtiu

Xe container
Nói chung để về hưu , có thể là hưu non , hưu đúng tuổi hay thuần túy là sau khi tự do tài chính thì nghỉ việc chính thức để làm những gì mình thích đều cần phải tính toán kỹ. Việc cân đối những khoản chi tiêu ra sao sau khi về hưu cũng cần phải phù hợp với sở thích, nhu cầu của từng người.

Tuy nhiên có 1điều màđa số các cụ hay than thở là tiền VN mất giá quá nên số tiền tiết kiệmđể về hưu có cụ cònđòi lênđến hàng chục tỷ - rất khó cho tầng lớp trung lưu bình thường cóđược nếu trừđi cái nhàđangở :) - thì hơi quá bi quan . Mất giá làso vớicái gì ? So vớiđất thìđúng là kinh khủng do trình thổi giá của dân VN ta cũng tầm top thế giới :) . So với vàng thì phải tính theo chu kỳ của vàng , vd trong thời gian 1993-2003 vàngđứng yên , từ 2006 - 2011 biếnđộng mạnh , từ 2012 - trước dịch 2020 vàng bằng 2/3 so với 2011 , và chỉ tăng mạnh khi bắtđầu COVID tới giờ. So với USD thì năm 1996 1 USD = hơn 13k VND (sau khi tăng từ 11.6k lúcđầu 96) , năm 2007 1 USD = 15.5k VND , biếnđộng mạnh từ 2011 và cao nhất vào cuối năm ngoái khi lên hơn 25k VND , giờ lại bìnhổnở mức 23.5k VND/USD ( tức là sau 27 năm VND chỉ mất giá chưa tới 50%so với USD -đơn vị tiền tệ mạnh nhất trong nền kinh tế toàn cầu).

Với trải nghiệm của tôi, từ khi tốt nghiệp đại học năm 96 tới giờ thì ngoài giá nhà đất phi mã theo từng chu kỳ thổi giá của dân ta , thì các mặt hàng tiêu dùng khác , tính theo VND , cũng không tăng quá nhiều : Vd năm 1998 lúc xe Future mới ra giá 35 triệu thì sau 25 năm vẫn khoảng 40 triệu. Năm 2014 tôi mua chiếc Camry 2.5Q giá 1.49 tỷ thì sau 9 năm giá còn có 1.35 tỷ :) . TV, tủ lạnh,điều hòa,v.v cũng không tăng giá quá nhiều. Tiền thuê nhà - cụ thể là trong SG - cũng không tăng quá nhanh : năm 2003 tôi xây nhà nên thuê tạm một căn gần nhà tại Phú Nhuận ( khoảng 50m2 , 1 trệt 2 lầu, hẻm xe hơi) giá 6 triệu/thángthì giờđây sau 20 năm cănđó cho thuê giá 12 triệu . Còn rất nhiều vd khácđể thấy là thật ra sau hơn 20 - gần 30 năm tiền VN không mất giá hàng chục lần như nhiều cụ lo sợ.

Có thể thấy , chính sự lo sợ tiền VN mất giá quá nhiều (so với già nhà đất , giá đồ ăn ngoài hàng, v.v) khiến nhiều cụ vẽ ra các viễn cảnh phải cần quá nhiều tiền. Trong khi lúc về hưu, nhà cửa thì đã có rồi , nhu cầu ăn chơi gái gú hàng hiệu v.v. cũng không còn nhiều thì số tiền cần để sinh sống cũng vừa phải thôi :) . Như một số cụ tính ,ngoài cái nhàđangở thì cần khoảng 5 tỏi + lương hưu là cũng tạm yên tâm , chắc thì thêm căn chung cư hoặc nhà nhỏ cho thuê nữa thì cũng vi vu :) . Chứ cứ nghe các cụ thuộc tầng lớp tiêu tiền như nước (tiêu trên mạng , chứ ngoàiđời thì chưa chắcà nha :) ) dọa thìcó khi 70 vẫn phải càyấy chứ
Cụ cho vd cụ tỉ quá...mà như thế để cccm đỡ âu lo đi chứ k lại cả đời tk chỉ lo cày tiền đến lúc hiu sk giảm xuống rồi đủ thứ bệnh tật vào người..rồi ăn k dám ăn chơi k dám chơi thì khổ lém em thật. :((

Nhimtiu

Xe container
Vâng, thế nên mới phải xây dựng nguồn thu cũng trượt giá (tương đối) theo thời gian chứ không phải là một con số cố định. Hoặc là số cố định đấy phải đủ lớn để bất chấp trượt giá.
Em chả hiểu cc lo gì nhiều thế nhỉ? Em thấy bà nhà em về hưu lương hưu đc đâu có hơn 4 củ thôi, các bill thì em tt hết mà thấy bà đi chơi hội nọ hội kia suốt, đi chơi loanh quanh chùa chiền thôi; đồ ăn thấy đầy tủ, tiền thuốc men em cũng k phải lo mấy. Em thấy đúng là nhiều cụ mợ lo hơi thái quá thì phải? :(

Nhimtiu

Xe container
Vâng, em bị bệnh nền, đều đặn tung tăng vào Bạch Mai thăm bác sĩ mợ ạ.
Nhà em thì so với nội ngoại, em vẫn là dạng hộ nghèo nên toàn nhận chưa phải lo cho ai cái gì. Ba mẹ em vẫn cho em thêm xiền khi em mua xe, mua nhà ...
Các mợ sướng nhỉ có gđ vẫn đc bố mẹ cho xiền, em lúc lấy vợ là bắt đầu phải lo kể cả tiền cưới xin và ông bà hai bên chỉ lo mời họ hàng bạn bè thôi. Con cái cũng quan điểm tự đẻ tự nuôi k đc nhờ ông bà vì ôb hưu thì chỉ đc chơi với cháu chứ k bắt ôb trông con hộ đc.

niceshot

Xe container
Em chả hiểu cc lo gì nhiều thế nhỉ? Em thấy bà nhà em về hưu lương hưu đc đâu có hơn 4 củ thôi, các bill thì em tt hết mà thấy bà đi chơi hội nọ hội kia suốt, đi chơi loanh quanh chùa chiền thôi; đồ ăn thấy đầy tủ, tiền thuốc men em cũng k phải lo mấy. Em thấy đúng là nhiều cụ mợ lo hơi thái quá thì phải? :(
Nhu cầu mỗi người khác nhau mà cụ!
Về hưu mà vẫn muốn đi du lịch resort 5*, kể cả trong và ngoài nước, đánh golf, uống vang hút cigar, ... thì chi phí phải khác nhiều với tụ tập đi tour loanh quanh chùa triền .. chứ

vnvodoi

Xe tăng
Ofer trong thớt này chém phần nhiều là các cụ mợ có mức sống cao so với xã hội , nên họ có sự tính toán khác với bình dân mợ ạ ! Cũng không có gì là quá đáng vì đang mức sống cao tụt xuống sống bình dân thì khó chịu lắm !

Chứ còn 100 triệu dân VN sau này về hưu phần nhiều cũng chỉ loanh quanh đi chơi được 1,2 chuyến trong nước hay nước ngoài, ăn tiêu cũng chả nhiêu đâu . Em tin là kể cả 20 năm nữa thì 2 vợ chồng về hưu tiêu 10 đến 15 củ thoải mái, đặc biệt là có mua bảo hiểm sức khoẻ , bảo hiểm xã hội nữa thì vô tư !

Nhimtiu

Xe container
Nhu cầu mỗi người khác nhau mà cụ!
Về hưu mà vẫn muốn đi du lịch resort 5*, kể cả trong và ngoài nước, đánh golf, uống vang hút cigar, ... thì chi phí phải khác nhiều với tụ tập đi tour loanh quanh chùa triền .. chứ
Nếu tính thế thì vô cùng lém, em nghĩ hưu thì cccm lo sức khoẻ nhiều hơn. Có sk rồi mới ăn tơi đc cụ ạ còn tiêu nhiều hay ít thì nó sẽ phụ thuộc vào khả năng và nhu cầu riêng của mỗi gđ thôi ạ. Em thì cứ thích giao lưu với cccm trẻ cho nó đỡ phải lo hiu cho mệt ạ. :))

Kiabuoisang

Xe container

MuathuHN252

Xe lăn
Ah mà em tính sai số liệu vì thực tế mợ chủ tính em có 120k/đêm thôi em cứ nghĩ là 150k cụ ạ. Ngại ngùng quá đi:

Về em mách gấu nhà cụ. Mợ chủ chỉ tính giá ntn với 1 mình cụ thôi ấy nhé

Dream Thai

Xe điện
Đúng là trên này toàn các cụ mợ giàu và giỏi thật, có bao nhiêu nhà cho thuê này kia, hưu cũng nhu cầu cao cần đến tận 50-100tr mới đủ, đi làm thuê như em mà tính thì chắc hai kiếp không được như thế. Thu nhập ở VN với chi phí sinh hoạt, cộng nuôi bọn trẻ đến khi học xong ĐH mà tiết kiệm được 1 vài tỉ đã quá tốt rồi. E tính sau này hai vc già nhà em thì chỉ cần 20tr là quá đủ vì nhu cầu ko cần nhiều, hai vc già chi tiêu hàng ngày bằng lương hưu, tiền lãi tiết kiệm thì để đi du lịch. Giờ mà ăn uống hôm nào nhiều chất tí là hôm sau em phải nấu cháo húp cả ngày cho nó nhẹ ruột rồi. Hiện giờ em mới có tí tiền tiết kiệm mà gửi ngân hàng cũng thấy lo ngay ngáy (sợ nh phá sản :D). E mà có nhiều như cc chắc e đau đầu lắm.
Dân chau A nói chung, dân V nói riêng có tính lo xa, càng đến gần Văn Điển càng lo xa :))

Lanlinh

Xe hơi
Ah mà em tính sai số liệu vì thực tế mợ chủ tính em có 120k/đêm thôi em cứ nghĩ là 150k cụ ạ. Ngại ngùng quá đi:

Cám ơn cụ rất nhiều, nhờ thông tin của cụ mà gia đình e đã đặt được phòng sapa trong dịp Tết vừa rồi, đúng tiêu chí ngon bổ rẻ ạ

mayxanh_hp

Xe tăng
Thực ra để có tiền phục vụ nghỉ
Nếu bệnh Mợ ấy muốn nói thuộc dạng kinh niên, mãn tính thì khác ạ.
500 triệu max các cụ khác dự tính là bệnh hiểm nghèo đột xuất cuối đời ạ.

Như em chứng kiến, một số bác trước khi nghỉ hưu ăn khỏe, chơi khỏe, chém gió khỏe... kiểu thừa năng lượng thì nghỉ hưu lại sút nhanh, "tự dưng" bị toàn bệnh nặng (K, thận, tai biến). Ngược lại, một số bác cứ ho hen ốm yếu suốt từ lúc còn đi làm, lúc nào cũng như hết hơi, ăn ít, chơi ít (mình hay đùa là lom dom ấy) thì lại bền. Nên thôi trời kêu ai nấy dạ.

Bản thân em, nếu tự lo cho em và F1 thì dễ. Nhưng chồng em lại kiểu vô lo nên lắm lúc em cũng thấy mệt, mệt quá em lại kệ :D. Thêm vào đó là mẹ đẻ em và anh trai em quản lý tài chính rất kém, không có kế hoạch cho tương lai... từ trước đến giờ thỉnh thoảng em vẫn biếu mẹ em khi có việc cần. Giả sử những người thân nói trên cần một khoản
Cụ cho vd cụ tỉ quá...mà như thế để cccm đỡ âu lo đi chứ k lại cả đời tk chỉ lo cày tiền đến lúc hiu sk giảm xuống rồi đủ thứ bệnh tật vào người..rồi ăn k dám ăn chơi k dám chơi thì khổ lém em thật. :((
Lo lắng quá, cày nhiều quá rồi lại chỉ béo dâu rể cụ nhỉ, mình lúc đó già yếu bệnh tật thì chẳng đc hưởng thụ mấy. Kkkk

starsn

Xe điện

Lý do em lúc nào cũng nghĩ đến tiền là vì em rất ngu chuyện mua bán & dễ bị dụ.

Từ 2 chục năm nay bắt đầu cầm tiền đi mua nọ mua kia em chưa bao giờ thuê được chỗ nghỉ nào giá dưới 300k hết, mà em cũng chỉ cần nó sạch sẽ thôi :(

Nhimtiu

Xe container
Lo lắng quá, cày nhiều quá rồi lại chỉ béo dâu rể cụ nhỉ, mình lúc đó già yếu bệnh tật thì chẳng đc hưởng thụ mấy. Kkkk
Cccm cứ lo nghĩ nhiều quá về tiền bạc chứ em thấy nhiều cụ mợ thuộc dạng khá và rất khá so với mb chung của xh rồi, nhiều nước người ta còn khổ hơn ở Việt Nam mình nhiều.

Mytv

Xe điện
Em thấy tăng giá mạnh là từ năm 2000 đến 2009, chứ từ 2010 đến nay thì về cơ bản giá không tăng quá nhiều.

Bát phở 2010 - 2012 em hay ăn là 25k- 30k thì h 35-40k, gạo, thịt rau có tăng nhưng ko đến nỗi tăng gấp 2 - gấp 3 (hôm qua em đi chợ mua 4 mớ rau+ hành vẫn chỉ có 28k cho tất cả), chỉ có chi tiêu tăng do chất và lượng đi lên, mua ồ ngon hơn, ngày xưa chỉ ăn cá mè, trắm, trôi thì h phải chép, cá biển, xưa 1 bữa 2vc em đi chợ chỉ mua 2 lạng thịt thì h toàn mua cả vài cân cất tủ.

Từ hồi lấy chồng em bắt chước mẹ em, hàng ngày mua gì ghi lại thu chi, nên đến h em vẫn lưu record từ 2008 đến h.
Hồi yêu nhau e cứ thấy ny e mua bán j đểu ghi chép lại. Hỏi thì bạn ấy nói là phải ghi lại để cuối tháng thanh toán với mẹ. :D Sau này lấy nhau về bạn ấy vẫn giữ thói quen đó. Tăt nhiên ko chi tiết như lúc còn đi học. Ban đầu e thấy kiểu này nó cứ thế nào ấy. :)) Nhưng càng về sau e thấy đây 1 cách quản lý chi tiêu rất hay. :D

Amethyst2020

Xe buýt
Ơ cụ đừng có đùa với phân khúc 5-6tr, phân khúc đấy là bất tử đấy. Cứ bám vành đai là xong, hồi cậu e vẽ bài toán thế ai cũng cười, giờ nó lên 20 cái thì không ai cười nổi nữa.
Em giờ vốn nhỏ nên cũng mới chỉ quan tâm được phân khúc này và cũng đang tăm tia vài căn. Tuy nhiên cụ cho em hỏi bên ng quen của cụ mua kiểu này tính pháp lý ntn ạ? Em thấy với hiệu suất như thế thì thường là CCMN, pháp lý ko vững. Cho thuê và mua bán dễ dàng nhưng vẫn tiềm ẩn rủi ro pháp lý.

TorienT

Xe container
Em giờ vốn nhỏ nên cũng mới chỉ quan tâm được phân khúc này và cũng đang tăm tia vài căn. Tuy nhiên cụ cho em hỏi bên ng quen của cụ mua kiểu này tính pháp lý ntn ạ? Em thấy với hiệu suất như thế thì thường là CCMN, pháp lý ko vững. Cho thuê và mua bán dễ dàng nhưng vẫn tiềm ẩn rủi ro pháp lý.
Bạn ấy mua cả chục năm nay rồi cụ, giá cả cũng khác.
Greenbay 800-900/1 căn studio
Việt Hưng
HH Linh Đàm
Kim Văn Kim Lũ.
...
Cụ thử tìm hiểu xem.

Nhimtiu

Xe container
Lý do em lúc nào cũng nghĩ đến tiền là vì em rất ngu chuyện mua bán & dễ bị dụ.

Từ 2 chục năm nay bắt đầu cầm tiền đi mua nọ mua kia em chưa bao giờ thuê được chỗ nghỉ nào giá dưới 300k hết, mà em cũng chỉ cần nó sạch sẽ thôi :(
Mợ vào couch surfing mợ còn có chỗ nghỉ miễn phí khắp nơi trên Thế Giới. Trc thi thoảng em cũng cho một số bạn trẻ ăn, nghỉ miễn phí ở nhà em nhưng sau em thôi vì mình bận cv xong vợ lại bận nữa. Định cho f1 giao lưu thêm nhưng f1 nhà em thì nói TA như bt rồi mà mấy bạn trẻ hay kể cả trung niên cũng k giao lưu đc nhiều lắm. Có một số cậu đi solo ở nhà em toàn xin ở thêm vài hôm nữa khi đến hn.

starsn

Xe điện
Mợ vào couch surfing mợ còn có chỗ nghỉ miễn phí khắp nơi trên Thế Giới. Trc thi thoảng em cũng cho một số bạn trẻ ăn, nghỉ miễn phí ở nhà em nhưng sau em thôi vì mình bận cv xong vợ lại bận nữa. Định cho f1 giao lưu thêm nhưng f1 nhà em thì nói TA như bt rồi mà mấy bạn trẻ hay kể cả trung niên cũng k giao lưu đc nhiều lắm. Có một số cậu đi solo ở nhà em toàn xin ở thêm vài hôm nữa khi đến hn.
Em không giỏi giao tiếp (với tính cũng không cởi mở đến mức ấy) nên ko hợp với đồ free. Em chỉ cần đồ chất lượng ổn (sạch, thoáng) mà giá vừa phải thôi ạ. Em đi mua đồ toàn giá cửa hàng dán nhãn hoặc bị đắt hơn thôi :)