[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

Yeuaibaygio

Xe container
Cấp 1 con em học Smartree 300K/tháng, còn bạn cấp 2 học cái gọi là “TA nước ngoài” cũng đâu 400K/ tháng thôi. Em nhắc con em cố tận dụng khai thác yếu tố nước ngoài, nên em thấy chấp nhận được. Nếu học tại trường mà tiền triệu / tháng thì em cũng suy nghĩ lắm đấy!
Em cũng để ý vấn đề này ngay từ khi con em học tiểu học. Đúng là trong 1 tiết chỉ có tầm 3-5 cháu được "giao tiếp" với người nước ngoài thôi. Để tranh thủ được phải có ít nhất 2 yếu tố: cháu khá TA và bạo dạn, ngoài ra trong lớp F1 em có 1 nhóm tầm 6-8 cháu được gửi gắm đặc biệt nên hoa thơm các cháu đó hưởng hết (dù có khả năng hay không). Như vậy 40-50 cháu đóng tiền đều đặn để 4-5 cháu được hưởng lợi nhiều hơn, các cháu còn lại được chơi tự do. Thực tế là như vậy đó. Vi diệu ở chỗ số tiền mỗi môn ngoại khóa không quá nhiều và được lồng vào các tiết giữa nên PH tặc lưỡi bỏ qua.

Đến lớp 5 em không cho F1 học TA với người nước ngoài nữa, thì nhóm các cháu không học bị cho ra ngoài. Đến 1 hôm F1 nói chuyện em mới biết chúng nó bị cho ra sân trường vào lúc 2h chiều, em gọi đt cho mẹ 1 cháu trong nhóm thì được biết bé đó mới nghỉ học hôm trước vì bị sốt, hiện đang ốm dở. Mẹ cháu đó và bà chị dâu em (là giáo viên, có con học cùng lớp F1 em) gọi đt cho cô chủ nhiệm phản đối, thì từ buổi sau các cháu "được" vào phòng thư viện, nhưng không cho động chạm vào thứ gì trong phòng, không được bật quạt điện (lớp đang học thì có điều hòa, quạt). Và cô tỏ thái độ hằn học rõ rệt, F1 kể cô lên lớp nói mẹ các bạn gọi đt nói cô thế là không đúng, cô làm thế vì thế lọ thế chai, trách móc các cháu và phụ huynh. F1 nhà em có thói quen kể các việc trên lớp từ hồi đi học mầm non nên nó tả đầy đủ, chi tiết lắm. Em phải động viên F1 có gì kể hết với bố mẹ, không phải sợ vì cô đang làm sai, nếu cô tiếp tục như thế bố mẹ sẽ có các biện pháp mạnh hơn và cô phải chịu hậu quả. Xảy ra việc đó, em đánh giá lỗi hệ thống từ trên xuống đến nhà trường, nhưng trách nhiệm, lương tâm của cô giáo chủ nhiệm là không có.

Em là người rất chịu khó đầu tư và theo sát F1 trong các hoạt động ngoại khóa: múa, dancesport, cầu lông, bơi, guitar, đạp xe... nên không có chuyện không tham gia vì tiếc mấy đồng tiền lẻ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Có người nói phải qua Sở, Phòng "xét duyệt'' mới vào được trường đó Cụ. Cấm thế nào được.
Sở dí xuống đấy, kể cả chọn đối tượng cung cấp ăn bán trú. Nói chung phụ huynh sợ này kia thôi chứ ko học cũng chả sao đâu. Trước em làm TB phụ huynh, con em còn ko học cuối ngày, có cô giáo chủ nhiệm về sau nói với các cô lớp khác là "lớp đó ko thích học đâu, điển hình là chị trưởng ban phụ huynh toàn xui các phụ huynh khác ko cần học". Có năm có cô chủ nhiệm còn bảo với em, hay chị cứ cho con học đi, em ko lấy tiền đâu. Em còn bảo "Cô mà giữ được nó ở lại học thì chị nộp tiền" bởi con em thấy trống một phát nó chạy vọt ra lớp luôn, cô giáo bảo các bạn đuổi theo cũng ko đuổi được.
.

tungpt13

Xe buýt
F1 nhà em đầu cấp đăng ký học được trường phát cho 6 cái lựa chọn vào 6 lớp. Lớp nào cũng đủ các loại chương trình liên kết, chọn như nào cũng vào nồi hết ^:)^
F1 nhà cháu năm nay cũng lên lớp 6 , cháu cũng cùng tâm sự như cụ.

Lucas_lee

Xe tăng
Em thấy có mấy điểm bất cập cần điều chỉnh ngay và luôn:
1. Cặp sách của các con quá nặng. Trẻ con nhà em sáng đeo ba lô mà đi xiêu vẹo. Còn tại sao lại để cặp sách nặng thì phải để nhà trường trả lời.

2. Không giao bài tập về nhà cho các cháu cấp 1. Tối về làm bài nọ bài kia, thấy thương quá.

3. Nói không với dạy thêm và học thêm ngoài giờ.

Yeuaibaygio

Xe container
Nói chung phụ huynh sợ này kia thôi chứ ko học cũng chả sao đâu.
Mợ đọc post trên của em ạ. Tất nhiên không học không sao ạ, nhưng bọn trẻ con bị phân biệt đối xử tệ lắm, em hy vọng nơi khác không giống vậy.

Bang lang

Xe điện
Mợ đọc post trên của em ạ. Tất nhiên không học không sao ạ, nhưng bọn trẻ con bị phân biệt đối xử tệ lắm, em hy vọng nơi khác không giống vậy.
Con em thì ko thấy có vấn đề gì mợ ạ hoặc có thể bọn nó vô tâm quá nên cũng chả để ý xem người ta đối xử với mình thế nào. Được cái con em trải qua các cô chủ nhiệm khá tốt và nhiệt tình nên em cũng tin tưởng. Bây giờ em cũng cho con học thêm vì thấy ko học thêm nó cũng chỉ ở nhà chơi game, nên đi học nghe được chữ nào vào đầu thì tốt. Hoặc nó đi xe đạp cho khỏe người cũng tốt.

psy

Xe buýt
Không phải cuộc chiến công tư, không phải dạy thêm hay không thêm... làm khó phụ huynh mà là trộn lẫn những đúng và sai trong giáo dục mới là tai hại. Đúng sai lại không có giá trị tuyệt đối mà phụ thuộc các biến số. Lẽ ra ngành phải lo xây dựng chương trình thoả mãn các biến, thì lại suốt ngày chạy theo một "chuẩn" nên ngay cả người trong ngành cũng rối. Ví dụ, các biến phải được xem trên các nhóm, thì vừa qua ngành tuyên truyền về cá thể hoá. Khi đó chúng ta không đủ nhân lực lẫn vật lực để làm, đúng chỗ này mà sai chỗ khác... nên nát toét. Tâm lý trong giáo dục bị biến dạng nghiêm trọng

labana

Xe hơi
Em cũng để ý vấn đề này ngay từ khi con em học tiểu học. Đúng là trong 1 tiết chỉ có tầm 3-5 cháu được "giao tiếp" với người nước ngoài thôi. Để tranh thủ được phải có ít nhất 2 yếu tố: cháu khá TA và bạo dạn, ngoài ra trong lớp F1 em có 1 nhóm tầm 6-8 cháu được gửi gắm đặc biệt nên hoa thơm các cháu đó hưởng hết (dù có khả năng hay không). Như vậy 40-50 cháu đóng tiền đều đặn để 4-5 cháu được hưởng lợi nhiều hơn, các cháu còn lại được chơi tự do. Thực tế là như vậy đó. Vi diệu ở chỗ số tiền mỗi môn ngoại khóa không quá nhiều và được lồng vào các tiết giữa nên PH tặc lưỡi bỏ qua.

Đến lớp 5 em không cho F1 học TA với người nước ngoài nữa, thì nhóm các cháu không học bị cho ra ngoài. Đến 1 hôm F1 nói chuyện em mới biết chúng nó bị cho ra sân trường vào lúc 2h chiều, em gọi đt cho mẹ 1 cháu trong nhóm thì được biết bé đó mới nghỉ học hôm trước vì bị sốt, hiện đang ốm dở. Mẹ cháu đó và bà chị dâu em (là giáo viên, có con học cùng lớp F1 em) gọi đt cho cô chủ nhiệm phản đối, thì từ buổi sau các cháu "được" vào phòng thư viện, nhưng không cho động chạm vào thứ gì trong phòng, không được bật quạt điện (lớp đang học thì có điều hòa, quạt). Và cô tỏ thái độ hằn học rõ rệt, F1 kể cô lên lớp nói mẹ các bạn gọi đt nói cô thế là không đúng, cô làm thế vì thế lọ thế chai, trách móc các cháu và phụ huynh. F1 nhà em có thói quen kể các việc trên lớp từ hồi đi học mầm non nên nó tả đầy đủ, chi tiết lắm. Em phải động viên F1 có gì kể hết với bố mẹ, không phải sợ vì cô đang làm sai, nếu cô tiếp tục như thế bố mẹ sẽ có các biện pháp mạnh hơn và cô phải chịu hậu quả. Xảy ra việc đó, em đánh giá lỗi hệ thống từ trên xuống đến nhà trường, nhưng trách nhiệm, lương tâm của cô giáo chủ nhiệm là không có.

Em là người rất chịu khó đầu tư và theo sát F1 trong các hoạt động ngoại khóa: múa, dancesport, cầu lông, bơi, guitar, đạp xe... nên không có chuyện không tham gia vì tiếc mấy đồng tiền lẻ đâu.
E cũng thấy con em bảo cô nói bạn nào không học cho ra hành lang. không biết đã thực hiện chưa nhưng e thấy các GV vậy thật là thất đức ghê gớm. Lẽ ra nên cho con không học vào 1 lớp. Haizz

Yeuaibaygio

Xe container
E cũng thấy con em bảo cô nói bạn nào không học cho ra hành lang. không biết đã thực hiện chưa nhưng e thấy các GV vậy thật là thất đức ghê gớm. Lẽ ra nên cho con không học vào 1 lớp. Haizz
Sang phòng khác thì chấp nhận còn ra sân, ra hành lang là không chấp nhận được cụ mợ ạ. Phụ huynh nên thu thập đầy đủ, chính xác thông tin để có yêu cầu chính đáng cho con.

phuongan

Xe điện
Yeuaibaygio con em qua thời tiểu học rồi nhưng đúng em gặp tình trạng tương tự. Không học TALK sẽ được cho ra 1 phòng riêng, mà giờ TaLK luôn được xếp xen kẽ trong TKB buổi chiều, không bao giờ là đầu/cuối buổi. Cân nhắc nặng nhẹ rồi em đk cho con học, coi như thoả hiệp cho yên thân, lo lỡ con bị cảm giác cô lập thì khổ thân con trẻ.

vim732000

Xe buýt
Công nhận chiêu này hiểm và bẩn. Hồi con nhóc nhà em học c1, cái tiếng Anh Bình Minh là tùy chọn, con nhà em nó k thik học vì nó bảo chẳng thu đc gì nhưng trường họ cài cái giờ học tiếng Anh Bình Minh này vào giữa buổi. Có nghĩa là nếu bạn nào k học thì hết tiết 2 ra ngoài chơi rồi tiết 4 vào học tiếp. Cuối cùng lại đành động viên nó học.🙂

Bang lang

Xe điện

Bi h em mới đọc post này của mợ. Em chưa trải nghiệm việc này, nhưng trường con em có thư viện. Đáng lý ra ngay từ đầu, phụ huynh nên đưa các trường hợp ko học thêm tiếng anh để nhà trường giải quyết/ trả lời hợp lý. Những việc này cần phải có phụ huynh đứng ra làm việc và đòi quyền lợi cho các con, đặt những tình huống xấu nếu các con ko tham gia học thêm, kể cả cảnh cáo nếu có sự phân biệt đối xử....bởi việc này ko phải là chưa xuất hiện nên có thể lấy dẫn chứng abcd ở nơi nào đó và hy vọng sẽ ko xảy ra với trường hợp con mình. Nếu là em, em sẽ làm vậy.

vim732000

Xe buýt
1 tuần có 1 tiết 45 phút cho mấy chục cháu, người nước ngoài vào nói hello và hỏi tên vài cháu là hết 20 phút. Còn lại là có 1 trò chơi gì đó như tô màu: các cháu học lớp 4, 5 rồi mà vẫn nhai đi nhai lại mấy từ: red, blue, green, yellow... Có vài ba cháu được gọi lên nói 1-2 câu ngắn (chắc cũng kiểu what colour do you like?) là hết giờ. Rẻ mà đắt, hơn hết là không có 1 chút tác dụng nào. Tính 300k/học sinh/tháng thì không thấy đắt, nhưng nhân lên 40-50 hs/lớp và cả trường là bao nhiêu.
Nếu các môn ngoại khóa mà chất lượng như ở ngoài thì ai cũng muốn cbo con học, vừa học vừa chơi cùng các bạn thì chẳng gì bằng. Tại sao người ta không muốn cho con học ở trường (TA, bóng đá, bóng bàn, cầu lông...) mà phải đi tận đẩu tận đâu cho mất thời gian, công sức? Bởi vì làm chuẩn chỉ thì tốn công mà không có lợi.
Cụ nói giống y sì con bé nhà em nó tả về cái TALK này.

BDS68

Xe cút kít
Người OF

Con mợ học trường nào mà như thế :((. May cu con nhà em chả phải học thêm nếm gì ở trường, giáo viên nước ngoài cũng có tiết trong tuần hay sao ý nhưng nó là trong chương trình và thời khóa biểu mình biết. Trước gấu em còn cho học thêm TA ở trung tâm nhưng em dẹp mấy năm rồi vì thấyTA tụi nhỏ giờ nó quá siêu, vc em so với tụi nhỏ như mù chữ :))

Greenpips

Xe tải
Em thấy ý kiến rất nhiều chiều nên chả biết theo bên phản đối hay bên ủng hộ. Tuy nhiên em là ông bố có 2 thằng con trong đó 1 lớp 12 và 1 lớp 9 và đang học trường ở quê (cách HN 20km) thì em thấy thế này:
Thời gian rảnh không tính chính khóa: là các buổi chiều và tối trong tuần cộng với cả ngày chủ nhật. Quỹ thời gian quá lớn cho cái việc gọi là vui chơi
Nếu không học thêm thì các con thoải mái chơi, bố mẹ đi làm về chắc gì đã thấy vui khi con cứ chơi suốt, nhiều cụ mợ chắc nghĩ là cứ cho nó chơi thoải mái đi, nhưng quả thật với lứa tuổi từ lớp 7 trở lên thì không nên nghĩ như vậy đâu ạ, quá phí thời gian.
Các cụ các mợ cứ phát biểu là bắt các con học là .... đánh mất tuổi thơ. Em thấy cái luận điểm này nó chỉ đúng một phần thôi, ngày xưa các cụ cũng phải làm hoặc học vợt mặt ra ý chứ, cứ nhìn sang bọn tư bản giãy chết, đến độ tuổi lớp 7 lớp 8 là cũng học vợt mặt ra.
Ngoài ra, quê em thì học thêm mỗi lớp có 15-20 đứa, học mỗi ca 2h, giá 1ca là 35k kể cả cấp 3 hay cấp 2. Tuần học 2 buổi, tính ra cả tháng 350k/môn/học sinh. Liệu các cô giáo có làm giàu được không nhỉ ?
Em ủng hộ học thêm ở một độ tuổi nhất định (chứ không phải tất cả các lứa tuổi) vì lẽ:
(1) Bớt thời gian rảnh của bọn trẻ, thay vì nó xem tivi, chơi điện tử thì nó học
(2) Chúng nó học nhóm kích thích tinh thần nhóm, tính ganh đua, tình bạn bè
(3) Nhiều lý do vụn vặt khác
(4) Giảm bớt độ tương tác của chúng nó với phụ huynh (he he) ở lứa tuổi này là tốt cho cả 2 phía

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nói giống y sì con bé nhà em nó tả về cái TALK này.
Thì nó là như vậy đó Cụ, tình tiết giống nhau vì động cơ, mục đích giống nhau. Các cụ mợ không biết vì F1 không kể hoặc không biết cách hỏi F1 thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
BDS68 em ở tỉnh, con em học trường làng ạ.
Mấy môn tiếng Anh với người nước ngoài, kỹ năng sống, stem, toán thông minh gì đấy đương nhiên trong tuần và trong thời khóa biểu rồi, vì nó tổ chức tại lớp và kéo dài cả năm học. Nhưng bản chất nó là ngoại khóa, tự nguyện.
Em không phản đối vì phải nộp tiền, em phản đối vì chất lượng quá thấp (gần như bằng 0) so với hiệu quả được quảng bá và đắt so với chi phí tổng thể.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Gv nước ngoài là nước nào, đôi khi là da đen, da nhờ nhờ, da nâu....Có chứng chỉ sư phạm hay không ???
Hay cứ lấy tiêu chí nước ngoài để thu tiền....

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em thấy ý kiến rất nhiều chiều nên chả biết theo bên phản đối hay bên ủng hộ. Tuy nhiên em là ông bố có 2 thằng con trong đó 1 lớp 12 và 1 lớp 9 và đang học trường ở quê (cách HN 20km) thì em thấy thế này:
Thời gian rảnh không tính chính khóa: là các buổi chiều và tối trong tuần cộng với cả ngày chủ nhật. Quỹ thời gian quá lớn cho cái việc gọi là vui chơi
Nếu không học thêm thì các con thoải mái chơi, bố mẹ đi làm về chắc gì đã thấy vui khi con cứ chơi suốt, nhiều cụ mợ chắc nghĩ là cứ cho nó chơi thoải mái đi, nhưng quả thật với lứa tuổi từ lớp 7 trở lên thì không nên nghĩ như vậy đâu ạ, quá phí thời gian.
Các cụ các mợ cứ phát biểu là bắt các con học là .... đánh mất tuổi thơ. Em thấy cái luận điểm này nó chỉ đúng một phần thôi, ngày xưa các cụ cũng phải làm hoặc học vợt mặt ra ý chứ, cứ nhìn sang bọn tư bản giãy chết, đến độ tuổi lớp 7 lớp 8 là cũng học vợt mặt ra.
Ngoài ra, quê em thì học thêm mỗi lớp có 15-20 đứa, học mỗi ca 2h, giá 1ca là 35k kể cả cấp 3 hay cấp 2. Tuần học 2 buổi, tính ra cả tháng 350k/môn/học sinh. Liệu các cô giáo có làm giàu được không nhỉ ?
Em ủng hộ học thêm ở một độ tuổi nhất định (chứ không phải tất cả các lứa tuổi) vì lẽ:
(1) Bớt thời gian rảnh của bọn trẻ, thay vì nó xem tivi, chơi điện tử thì nó học
(2) Chúng nó học nhóm kích thích tinh thần nhóm, tính ganh đua, tình bạn bè
(3) Nhiều lý do vụn vặt khác
(4) Giảm bớt độ tương tác của chúng nó với phụ huynh (he he) ở lứa tuổi này là tốt cho cả 2 phía
Nó mà vui chơi các hoạt động ngoài trời thì quá ngon cụ ah. Con nhà em mà học xong chỉ mong nó đi chơi bất kể đâu em tình nguyện đưa đi luôn để cho nó khỏi cắm mặt vào máy tính với điện thoại :((

Yeuaibaygio

Xe container
Gv nước ngoài là nước nào, đôi khi là da đen, da nhờ nhờ, da nâu....Có chứng chỉ sư phạm hay không ???
Hay cứ lấy tiêu chí nước ngoài để thu tiền....
Chính xác là người nước ngoài nói tiếng Anh cụ ạ.
Tên khóa học cũng là Học TA với người nước ngoài mà.
F1 em với cháu em từ lớp 6-8 đã được mấy trung tâm trên địa bàn mời đến test miễn phí với người nước ngoài, em cũng cho đi vài lần và chất lượng (giao tiếp, phát âm) của người nước ngoài ở mấy chỗ đó rất cần phải thẩm định và đánh giá nghiêm túc.