[Funland] Căn cước công dân vừa đổi sẽ phải đổi lại!

Bigcat1

Xe buýt
Cái này em cũng thắc mắc cụ ạ. Nghĩa là 10 đời nữa chắt nội em cũng có nguyên quán như bố em phải không ạ? Liệu sau 3 đời hay 5 đời thì cháu em có được tự động chuyển nguyên quán thành nơi sinh của mình không?
Em ko hiểu người ta cần nguyên quán làm gì.
Bố mẹ em lập nghiệp nơi khác. Sinh ra em.
Em cũng làm nhà trên thành phố, đẻ con em
Nhưng cứ phải ghi nguyên quán là quê nội. Mà quê nội còn mấy ai đâu.
Quan trọng nó lại đá với nơi sinh. Ngày xưa hay khai nơi sinh. Nơi sinh cũng là nơi cấp Giấy khai sinh.
Éo hiểu quản lý kiểu gì luôn.

Đây mời cụ đọc để biết, cứ sồn sồn lên...Lạ thật...:D

Thẻ căn cước gắn chip là thiết bị nhận dạng thông minh, cho phép tích hợp lượng lớn dữ liệu và đang được nhiều nước châu Âu sử dụng.

Bộ Công an ngày 11/8 đề xuất Chính phủ cấp thẻ căn cước công dân gắn chip để tích hợp các thông tin về bảo hiểm, bằng lái... Thẻ căn cước gắn chip, còn gọi là thẻ căn cước điện tử (e-ID), đang được nhiều quốc gia sử dụng, có thể đóng vai trò thiết bị nhận diện, xác thực danh tính và chìa khóa truy cập thông tin công dân trong hệ thống cơ sở dữ liệu quốc gia, cho phép người dùng tiếp cận nhiều dịch vụ vốn đòi hỏi hàng loạt giấy tờ khác nhau.
Cụ có hiểu câu hỏi của em cho cụ kia ko mà đã sồn sồn lên phệt cái link thế? :)

các bác chịu khó cải tiến thế này lại khổ dân thôi.

Helen Thach

Xe hơi
May quá em chưa đổi. Hôm đến lúc 10h30 hỏi thì bảo hết h làm việc nên đành ngậm ngùi quay về. Rồi chán k thèm làm nữa. Dù sao CMT của em vẫn còn hạn 5 năm nữa

tvu732

Xe buýt
Quan trọng nó lại đá với nơi sinh. Ngày xưa hay khai nơi sinh. Nơi sinh cũng là nơi cấp Giấy khai sinh.
Em nghĩ cái này có gốc gác từ thời phong kiến, ai ở nơi nấy, anh nào di cư đến nơi khác sống mấy đời cũng chỉ là dân ngụ cư thôi, người ta vẫn tính là từ nơi khác đến và vẫn phải ghi "nguyên quán". Hình như sau 5 đời mới được nhập tịch.

Thời bao cấp mình quản lý hộ khẩu cũng có nét kế thừa của thời xưa, nghĩa là không khuyến khích dân cư lưu động. Nhưng bây giờ khác rồi, em nghĩ nên bỏ vì nguyên quán gần như không có giá trị gì với việc quản lý dân cư nữa. Nên ghi nơi sinh hoặc cùng lắm là nơi sinh của bố.

Mr.Alo

Xe lăn
cccd em lần đầu làm thì vân tay mờ , đi đổi lần 2 thì chủ quan không check kỹ nó nhảy mợ địa chỉ thường trú với nguyên quán với nhau , cầm 2 năm đến lúc sang tên xe mới biết . thôi đợi năm sau đổi luôn 1 thể

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Iem thì lờ mờ hiểu cái nguyên quán nó là thế này. Nguyên quán của em là từ nguyên quán của bố em, nguyên quán của bố em là từ nguyên quán của ông nội em, nguyên quán của ông nội em là từ cụ nội em, nguyên quán của cụ nội em là từ kỵ nội em,... Thôi mỏi tay quá đi, em hẹn cụ khi khác vậy!
Có thế mà bác cũng sợ mỏi tay.
Nguyên quán là ở: Trên cây, bác ạ.
Lý do: 2 ông râu rậm thích ngài C. Darwin, và ông này bẩu, ta từ trên cây xuống.
Vậy, nguyên quán, sau khi đi mươi vòng, nó sẽ nhảy lên cây.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ
1 tàn dư phong kiến lỗi thời cần phải loại bỏ trong thời hiện nay

1 thông tin Vừa mơ hồ vừa vô ích

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ
1 tàn dư phong kiến lỗi thời cần phải loại bỏ trong thời hiện nay

1 thông tin Vừa mơ hồ vừa vô ích
Ko mơ hồ đâu cụ. Nó ghi cái đó vào để có lợi cho xxx khi chúng nó điều tra đấy. Bảo sao xxx ta bắt bạc, bắt trọng án là giỏi cmn nhất TG =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng thắc mắc cụ ạ. Nghĩa là 10 đời nữa chắt nội em cũng có nguyên quán như bố em phải không ạ? Liệu sau 3 đời hay 5 đời thì cháu em có được tự động chuyển nguyên quán thành nơi sinh của mình không?
Để êm dịch lại cho: 10 đời nữa, chắt chút chít nội của bác cũng có nguyên quán như cái ông mà bác đang gọi là cụ tổ 11 đời.
Cái ông đó có nguyên quán ở đâu, thì ổng phải đi hỏi cụ tổ 12 đời của chính ổng.
Bác chịu khó đợi tý.

Hồi xưa, tôi còn làm nhà nước, 1 lần xếp bẩu: Mài đi với tau.
OK luôn. Vô Hà Tĩnh, có lái xe.
Mục đích: Kiểm tra nguyên quán của 1 đoẳng viên tiềm năng.
Hỏi ngay khổ chủ, hắn bẩu: Mịa, nhà êm ở trỏng còn đếch ai. Ra Hà Nội từ thời nạn đói 1945.
Nguyên quán do ông nội truyền lại, không rõ có còn tồn tại không.

2 thầy trò + lái xe lên đường, tạt vô Cửa Lò nhậu ra gì, rồi về làm Biên bản: Đếch tìm được ai.
Thế là cậu tiềm năng kia được giơ nắm đấm, thề đủ thứ.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Ko mơ hồ đâu cụ. Nó ghi cái đó vào để có lợi cho xxx khi chúng nó điều tra đấy. Bảo sao xxx ta bắt bạc, bắt trọng án là giỏi cmn nhất TG =))
Đã là thông tin thì cần phải chính xác và chuẩn (mới hữu ích)
Tôi nói đó là thông tin "mơ hồ" là vì quê quán nguyên quán có thể lấy của cha hoặc mẹ và bất kể đời nào

1 thông tin mơ hồ và không chuẩn thì là vô dụng và gây phiền hà cho người dân khi cần xác định "nguyên quán" hay "quê quán"

Chỉnh sửa cuối:

lacettiGG

Xe điện
Thấy thủ tướng giục giải ngân. Cái này chắc là có liên quan? :D

DUONGLAM

Xe điện
Để điều tra xét lý lịch 3 đời trước khi vào oẳng

datalink

Xe tải
Ai nói là phải đổi thế? Vớ va vớ vẩn. Một đống bò vào tung hứng như thật

Mẽo không làm được vậy nó quản lý bằng gì hở cụ (?)

Mẽo chỉ cần đưa số an sinh xh là nó có thể kiểm tra tất cả thông tin được nhé, tùy mức độ thẩm quyền
Vấn đề là thế nào là “tất cả”?!
Cụ cứ đọc lại cái “tất cả” của cụ Dũng Ốc xem Mỹ có cái thẻ gắn chip nào làm được ko nhé:
“Giá như tích hợp được cả căn cước, thẻ BHYT, BHXH, Hộ khẩu, hồ sơ Y tế, bằng lái xe... vào cùng 1 cái thì cực tiện.
Nhất là gắn chip, đến đâu chỉ cần chìa ra quẹt phát là xong. Không phải ngồi khai báo.”

Cái tờ SSN mỏng tang ấy ko gắn chip, cũng chả ai cầm SSN đi để thay driver license cả :)

Saukhoai2019

Xe tải
May quá em vãn dùng cmt, chứ đổi đi đổi lại như này mất thời gian đi lại phết.