Thảo luận Cần giúp đỡ về lỗi Ford Focus 2009

loveuhp

Xe hơi
Kính thưa các cụ là như thế này. Em đang chạy FFC 1.8MT 2009 mới lấy lại. Dạo gần đây con xe của e có mấy hiện tượng rất khó chịu như sau mong các cụ cao tay chỉ cho em. em cũng đọc nhiều rồi nhưng thông tin lan man quá k biết như thế nào. mà chỗ em thì k có hãng nên k biết check ở đâu hic.
- Đèn vàng check động cơ hiện mấy ngày nay, có một vài lần em đổ xăng 92, hầu như vẫn là xăng 95 nhưng khi em đi tăng tốc đè gha hơi mạnh tí là có hiện tượng bị hụt hơi, vòng tua giảm dần. Nhả chân ga ra vòng tua lại tăng lên, đạp vào lại giảm nên em chỉ đệm nhè nhè nếu nó tăng lên thì đi tiếp (bị ở tất cả các số, kể cả lúc mới khởi động hay là đang trên đường cao tốc). không tăng thì em phải tạt vào lề tắt máy rồi khời động lại thì nó mới bình thường.
Hôm nay bị 1 phát đang ở ngã tư đèn đỏ, vào số 1 vòng tua k lên nổi, cà giật phải tắt máy đi khởi động lại. :(
Theo em đoán thì chắc nó chỉ liên quan đến hệ thống xăng, rồi kim phun.....
Mong các cụ chỉ cho em. Xe em đi làm hằng ngày.
...
..em đã vệ sinh kim phun. Ktra bugi. Vệ sinh lọc xăng. Bình xăng. Bơm xăng. Béc xăng. Tình trạng hụt hơi đã hết.( cái này e theo dõi thêm). Nhưng mà giờ garanty nó chỉ 500 rồi lúc lên lúc xuống k ổn định. E hay phải đệm ga. Lịm quá chết máy.
E thay lọc xăng có đc k ạ?

Chỉnh sửa cuối:

loveuhp

Xe hơi
Cụ nào giải thích hộ e với thợ ngoài báo chết bơm xăng. Mà thay 5 6 củ hic hic

oto16ahn

Xe điện
Để phán đc pải cắm máy có data cụ ạ , theo htuong xe gì nổi check engine và đèn báo sạc thì chắc chắn sẽ có lỗi thôi

xeđạp

Xe buýt
Vậy là focus cứ đến khoảng tuổi này là bị bệnh này, cụ đừng thay cái gì vội. Khả năng cao là pcm, em cũng đang vật với nó đây. Vào hãng cắm máy mà ko phát hiện ra bất cứ lỗi gì. Pcm thì em đang nghiên cứu trên eBay mua hàng dùng rồi cho rẻ chứ hãng là gần 30 củ

xeđạp

Xe buýt
Bạn em xe đời 2006 cũng bị bệnh này năm ngoái và cũng chạy chữa các kiểu bơm xăng, bobin, béc .. ko hết cuối cùng thay Pcm thì hết, cái ác của nó là chạy nhiều lúc bình thường, nếu bị thì tắt máy đề lại là chạy bình thường.

loveuhp

Xe hơi
Bạn em xe đời 2006 cũng bị bệnh này năm ngoái và cũng chạy chữa các kiểu bơm xăng, bobin, béc .. ko hết cuối cùng thay Pcm thì hết, cái ác của nó là chạy nhiều lúc bình thường, nếu bị thì tắt máy đề lại là chạy bình thường.
30 củ cơ á. Hnay e đổ xăng đi lại k thấy bị sao cả. hic hic. e cứ cho đi vệ sinh béc xăng, bướm ga, thay bugi, vệ sinh kim phun trước xem sao

xeđạp

Xe buýt
Vâng, cụ cứ làm hết các hạng mục nhưng ko thay gì ( ngoại trừ bơm xăng vì nó cũng tới tuổi ) và ngoại trừ khi máy test có báo lỗi. Em đã làm : bướm ga, xúc béc, thay buzi, bơm xăng, bobin, vệ sinh maf,... nói chung là làm hết các nguyên nhân có thể gây ra hiện tượng giật, giảm vòng tua, ác nỗi là máy test ko khẳng định là Pcm lỗi nên em chưa quyết.

HuanVu

Xe hơi
xe bác đi vệ sinh bướm ga và bộ phận xả muội thừa (đồng hồ báo đèn vàng là do cái này) là xong, đừng thay cái gì mất tiền oan. Cụ cần chỗ sửa thì nt e. Rẻ thôi.
E đang chạy xe này và đã từng bị nhé.

xeđạp

Xe buýt
xe bác đi vệ sinh bướm ga và bộ phận xả muội thừa (đồng hồ báo đèn vàng là do cái này) là xong, đừng thay cái gì mất tiền oan. Cụ cần chỗ sửa thì nt e. Rẻ thôi.
Bộ phận xả muội thừa nó nằm ở chỗ nào bác chỉ giúp ( lần đầu em nghe thấy cái này - nếu là cục than hoạt tính nằm ở gầm thì chắc ko hết bệnh ) em thay luôn cả bướm ga mới cũng vẫn bị nên mới nghiêng về pcm

loveuhp

Xe hơi
Bộ phận xả muội thừa nó nằm ở chỗ nào bác chỉ giúp ( lần đầu em nghe thấy cái này - nếu là cục than hoạt tính nằm ở gầm thì chắc ko hết bệnh ) em thay luôn cả bướm ga mới cũng vẫn bị nên mới nghiêng về pcm
Của cụ sao thay rồi các kiểu vẫn k hết làm e hoang mang quá.

loveuhp

Xe hơi
Vâng. Chắc e cho đi thay bugi. Và vệ sinh hết đã. Nếu hết giật cục thì đi check xem đèn vàng là gì

xeđạp

Xe buýt
Vâng. Chắc e cho đi thay bugi. Và vệ sinh hết đã. Nếu hết giật cục thì đi check xem đèn vàng là gì
Mang vào hãng check cho nó lành, cùng hiện tượng nhưng có thể nguyên nhân khác nhau, bạn em đã để gara ngoài làm chán rồi cuối cùng vào hãng thay Pcm thì xong, xe em thì hãng ( làm tất cả các mục trên - test để mò bệnh ) ko xác định được bệnh gì nên chưa thay Pcm ( pcm bạn em có part number 4M51 - 12A650- FE , của em là 6M51- 12A650- JE )

HuanVu

Xe hơi
cụ ở HN thì e chỉ chỗ cụ qua sửa. cụ k ở HN mai e chụp xe e rồi chỉ cụ.

xeđạp

Xe buýt
Ok, nhưng chắc là tuần hoàn khí thải EGV hoặc lọc caltylatic ( 2 cái này nếu bị thì bị liên tục chứ ko thể tắt máy đề lại chạy bình thường. Xe em nếu chạy đường trường ( ga lớn liên tục ) thì ko khi nào bị nên hãng mới bó tay mà ko dám quyết thay Pcm

Big Bang

Xe điện
Xe Euro 2 nhiều xe đã khuyến cáo chỉ chạy A95. Vậy mà xe các Cụ lên đến đời này mà vẫn đổ A92 thì nó sinh bệnh là phải.

loveuhp

Xe hơi
E k ở hn cụ ạ. Mai e cho nó vệ sinh toàn bộ hệ thống kim phun. Béc. Bướm. Bugi các kiểu. E sẽ đưa kết quả lên ạ

loveuhp

Xe hơi