[Funland] Cần giúp gấp về lò luyện thi chuyên lớp vào cấp 3

XSim

Xe container
Nhu cầu học của nhà cụ trải ra 3 góc khác nhau của thành phố nhỉ, chắc con đỗ đâu thì mua nhà về đó mới phù hợp
Ba trường này nhà ở quanh Ams là cân tất :))

Ngày em học cấp 3 có mấy bạn nhà cách trường 15 hàng ngày vẫn đạp xe đi học.

Quang Bo

Xe hơi
F1 lớn nhà em đến Lớp 8 mới ôn để thi chuyên Toán bác ạ. Nên con của bác Lớp 8 chưa phải là muộn, không bao giờ là muộn kể cả Lớp 9, vấn đề là mục tiêu đặt ra là trường nào mà thôi. Em nói vậy để bác yên tâm nhé.

Chuyên toán thì top đầu là chuyên khoa học tự nhiên, sau đến Ams và tiếp đến là chuyên sư phạm. Còn các chuyên khác như Nguyễn Huệ, Chu Văn An, Sơn Tây thì cũng phải là quá khó. Nếu như học Chu Văn An thì thi vào các lớp thường còn khó hơn chuyên, em cứ mạnh dạn nói như vậy.

Nếu bác đặt mục tiêu là thi Ams thì bác có thể cho con học ở Trung tâm Toán học muôn màu của thầy Võ Quốc Bá Cẩn. Con nhà em ôn đó từ năm Lớp 8. Trung tâm của Thầy Cẩn là ôn để thi chuyên khoa học tự nhiên và thi chuyên Ams (bác cứ gõ trên mạng Trung tâm toán học muôn màu là ra, trên đường Nguyễn Tuân). Ngoài ra, nếu muốn thì chuyên khoa học tư nhiên thì trong trường chuyên KHTN cũng có lò luyện.
Còn thi chuyên sư phạm thì phải học ôn tại Lò đó. Bác cứ lên mạng mà gõ là ra.
Con nhà em học Trung tâm của Thầy Cẩn từ Lớp 8 và năm rồi đỗ chuyên tin học của tất cả các trường (riêng Ams thì toán) và giờ đang học chuyên KHTN.
Dạ vâng ! đọc còm của các bác đã có kinh nghiệm thêm an tâm ạ , cám ơn bác

xichhoptau

Xe tăng
Em nhờ các bố , mẹ nào biết trung tâm hay thầy cô nào luyện thi chuyên ( toán ) vào cấp 3 , cho em xin địa chỉ hoặc số điện thoại với ạ , F1 nhà em năm nay lớp 8 đang cần luyện sớm ạ , thank all
Gần sư phạm em thấy có Trung tâm thầy Thành đối diện cổng trường Sư phạm. cụ search xem

Porsche 911

Xe container
Bác ơi cho em hỏi chuyện hóa Ams thì học đâu ổn ạ? Ams đỗ chuyên phải cả toán văn anh+ chuyện thật ngon mới đỗ ạ.
Con nhà em ôn mỗi chỗ Trung tâm Toán học muôn màu (Toán) và ôn tiếng Anh của một chị gia sư cùng tòa nhà thôi, học một nhóm 3-4 bạn tại nhà chị ấy.
Em nhớ không nhầm thì thi vào chuyên Ams năm nay thì:
- Toán phổ thông x hệ số 1.
- Văn phổ thông x hệ số 1
- Ngoại ngữ phổ thông x hệ số 1
- Môn chuyên nhân số 2.
------------
Thi chuyên khoa học tự nhiên (chuyên toán/tin học).
- Toán chung nhân hệ số 1
- Toán chuyên nhân hệ số 2
- Văn chung chỉ đạt từ 4 điểm.
------------
Thi chuyên sư phạm (chuyên toán/tin học) thì:
- Toán chung nhân hệ số 1
- Văn chung nhân hệ số 1.
- Toán chuyên nhân hệ số 2

XSim

Xe container
15km đạp xe đi học?
Vâng chính xác là thế đó cụ! (từ Đan Phượng đến Sư Phạm). Đạp xe khoảng 1h chứ mấy đường thời đó không bị tắc như bây giờ.

Hồi em học đại học cũng đạp xe đến trường, cách nhà tầm 12km đi hết 45p thì bạn em đi 15km hết 1h thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Vâng chính xác là thế đó cụ! (từ Đan Phượng đến Sư Phạm). Đạp xe khoảng 1h chứ mấy đường thời đó không bị tắc như bây giờ.

Hồi em học đại học cũng đạp xe đến trường, cách nhà tầm 12km đi hết 45p thì bạn em đi 15km hết 1h thôi :D
À em đọc nhầm từ thời cụ học cấp 3, ngày xưa em cấp 1 còn đi bộ đi học gần chục km. Giờ gt nó khác nhiều rồi, các cụ đi làm cách nhà 10km khổ 1 thì các con đi học còn khổ 2. Chọn xa quá báu bở gì

Thanhz

Xe tăng
Ngoại Ngữ hoặc Ams cụ ạ
Hình như có cái gì sai sai. NN hoặc Ams theo tôi hiểu mong muốn học chuyên Anh chẳng hạn. NN làm gì có lớp Toán.
Nếu muốn học Toán, nên có chút đam mê, không thì khó lắm.
Còn để vào chuyên thôi, thì có nhiều hơn một lựa chọn, quan trọng vào chuyên để làm gì. Cày chuyên toán cũng tùy tố chất, cơ mà vất vả đấy.

Porsche 911

Xe container
Hình như có cái gì sai sai. NN hoặc Ams theo tôi hiểu mong muốn học chuyên Anh chẳng hạn. NN làm gì có lớp Toán.
Còn để vào chuyên thôi, thì có nhiều hơn một lựa chọn, quan trọng vào chuyên để làm gì. Cày chuyên toán cũng tùy tố chất, cơ mà vất vả đấy.
Vất vả vô cùng bác ạ. Chuyên toán KHTN mà vào đội dự tuyển nữa thì ốm, bơi giữa một bể toán mênh mông. Mà học dự tuyển chưa là gì so với đội tuyển đi thi quốc tế.

Xeomchocon

Xe tăng
Chắc là không sai sai gì cả...tôi đã tùng mấy cháu như vậy ...thi chuyên tóan, chuyên ngũ, chuyên lý...có cháu thi chuyên ngữ..nhưng cũng biết thế nào nên đăng ký thi chuyên tóan + chuyên Anh Chu để cửa dưới cho chắc...còn thi chuyên Anh của CNN, chuyên Anh của CSP êếu mà khác thì đỗ cả và mệt mỏi chuyện chọn trường...còn đâu cứ suýt trượt là ok rồi!

caisua

Xe lăn
tương đối muộn đó ạ
lớp 8 thì muộn rồi
Đứa đầu nhà em hết lớp 8 mới hỏi chọn môn gì để thi chuyên. Cân nhắc 1 hồi rồi chọn Lý, ok vào học trung tâm Khoa Bảng để thi KHTN, xong
Đứa 2 hết lớp 8 chọn chuyên Anh, ok, luyện để thi IELTS trước tết lớp 9 cho yên tâm tuyển thẳng LTV xong vào trung tâm Chí Thành ôn để thi CNN và cũng xong nốt.
Nhà em chủ trương ko học thêm gì ngoài tiếng Anh cho đến hết lớp 8 vì món này ko dồn nhanh được nên buộc phải miệt mài từ nhỏ

Smile1102

Xe container
Nói chung còn tùy vào sức học, lớp con cụ đang theo học nữa. Nếu hai cái trên ổn thì lớp 8 ôn thoải mái.
Con em thi chuyên Ngữ các loại (Ams, CNN, SP) đỗ hêt mà lớp 8 chỉ học 1 buổi Toán, 1 Anh ngữ pháp nói chung học thôi chứ chả phải ôn chuyên; lớp 9 học 1 Toán, kỳ 2 học 1 buổi Văn, trc khi thi 3 tháng học thêm Toán để thi SP và CNN, Văn (đc 15 buổi, mỗi buổi 1h). Có học cô Nhung 1 buổi tuần trong 1 kỳ mà em nghĩ ko cần.
Nhưng nó học lớp Anh 1 của Archimedes nên Toán và Anh học ở lớp nhiều, thầy cô theo từ lớp 6 lên 9 ở lớp đều tốt nên có lợi thế.
Con cụ định thi chuyên ngữ hay Toán? Học Toán chuyên hay toán điều kiện?
Riêng môn Toán thì phải có chút năng lực và theo môn đó từ sớm sẽ thuận lợi hơn.
Cu bé nhà em đnag học A0 Ngôi sao, đang tính theo chuyên Toán cấp 2 ạ.

Về thi chuyên Toán hay đk Toán, bôn thầy cô Archimedes rất tốt, Toán có thầy Cẩn thầy Phước (Hình) đều dạy ở CLB Toán học muôn màu, Toán đk thì thầy Hải arch cũng Tốt. Anh điêù kiện thì học ngữ pháp cô Hạnh Arch ổn (cô Hạnh cũng dạy chỗ cô Nhung), Văn có cô Hải Arch nhưng ko dạy thêm.
Em có cô Trang bên sư phạm ôn đề CNN và SP Toán ổn, văn em thuê 1 bạn sinh viên gia sư (nhờ cô Trang giới thiệu) con em đỗ là nhờ môn Văn lên đc từ tầm 6.5 lên 8.

traiHNcodon

Xe tăng
Đứa đầu nhà em hết lớp 8 mới hỏi chọn môn gì để thi chuyên. Cân nhắc 1 hồi rồi chọn Lý, ok vào học trung tâm Khoa Bảng để thi KHTN, xong
Đứa 2 hết lớp 8 chọn chuyên Anh, ok, luyện để thi IELTS trước tết lớp 9 cho yên tâm tuyển thẳng LTV xong vào trung tâm Chí Thành ôn để thi CNN và cũng xong nốt.
Nhà em chủ trương ko học thêm gì ngoài tiếng Anh cho đến hết lớp 8 vì món này ko dồn nhanh được nên buộc phải miệt mài từ nhỏ
Lý hoá lớp 9 luyện vẫn okie đặc biệt là Lý,riêng toán phải từ lớp 6 vì nó rất khác biệt với toán thường,thi toán chuyên còn thì cả số học,nên lớp 6 đã phải cày rồi

caisua

Xe lăn
Lý hoá lớp 9 luyện vẫn okie đặc biệt là Lý,riêng toán phải từ lớp 6 vì nó rất khác biệt với toán thường,thi toán chuyên còn thì cả số học,nên lớp 6 đã phải cày rồi
Em học chuyên toán từ cấp 1 nên cũng ko rõ toán thường khác như nào nhưng thi Lý, Hóa, Sinh cho đỡ nhọc. Chủ yếu là vào trường chuyên nhưng ko tham gia đội tuyển để học cấp 3 cho nhàn thân và môi trường ko hư thôi, trừ CNN thì quá dã man kể cả ko học hệ chuyên

Xeomchocon

Xe tăng
Đúng thế, nên cày từ lớp 6 nhưng lớp 8 học xong phân tích thành nhân tử, cày lại số lớp 6 sẽ nhanh hơn, dễ hiểu hơn,

Thanhz

Xe tăng
Chắc là không sai sai gì cả...tôi đã tùng mấy cháu như vậy ...thi chuyên tóan, chuyên ngũ, chuyên lý...có cháu thi chuyên ngữ..nhưng cũng biết thế nào nên đăng ký thi chuyên tóan + chuyên Anh Chu để cửa dưới cho chắc...còn thi chuyên Anh của CNN, chuyên Anh của CSP êếu mà khác thì đỗ cả và mệt mỏi chuyện chọn trường...còn đâu cứ suýt trượt là ok rồi!
Vấn đề là không có mục tiêu thật sự. Chỉ là mong muốn giăng lưới một mẻ lớn được con cá nào thì được. Kiểu làm này thường là do bố mẹ chứ không phải mong muốn của con. Một lúc ôm cả Anh, Toán là cực kỳ nặng nề. Học kiểu này là vắt kiệt sức lực của trẻ. Bọn có thể làm được chỉ rất ít và là nhóm kiệt xuất rồi. Và đã kiệt xuất thì chọn gì chả được, sao phải ôm cả hai cho vất vả.
Nếu chỉ là muốn vào trường chuyên, để lấy môi trường, để đẹp hồ sơ, để đi du học thì có nhiều lựa chọn, sao lại phải chọn Top 2 thứ khó nhất: Anh - cạnh tranh nhất, Toán - thời gian, công sức và cả tiền bạc, nhiều nhất.
Một số bạn, như bạn nhà Smile1102 , thuận hơn các bạn khác vì các bạn được thầy cô ôn luyện ở trường luôn rồi, không phải gấp thếp cày bừa khắp chốn. Nên, nếu có mục tiêu sớm, thì nên sắp đặt sớm ngay từ lúc chọn trường cấp 2.
Cái khó nhất với bọn trẻ bây giờ là thời gian - chúng không còn đủ thời gian để lấy lại sức và để ngấm, nhất là khi phải học theo "định hướng" của bố mẹ.