[Funland] cần hỏi về xây tường trực tiếp lên trần

sonhp88

Xe tải
Sao cụ phải xây thế nhỉ? E hỏi nhu cầu thôi. Vì giờ nó có vách ngăn mà. Như tường luôn. Có thể di động dc mà. Còn xây chỉ để ngăn thì e nghĩ k nên
Xây thì mới thành phòng chứ cụ. Cách âm cách nhiệt và phục vụ sử dụng. Nếu vách ngăn mà được như tường thì còn ai xây tường làm gì nữa

nhq.arch

Xe container
Làm dầm phụ và trần thạch cao che nếu muốn thôi.

Làm sàn dày hoặc thêm thép vào sàn không sập được nhưng dễ nứt gây thấm dột chỗ vệ sinh kia

Nana2015

Xe tăng
Xây thì mới thành phòng chứ cụ. Cách âm cách nhiệt và phục vụ sử dụng. Nếu vách ngăn mà được như tường thì còn ai xây tường làm gì nữa
Các toàn nhà văn phòng họ cũng có xây đâu cụ. Ngăn hết mà vẫn đủ theo nhu cầu của cụ. Cách âm cách nhiệt. Còn theo e là xây tường chỉ cần xây bên ngòai mưa nắng thôi

sonhp88

Xe tải
Các toàn nhà văn phòng họ cũng có xây đâu cụ. Ngăn hết mà vẫn đủ theo nhu cầu của cụ. Cách âm cách nhiệt. Còn theo e là xây tường chỉ cần xây bên ngòai mưa nắng thôi
Tòa nhà văn phòng công năng nó khác với nhà ở mà cụ

ktqsminh

Xe tăng
em tính làm ô sàn 4m x 5m. tầng trên em xây tường 10 chạy dọc theo chiều 5m ở vị trí 1m.
cụ nào làm xây dựng tư vấn cho em là nên đổ trần hay gia cố như thế nào với ạ.
Em xin sửa lại "Xây tường trực tiếp lên sàn"

Cột màu đen và dầm màu xanh như hình ạ.
Em muốn xây tường ngăn phòng ở vị trí màu vàng, nhà em chưa xây các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào tối ưu với ?
Xây có vấn đề gì đâu, kết cấu phải theo kiến trúc cụ cứ có nhu cầu là làm được hết. Nói chung không nên đẽo cày giữa đường, thuê thiết kế họ làm được hết.

thichduthu2011

Máy Bay
Nhà dân thì thực tế sàn chỉ dày <=10cm, rất nhiều trường hợp không xây tường vẫn nứt do đó tốt nhất là nên có dầm phụ (tốn thêm khoản thạch cao phòng khách nhưng an tâm).

favorit

Xe buýt
Ko muốn xây thì làm bằng tấm cemboard. Loại 1.8cm. Bắn 2 mặt. Khung sắt và lót bông thủy tinh hay xốp ở trong. Ngon hơn xây.

secrets

Xe tăng
Nếu chấp nhận tăng chiều dày sàn hơn thông thường thì được, nhưng phải tính bài toán kinh tế giữa tăng chiều dày sàn và làm trần giả. Với nhịp 4x5m, chiều dày sàn khoảng 10cm, không nên xây tường trực tiếp trên sàn. Cụ chủ có bản vẽ mặt bằng kiến trúc chưa, đưa lên đây hoặc inbox e tư vấn cho.

sonhp88

Xe tải
Xây có vấn đề gì đâu, kết cấu phải theo kiến trúc cụ cứ có nhu cầu là làm được hết. Nói chung không nên đẽo cày giữa đường, thuê thiết kế họ làm được hết.
Em đang tiết kiệm cụ ạ :( kinh tế eo hẹp nên phải cố tìm hiểu trước cho bớt lỗi

ktqsminh

Xe tăng
Em đang tiết kiệm cụ ạ :( kinh tế eo hẹp nên phải cố tìm hiểu trước cho bớt lỗi
Tìm hiểu trên này chả bao giờ thành công mà càng rối thêm, tất cả các cụ tư vấn ở trên đều nghe nói thôi, chả cụ nào làm XD.

nhq.arch

Xe container
nhà chung cư không phải cứ tường xây phía trên là đặt dầm mà nó vẫn bình thường đấy .
.
chỉ thép lớp trên không nối ở đoạn 1/4 chiều dài của ô trần hướng vào tâm , thép lớp dưới không nối ở đoạn 1/2 giữa ô trần thì vô tư thôi .
Điều kiện là sàn dày 18, ngoài 2 lớp thép còn có thép chủ tại vị trí xây, tường cao dưới 3m, gạch nhẹ... Nên có tính toán rồi thì cứ vậy mà làm thôi đúng ko cụ

sonhp88

Xe tải
Nếu chấp nhận tăng chiều dày sàn hơn thông thường thì được, nhưng phải tính bài toán kinh tế giữa tăng chiều dày sàn và làm trần giả. Với nhịp 4x5m, chiều dày sàn khoảng 10cm, không nên xây tường trực tiếp trên sàn. Cụ chủ có bản vẽ mặt bằng kiến trúc chưa, đưa lên đây hoặc inbox e tư vấn cho.
Cảm ơn cụ. Em ko thuê kts ạ. Em làm 2 tầng 1 tum thôi. Nếu có chờ tầng 3 thì tầng 3 sẽ bố trí giống tầng 2 thì đổ dầm chính dầm phụ cũng ko lộ dầm đc ạ.

sonhp88

Xe tải
Tìm hiểu trên này chả bao giờ thành công mà càng rối thêm, tất cả các cụ tư vấn ở trên đều nghe nói thôi, chả cụ nào làm XD.
Cũng có cụ có chuyên môn vào còm mà cụ :)

edorado

Xe tăng
em tính làm ô sàn 4m x 5m. tầng trên em xây tường 10 chạy dọc theo chiều 5m ở vị trí 1m.
cụ nào làm xây dựng tư vấn cho em là nên đổ trần hay gia cố như thế nào với ạ.

Em xin sửa lại "Xây tường trực tiếp lên sàn"

Cột màu đen và dầm màu xanh như hình ạ.
Em muốn xây tường ngăn phòng ở vị trí màu vàng, nhà em chưa xây các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào tối ưu với ?
làm dầm phụ dưới phòng khách làm trần thạch cao chấm hết

wanderersg

Xe tăng
Sợ thì bác làm vách thạch cao hoạc cemboard ben trong bông thuỷ tinh cách âm là ổn.Chứ tường gạch thì nặng lắm dược cái rẻ hơn 2 loại vách trên nhưng lại có thể ảnh hưởng đến kết cấu sàn.Thật ra e thấy đa phần kỹ sư tính đều dư hết và cả chủ nhà cũng đều làm quá dư.Bên US e thấy nhà nó ko đổ be tong như vn mình đâu mà toàn sàn kết cấu gỗ hoặc là kiên cố thì nó đổ giả như kiểu xa gồ tôn của mình và chi phí thì quá rẻ hơn đổ bt như kiểu vn hay làm.

Dangminhquan

Xe điện
Nếu trót xây xong rồi, đáng lẽ cụ nên khoan cấy thêm 1 dầm 150x150 hoặc 100x150 nổi trên mặt sàn. Phần gờ lên coi như gờ chắn nước nhà vệ sinh, đánh độ dốc sàn vệ sinh xong nó chỉ còn là cái gờ 5cm cũng nhẹ nhàng thôi ko xấu. Tình trạng này rất phổ biến, vài năm đầu chả sao đâu nên các nhà chủ quan lâu ngày bị rung sàn, võng sàn dẫn đến nứt, thấm nhà vệ sinh rất mệt mỏi. Còn bảo là sập thì yên tâm chả bao giờ sập đâu.
Em làm hệ cột thép chống dưới tầng 1 được không cụ.chủ ý là nó đỡ được tải trọng bức tường chút nào hay chút ấy.
Làm thêm dầm thì em thấy nó lại tách lớp với sàn, yếu, xấu.cơ bản không giải quyết đc vấn đề.Em ddịnh làm hàng cột thép chống dưới, trang trí theo kiểu lam trang trí ấy.

moonlife

Xe container
Em làm hệ cột thép chống dưới tầng 1 được không cụ.chủ ý là nó đỡ được tải trọng bức tường chút nào hay chút ấy.
Làm thêm dầm thì em thấy nó lại tách lớp với sàn, yếu, xấu.cơ bản không giải quyết đc vấn đề.Em ddịnh làm hàng cột thép chống dưới, trang trí theo kiểu lam trang trí ấy.
Cột cụ định chống xuống đâu? Ko lẽ xuống sàn tầng 1? Cụ muốn thì em bảo được, nhưng cái giá phải trả em nghĩ còn đắt hơn cấy cái dầm nhiều lần mà hiệu quả thì ko dám đảm bảo.
Nếu cụ làm dầm nổi cụ phải khoan cấy thép xuống sàn, để dầm cùng làm việc với sàn nhé.

Dangminhquan

Xe điện
Cột cụ định chống xuống đâu? Ko lẽ xuống sàn tầng 1? Cụ muốn thì em bảo được, nhưng cái giá phải trả em nghĩ còn đắt hơn cấy cái dầm nhiều lần mà hiệu quả thì ko dám đảm bảo.
Nếu cụ làm dầm nổi cụ phải khoan cấy thép xuống sàn, để dầm cùng làm việc với sàn nhé.
vâng, chống xuống tầng 1 đấy.khung thép đấy em làm thành lam che cầu thang luôn cho thẩm mỹ.Làm dầm nổi nghĩa là đổ bê tông trên sàn tầng 2 , đi lại sẽ phải bước qua dầm đúng không ạ.em hỏi nhiều người thì đều nói vô ích vì nó tách với sàn, thép lại không cắm vào đâu, thẩm mỹ không có.Còn cái phương án làm khung thép chống dưới tầng 1 cụ khai sáng cho em chút,cái giá em phải trả sẽ như nào ạ.

muadem

Xe cút kít
1 là làm dầm phụ, 2 là cụ thuê tk và đổi thành sàn nấm, sau này cụ tha hồ mà xây ngăn phòng :D
Đùa chứ cụ tả thế chả rõ ràng gì, với người trong nghề em khuyên cụ hỏi thằng tk ấy, hoặc có ông bạn nào làm xd thì gọi đến xử lý trực tiếp cho yên tâm. Nghe linh tinh lại mất ngủ.

Gez

[Tịch thu bằng lái]
nên làm dầm phụ nhé, chẳng tốn kinh tế bao nhiêu mà yên tâm
còn muốn đẹp thì làm sàn âm, chẳng có cái dầm nào lộ cả