[Funland] Cạn lời cho ý thức của người lái ô tô này.

duongqua

Xe container
Có là người bị ảnh hưởng vì những ng đỗ xe vô ý thức thì mới thấy những cái xe đỗ vô lý mới thấy cái sai của họ. Còn những ng ko bị ảnh hưởng thì điều đầu tiên họ lúc nào cũng nảy tu tưởng tuân thủ PL, đạo đức vậy sống chỉ biết mình thì sống sao được, Sống đừng để ảnh hưởng đến ng khác khi do mình gây ra,cái đó là lẽ sống thôi. Đừng lôi PL ra doạ rồi đến lúc mình bị ảnh hưởng mà cái điều ảnh hưởng đó chả dính dáng gì đến PL cả mới thấm thía được. Nên mới nói tư duy cái ô nhà ngõ ngách ô tô ko đỗ cửa được nó khác với tư duy nhà có chỗ bị ô tô đỗ cho ko còn lối vào nhà nữa mặc dù chả có biển cấm đỗ gì cả. Mà tình trạng này xảy ra ở VN từ lúc ô tô bắt đầu pt nhiều nảy sinh 1 thế hệ lái xe ý thức ko theo kịp nên xử lý theo kiểu tao làm gì thì kệ tao, kệ chúng mày, vì tao đâu có làm sai PL. Ài dà,suy nghĩ khôn lỏi ích kỷ thế thì ai chịu nổi!

xedaprach

Xe điện

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
cổng sau ra vào trường học, các cháu học sinh tan học không cho xe ra được đang phải đứng chờ ở trong.
Cccm thấy thế nào.

THCS Nghĩa Đô rồi, chắc họ nghĩ cổng không mở :((
Cổng sau của trường THCS Nghĩa Tân còn có bác vios củ chuối hơn nhiều, biết chiều nào cổng cũng mở, ngay mặt phố Nghĩa Tân nhưng vẫn cứ đỗ chắn hết cổng luôn

Linh Net

Xe buýt

Cả đây nữa, toàn xe của ng ở đâu đến để suốt, chứ dân ở đó họ lại mang xe ra bãi gửi..đường chẳng có mà ...chán cái ý thức, tôn vinh cái sự khôn lỏi của các bác ý
Vưỡn đi ok mà cụ ơi

poiuy

Xe cút kít
Dạ em bận quá ko kịp update tình hình cccm.
Một lúc sau khi bác bảo vệ gọi sđt trên taplo thì tài xế cũng ra đánh xe đi để học sinh ra được.
Cổng này là cổng sau, chuyên để học sinh đi xe đạp đi qua gửi xe, cổng trước chỉ cho đi bộ nên các cháu hoàn toàn không ra được.
Chi tiết đáng lưu ý là cô bán quà vặt cổng trường đã nhắc khi tài xế đến đỗ mà vẫn mặc kệ bỏ đi, điều đó mới làm em bức xúc. Lúc vội vã có đăng cái tiêu đề không chuẩn, chã sửa giúp em nhá.
Ảnh khi các cháu được thả cửa ah.
BV cũng phải rút KN, lần sau thì gọi sớm cho người ta đi chứ đừng để đến lúc hết giờ mới phát hiện ra tình huống

poiuy

Xe cút kít

Cả đây nữa, toàn xe của ng ở đâu đến để suốt, chứ dân ở đó họ lại mang xe ra bãi gửi..đường chẳng có mà ...chán cái ý thức, tôn vinh cái sự khôn lỏi của các bác ý
Có cái xe trùm bạt kia thì chắc là của dân ở đó thôi.

thanh040506

Xe trâu
Chuyện về dừng đỗ xe vô ý thức thì gặp thường ngày mà cụ, sáng nay em gặp 1 xe 7 chỗ đưa cả nhà đi ăn sáng, cứ đi lừ đừ rồi dừng giữa đường trước cửa quán để cho vợ con xuống vì lề đường chỗ đó đã có xe khác đỗ trước rồi. Thay vì chọn giải pháp đi lên vài chục mét có chỗ đỗ, rồi cả nhà cùng đi bộ vào quán thì cụ ấy chọn cách vừa nguy hiểm cho vợ con, vừa làm phiền người khác, ô tô đi sau tắc dài gần trăm mét cho mấy phút cụ ấy tìm chỗ và thả vợ con. Ai cũng ngán ngẩm nhưng đành chịu :(
Theo e là chuyển quán ra chỗ rộng rãi cụ ạ. K thì ngày nào cũng bị thế.

thanh040506

Xe trâu
Ở đâu, ở nước nào cũng thế thôi cụ. Vấn đề "hài hòa lợi ích" đó rất khó đấy. :))
Cụ nói xem bộ phim trên Netflix đấy, chứng tỏ bọn nước ngoài cũng thế thôi.
Ở đâu thì người đi ô tô cũng có xu hướng muốn đỗ xe miễn phí, đơn giản chỉ để uống ly cà phê, hay tạt cửa hàng trên phố mua cái gì đó dăm ba phút....Lúc nào cũng gửi xe ở điểm P thì có mà chết tiền. Cá nhân em cũng thế thôi. :))

Em cũng thấy là ở VN rất "tận thu" cái khoản chỗ đỗ xe này. Vào Bệnh viện, trường học, siêu thi, TTTM, cơ quan công quyền ....không mất phí "mua chỗ đỗ" ô tô mới là chuyện lạ. :))
Còn bên nước ngoài thì vào các chỗ em kể trên thường không mất phí đỗ xe ô tô, chỉ đỗ bậy trên phố mới bị phạt thôi. Khác ở chỗ đó. :D
Chỉ tận thu ở các Tp lớn chật chội k có chỗ thôi ạ. E ở tỉnh rất ít nơi đỗ bị thu tiền cụ ơi.

Minhbt2001

Xe buýt
Chắc họ nghĩ là ngày nghỉ không có học sinh đi học lại là cửa sau vì cửa phòng bảo vệ cũng đóng nên đỗ xe tít vào trong sâu như thế kia. Dù sao đỗ như vậy cũng là đáng trách và thiếu ý thức!
Không có "ý thức" gì ở đây cụ.

Luật quy định là không được đỗ xe cách cổng cơ quan, trường học, bệnh viện,.... 5m. Nên sai là sai, không phải việc "ý thức".

Em trích luôn 1 bài báo năm 2020

Theo tin tức pháp luật xe hơi, ngày 1/12, Phòng Cảnh sát giao thông (Công an thành phố Hà Nội) cho biết, từ tháng 11-2019 đến nay, hơn 1.200 tài xế xe ô tô vi phạm các lỗi dừng, đỗ trái phép trước cổng Bệnh viện Bạch Mai đã bị xử phạt vi phạm hành chính với tổng số tiền gần 1 tỷ đồng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Kể cũng lạ , nhiều ông bà đi oto nhưng tiếc vài chục gửi xe toàn rúc được chỗ nào là rúc .
Ngõ cạnh em toàn xe trốn gửi vào xin đỗ nhờ 10p xong mất cmn hút nửa ngày chửa thấy mặt . Có ông thì đỗ vào chỗ thu vé nhưng trốn mất vé bằng cách vẫn nổ máy bật xi nhan hạ cửa kính và vẫn bật điều hòa :)) đỗ cả tiếng không biết tiền xăng có bằng tiền gửi xe 25k không nữa .

Bò lốp

Xe lăn
Cho mấy đường cơ bản mặt trong, sau xanh mặt mà tránh

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Không có "ý thức" gì ở đây cụ.

Luật quy định là không được đỗ xe cách cổng cơ quan, trường học, bệnh viện,.... 5m. Nên sai là sai, không phải việc "ý thức".

Em trích luôn 1 bài báo năm 2020
Thì ai chả biết thế là sai, là vi phạm luật giao thông. Nhưng không bởi do ý thức thì là gì hả cụ ? Đến đi xe không giữ đúng khoảng cách an toàn cũng là vi phạm luật giao thông đấy cụ ah!

Dzon

Xe điện
Theo e là chuyển quán ra chỗ rộng rãi cụ ạ. K thì ngày nào cũng bị thế.
Đúng là sáng nào cũng ùn ứ ở chỗ này vì quán phở, đúng chỗ đường hẹp, chỉ có 2 làn nên khi có xe đỗ bên lề đường thì 2 làn còn khá hẹp, ông nào mà đỗ song song để thả người như trường hợp trên là tắc luôn. Chỗ này lại là phố cũ từ xưa, ở vị trí trung tâm, đông người qua lại nên quán làm ăn tốt, chắc chẳng chuyển đi đâu, gần đấy cũng có chỗ đỗ xe khá rộng nữa :)

thanh040506

Xe trâu
Kể cũng lạ , nhiều ông bà đi oto nhưng tiếc vài chục gửi xe toàn rúc được chỗ nào là rúc .
Ngõ cạnh em toàn xe trốn gửi vào xin đỗ nhờ 10p xong mất cmn hút nửa ngày chửa thấy mặt . Có ông thì đỗ vào chỗ thu vé nhưng trốn mất vé bằng cách vẫn nổ máy bật xi nhan hạ cửa kính và vẫn bật điều hòa :)) đỗ cả tiếng không biết tiền xăng có bằng tiền gửi xe 25k không nữa .
Ô đỗ xe mà ngồi trên xe thì là ô lái xe thuê cụ ạ, do vậy k quan tâm đến tiền xăng đâu cụ.

thanh040506

Xe trâu
Đúng là sáng nào cũng ùn ứ ở chỗ này vì quán phở, đúng chỗ đường hẹp, chỉ có 2 làn nên khi có xe đỗ bên lề đường thì 2 làn còn khá hẹp, ông nào mà đỗ song song để thả người như trường hợp trên là tắc luôn. Chỗ này lại là phố cũ từ xưa, ở vị trí trung tâm, đông người qua lại nên quán làm ăn tốt, chắc chẳng chuyển đi đâu, gần đấy cũng có chỗ đỗ xe khá rộng nữa :)
Đông tắc như HN mà chưa tính phí sử dụng ô tô trong nội đô là còn ưu ái người dân lắm rồi cụ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ô đỗ xe mà ngồi trên xe thì là ô lái xe thuê cụ ạ, do vậy k quan tâm đến tiền xăng đâu cụ.
Bỏ xe đấy đi cafe cụ ạ , mà lái thuê thì gửi lấy vé thanh toán chứ lái thuê thường khoán xăng ai nổ máy làm gì .

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Là ý thức của ông/bà lái xe thôi
Nâng tầm lên văn hoá làm gì
Em k nghĩ như cụ mặc dù cụ nói đúng.

Đây là biểu hiện của vô văn hoá oto. Ông chủ thớt còn ko dám để. Hihi