[Funland] Cần lời khuyên - Nếu có 7 tỷ đồng tiền mặt, các cụ sẽ làm gì

crocodile

Xe buýt
Em mà có 7 tỷ như cụ thì em đánh lô kiểu gấp thếp =)) bắt đầu từ 50k vnd, sống qua ngày cụ ạ =))

Mycar222

Xe điện
Mở dịch vụ Karaoke. Rủi ro vừa phải và lãi suất lớn hơn 20%. Cụ nghiên cứu thử đi.
Tiền thuê nhà tầm 50~100 củ/tháng (từ 10 phòng đến 20 phòng).
Chi phí nhân viên tầm 60 ~ 120 củ/tháng
Điện, nước, vật tư (bia, hoa quả, bánh kẹo....) tầm 20~50 củ/tháng tùy lượng khách của cụ
Chi phí khác tầm 10~20 củ/tháng (lót tay lót chân...)
Khấu hao thiết bị: khoảng 50 củ tháng với lượng đầu tư khoảng 3 tỷ.
Doanh thu: Tất nhiên là tùy theo khách của cụ nhưng với lượng đầu tư như này thì doanh thu khoảng 400 đến 600 củ/tháng
Mỗi tháng em dự cụ sẽ đút túi khoảng 150 ~200 củ.

Vấn đề còn lại là tài năng quản lý và khả năng giữ khách của cụ thui! :D
cụ có nhu cầu thuê nhà làm karaoke thì ới e nhé
nhà e có cái nhà 5t mặt phố thích hợp Kd karaoke đang có nhu cầu cho thuê ạ..........

economist

Xe tải
Theo em cụ liên kết với ai để mở cái phòng khám đa khoa ấy ạ, hiệu quả cao, thu tiền đều đặn, chẳng sợ khủng hoảng :))

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu em có 7t như cụ thì có 2 phương án :
1) không phải làm gì vẫn có lãi nhưng lãi ít , tiền không mất giá . Mua vàng 4 số gửi ngân hàng

2) không phải làm gì vẫn có lãi nhưng lãi mãi mãi . Mua nhà liền kề có mặt tiền kinh doanh ngon trong khu đô thị nào đó đông dân 1 tí

2 cách trên thì chắc ăn nhưng không giầu được , nếu muốn giầu thì phải đi buôn , mà đi buôn là phải chấp nhận mạo hiểm

White Dragon

Xe tăng
cụ có nhu cầu thuê nhà làm karaoke thì ới e nhé
nhà e có cái nhà 5t mặt phố thích hợp Kd karaoke đang có nhu cầu cho thuê ạ..........
Dạ, em làm rùi ạ!
Hiện nhà 6 tầng, sàn 90m2, góc phố, hai mặt tiền, có cầu thang máy, thuê 80 củ/tháng ợ
Mà nhà cụ ở phố nào? nhà 5 tầng chắc ko có thang máy, cụ cho thuê bao nhiêu? cụ tỷ đi thì mới làm ăn được. :D

Mycar222

Xe điện
Dạ, em làm rùi ạ!
Hiện nhà 6 tầng, sàn 90m2, góc phố, hai mặt tiền, có cầu thang máy, thuê 80 củ/tháng ợ
Mà nhà cụ ở phố nào? nhà 5 tầng chắc ko có thang máy, cụ cho thuê bao nhiêu? cụ tỷ đi thì mới làm ăn được. :D
mặt phố Láng hạ ạ, 130m2 sàn
giá 110 ạ.....

Chỉnh sửa cuối:

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
Người Pháp có câu: Nếu con có nhiều tiền, con nên mua đất.

Quan điểm của em thế này:

Chia ra làm 3 phần, mỗi phần 30%

1. Tìm người làm startup IT về e-commerce, loại mà thị trường vẫn chưa ai thèm làm ấy (Không chơi kiểu lừa đảo nhá). Đầu tư ít, rủi ro cao nhưng đã thành công thì sẽ khủng khiếp (Đầu tư khoảng 2 - 3 cái)
2. Mua đất rẻ, rộng xa hẳn trung tâm ra. Tìm mấy thằng cháu làm quả chăn nuôi hay tương tự thế
3. Còn lại làm cái gì đó mà cụ giỏi nhất để sống hoặc dịch vụ khám chữa bệnh (bệnh thì lúc nào chẳng có nên yên tâm)

Hết ợ!

Chỉnh sửa cuối:

Taihoatu

Xe lăn
Em vẫn mua nhà đất, mua thời điểm này giá cả dễ chịu hơn (lưu ý là ko mua nhà đất dự án dở dang hoặc trên giấy).

ngauhung196

Xe máy
Câu hỏi nghiêm túc và sẽ có beer + vodka cho cụ nào có lời khuyên hay và ứng dụng được. Chiến lược ở đây là chấp nhận rủi ro vừa phải, thu hoạch cao hơn so với gửi nhà băng (khoảng 20%/năm).
theo em hiểu lãi của nhà băng = rủi ro vửa phải của thị trường, cụ muốn cao hơn gửi băng chỉ có:
1. lấy công làm lãi (bỏ thời gian, công sức mà quản lý, điều hành...)
2. tận dụng lợi thế cá nhân (tài năng, quan hệ...) hoặc đi học hỏi trau dồi
3. tận dụng khe hở của thị trường k hoàn hảo (độc quyền, hàng khan hiếm...)
=> em chỉ ní thuyết suông thôi, cụ vận dụng vào trường hợp bản thân xem có hy vọng gì k. Chứ e mà biết cách gì đã mật thư rủ cụ làm chung rồi, k ngồi đây chém vớ vẩn. Nếu vẫn bí, cụ thử kiếm một vài sách về cách làm thành công của nước ngoài mà VN mình chưa có làm đc xem (kiểu website b2b của alibaba bên Tàu ý ạhh)

Em sẽ đầu tư cho tương lai (không biết có lãi hay không): cho F1 đi du học, học hỏi kiến thức, kinh nghiệm xem vì sao tư bản giẫy hoài mà không chết :)).
=> cái này e cam đoan vs cụ là lỗ ít nhất trên phương diện kinh tế

Cụ hỏi thế này thì năm người mười ý, cụ hoặc gia đình cụ có chuyên môn và thế mạnh mảng gì thì làm mảng đó. Còn với đầu bài chung chung như cụ và mốc lãi hơn 20%/năm thời điểm này thì thực phẩm vẫn là hàng đầu.

Ngắn hạn VD: Cafe / Trà đá - Trà Chanh / Ốc luộc / Cầm đồ :D...
Dài hạn: Chăn nuôi bò, lợn, cá sấu, đà điểu...rau xanh, cây CN
Làm TM: Thiết bị y tế / Dược phẩm / Thiết bị trường học...
Dịch vụ: Đòi nợ thuê / Tư vấn phá sản...

Còn nhiều nữa để chiều e nghĩ tiếp...:))
Mấy cách trên của cụ cũng đều đòi hỏi điều kiện nhất định, em nghĩ kể ra thì nhiều nghề lắm, nhưng cái j mình biết thì người ta cũng biết cả rồi. Thiển ý của em muốn làm ăn được phải đón đầu xu thế (nó là cái duyên theo cách nghĩ của nhiều người), chứ ăn thấy người ta ngon mà mình ăn theo thì sớm muộn cũng lãnh đủ hậu quả (chẳng khác nào các bác nông dân thấy thịt đắt -> đi nuôi heo -> nhà nhà nuôi -> giống đắt, chi phí cao -> lợn thành phẩm nhiều -> thịt rẻ -> lỗ -> năm sau k nuôi heo nữa (k có vốn, hoặc thấy rẻ quá, chán) -> thịt lại đắt.... (:|

buidoimiennui

Xe điện
Cơm chay.

Nhạc

Xe container
E sang Campuchia làm cái đồn điền, thuê một mớ người làm để ko phải nấu cơm, dọn nhà, làm vườn nhưng vẫn có hoa để ngắm, quả để ăn :D

Mycar222

Xe điện
cụ nào cho hỏi đất ở bên Viên Chăn của ng ae Lào thì rổ giá ra sao ạ

sepbu

Xe điện
bỏ chữ nếu đi thì cụ sẽ tìm được câu trả lời :))

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em sẽ cấu vào mông 1 cái ạ

Viva la vida

Xe tăng
Bọn ngân hàng có vốn cả ngàn tỷ, lại huy động thêm cả chục ngàn tỷ, nhiều khi cả năm lãi có vài trăm tỷ, chưa kể nếu nợ xấu khoảng 10% là coi như cụt hết vốn.
Làm ăn thời buổi này rủi ro nhiều mà lợi nhuận thấp.

stevejob

Xe buýt
Sao kụ không nói nếu kụ có 70 tỷ hoặc nhiều hơn thì em tư vấn dễ hơn. Chứ có 7 tỷ thì hơi khó.
Hehe, 70 tỵ nhường cụ hỏi, em chỉ hỏi thế thoai :))

Có 7 tỷ à, cụ đừng bắt em nghĩ nữa... để em sung sướng vài tháng đã nào \:D/
Buffet của cụ ổn chứ ạ, có cho em học hỏi được ko? Cụ có còn chương trình làm thẻ OF ko cho em 1 chiếc

Em vẫn mua nhà đất, mua thời điểm này giá cả dễ chịu hơn (lưu ý là ko mua nhà đất dự án dở dang hoặc trên giấy).
Ý cụ là mua dự án phía Tây đang giảm giá? Nhưng em thấy nhiều người bảo sẽ còn giảm nữa vì giờ và sắp tới nhiều người còn cần tiền kinh khủng. Vậy cụ dự bao giờ nhà đất tan băng?

Nếu em có 7t như cụ thì có 2 phương án :
1) không phải làm gì vẫn có lãi nhưng lãi ít , tiền không mất giá . Mua vàng 4 số gửi ngân hàng

2) không phải làm gì vẫn có lãi nhưng lãi mãi mãi . Mua nhà liền kề có mặt tiền kinh doanh ngon trong khu đô thị nào đó đông dân 1 tí

2 cách trên thì chắc ăn nhưng không giầu được , nếu muốn giầu thì phải đi buôn , mà đi buôn là phải chấp nhận mạo hiểm
Cụ cho em hỏi số 1 thì lãi suất giờ là bao nhiêu ạ? cá nhân em thấy ls vàng chưa bao giờ cao mà còn bị nguy cơ lỗ nếu vàng xuống và rủi ro chính sách như mấy vụ lùm xùm vàng miếng gần đây.
Cái số 2 của cụ em cũng thích vì nó đều đặn, ít rủi ro. Nếu cụ có mô hình nào đang chạy rồi chỉ cho em thì tốt. Em hứa sẽ mua khu khác ko tranh khách của cụ :))

Dạ, em làm rùi ạ!
Mô hình của cụ là lành mạnh hay NT ạ?

Người Pháp có câu: Nếu con có nhiều tiền, con nên mua đất.

Quan điểm của em thế này:

Chia ra làm 3 phần, mỗi phần 30%

1. Tìm người làm startup IT về e-commerce, loại mà thị trường vẫn chưa ai thèm làm ấy (Không chơi kiểu lừa đảo nhá). Đầu tư ít, rủi ro cao nhưng đã thành công thì sẽ khủng khiếp (Đầu tư khoảng 2 - 3 cái)
2. Mua đất rẻ, rộng xa hẳn trung tâm ra. Tìm mấy thằng cháu làm quả chăn nuôi hay tương tự thế
3. Còn lại làm cái gì đó mà cụ giỏi nhất để sống hoặc dịch vụ khám chữa bệnh (bệnh thì lúc nào chẳng có nên yên tâm)

Hết ợ!
1. Ý cụ là giống như anh Bảo kim ạ?
2. Cái này thì dễ làm lắm nhưng ROI có vẻ mù mịt chưa biết chừng âm cụ nhỉ?
3. Em cũng thích phòng khám nhưng lại mù tịt về nó, cụ có chi tiết được ko?

TVPL

Xe container
Câu hỏi nghiêm túc và sẽ có beer + vodka cho cụ nào có lời khuyên hay và ứng dụng được. Chiến lược ở đây là chấp nhận rủi ro vừa phải, thu hoạch cao hơn so với gửi nhà băng (khoảng 20%/năm).
Cụ đầu tư vào dịch vụ đi, lượn về đâu đó tìm chỗ kinh doanh nhà hàng/KS, đảm bảo thu nhập nhiều hơn mức cụ đưa ra.
Em giờ mà có được trên 5 bil là out luôn khỏi HN, chỉ thỉnh thoảng về thăm vợ cả 1 tẹo thôi :)
1- Đảm bảo thu nhập nhiều hơn mức cụ đưa ra, cụ OK chưa.
2- Cụ phải trả cho em 1,5 tỷ để được tư vấn tiếp. Em thì chả muốn lấy xiền của cụ đâu, nhưng số tiền đó là em phải trả cho đội CG em thuê để tư vấn cho cụ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Iem có ý tưởng kinh doanh & dự án rất hay chỉ thiếu tiền nếu thành công thì được cả thị trường 20% của kụ lúc này chẳng là gì, song k thể public lên đây được. Iem chẳng cần beer + vodka của kụ, chỉ thấy có vẻ nghiêm túc thì iem cũng nghiêm túc thôi. Kụ quan tâm thực sự thì pm.