Cần lưu ý bơm nước làm mát của MORNING

thanhtung947

Xe tải
Xe của em là SLX 2007. Lăn bánh được 6,2 vạn.
Hôm qua đi xưởng bảo dưỡng thay toàn bộ dây cu-roa, bi tì (chủ định là thế. Tuy nhiên khi tháo để thay cu-roa, cậu thợ bảo máy bơm của anh cần phải thay. Và khi tháo ra thì nó thế này:

Một chút nữa thì nó thủng và xác xuất tan máy là không thấp.
Tiện thể kiểm tra hệ thống phanh thì một quả pít-tông sau bên phụ cũng đã ngắc ngoải nên phải thay.

Vậy ngoài việc chăm chút dầu máy, dầu số... chúng ta cũng nên quan tâm đến hệ thống phanh, bơm nước làm mát, đai cam, bi tì... kẻo có lúc nằm đường. Đừng chờ đến số KM theo chỉ dẫn mà nên quan tâm vấn đề thời gian/số km tùy theo mốc nào đến trước.
Cảm ơn các cụ đã quan tâm.

lx3079

Xe tăng
Hôm qua đi xưởng bảo dưỡng thay toàn bộ dây cu-roa, bi tì (chủ định là thế. Tuy nhiên khi tháo để thay cu-roa, cậu thợ bảo máy bơm của anh cần phải thay. Và khi tháo ra thì nó thế này:

Tiện thể kiểm tra hệ thống phanh thì một quả pít-tông sau bên phụ cũng đã ngắc ngoải nên phải thay.

Vậy ngoài việc chăm chút dầu máy, dầu số... chúng ta cũng nên quan tâm đến hệ thống phanh, bơm nước làm mát, đai cam, bi tì... kẻo có lúc nằm đường. Đừng chờ đến số KM theo chỉ dẫn mà nên quan tâm vấn đề thời gian/số km tùy theo mốc nào đến trước.
Tks cụ đã chia sẻ kinh nghiệm!

tunghoangvu

Xe hơi
Hỏi thật cụ xe cụ đã qua mấy chủ ạ? Xe cụ gần 10 năm mà lăn bánh có 6.2 vạn, dẫn đến tan nát thế kia thì em thấy khó nghĩ quá....

thanhtung947

Xe tải
Vấn đề ko phải nhiều chủ hay ít, mà do ko để ý thôi. Xe này đến tay em là thứ ba, cả 3 chủ đều chơi thân thiết với nhau ạ. Còn km là chuẩn vì ko ai dỗi hơi đi tua, chủ nào cũng để gara là chính vì toàn đi ... bộ đi làm, đi taxi đi nhậu và có lái khi đi chơi xa bằng xe 7 chỗ. xe này chỉ dùng để về quê tháng 1, 2 lần = 400km.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Xe cỏ mà sửa cũng tiền cỏ voi đấy chứ cụ nhỉ, nửa con wave anpha rồi

tunghoangvu

Xe hơi
Vâng, tại em thấy 6.2 vạn mà cụ bảo dưỡng như 10 vạn thì em cũng thấy lạ. Thường curoa cam và bi tì thì thay ở mức 8-10 vạn, nhà sx khuyến cáo 8 vạn là mức cực kì an toàn, vậy mà xe cụ có vẻ nát. Bạn em chạy morning cũng gần chục chú nhưng chưa chú nào rơi vào tình huống giống cụ. Cụ tin vào lịch sử xe như thế thì thôi coi như không may mắn nó xuống cấp sớm vậy. Chúc mừng cụ phát hiện sớm.

QAZ

Xe container
Đồ chỗ đấy bán đắt nhể ! Trong hãng cũng chỉ bằng 2/3, có thứ chỉ bằng nửa thôi, mua ngoài còn rẻ nữa.
Ví dụ giá hãng:
Curoa cam 335k
Bi tăng 325k
Curoa máy phát, điều hòa: 120k
Pít tông phanh 296k

thanhtung947

Xe tải
Đồ chỗ đấy bán đắt nhể ! Trong hãng cũng chỉ bằng 2/3, có thứ chỉ bằng nửa thôi, mua ngoài còn rẻ nữa.
Ví dụ giá hãng:
Curoa cam 335k
Bi tăng 325k
Curoa máy phát, điều hòa: 120k
Pít tông phanh 296k
Oh, vậy phải xem lại cậu này rồi. Em cứ vứt xe đó, nó làm gì thay gì thì thay, cuối ngày ra lấy xe nó bảo thì thanh toán mà ko hỏi lại giá bao giờ. Với cả nó cũng chỉ đáng bữa nhậu cá hồi em vẫn chén thôi

thanhtung947

Xe tải
Vâng, tại em thấy 6.2 vạn mà cụ bảo dưỡng như 10 vạn thì em cũng thấy lạ. Thường curoa cam và bi tì thì thay ở mức 8-10 vạn, nhà sx khuyến cáo 8 vạn là mức cực kì an toàn, vậy mà xe cụ có vẻ nát. Bạn em chạy morning cũng gần chục chú nhưng chưa chú nào rơi vào tình huống giống cụ. Cụ tin vào lịch sử xe như thế thì thôi coi như không may mắn nó xuống cấp sớm vậy. Chúc mừng cụ phát hiện sớm.
Có thể xe ít đi, vứt đó nên nó vậy. Xét cho cùng cũng chỉ là nó ăn mòn cái bơm, thay là xong chứ có sao đâu bạn?

bong07

Xe container
matúy của E chạy hơn 10 vạn chưa phải động gì chỉ mỗi thay dây cam, bi tỳ và buzi thôi.

QAZ

Xe container
Oh, vậy phải xem lại cậu này rồi. Em cứ vứt xe đó, nó làm gì thay gì thì thay, cuối ngày ra lấy xe nó bảo thì thanh toán mà ko hỏi lại giá bao giờ. Với cả nó cũng chỉ đáng bữa nhậu cá hồi em vẫn chén thôi

Cái gì đáng thì chi, còn không thì 1 đồng cũng phải xem xét.

Bác có tận mắt trông thợ tháo bơm cũ ra không ? Có tận mắt thấy thợ lắp bơm mới vào không ? Đã gian thì lắm trò không tin được.

bourdinnguyen

Xe buýt
Website
www.facebook.com

Cảm ơn cụ đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu. TÔi sẽ để ý đến em KM ở nhà. Em của tôi đời 2010, mới đi được 3,2 vạn bác ạ

cadicmeo

Xe máy
Xe đi ít có đầy, chỗ mình làm mấy chú di Vios toàn 4-5 năm mới đi được tầm hơn 2 vạn tí, ngày chắc đi tầm 5-6km, thứ 7 CN đắp chiếu.
Cho mình hỏi Kia MN mà khi đi mưa phanh cứ hơi có tiếng xẹt xẹt là bị sao, có phải mang ra tiệm ngay ko, vì phanh vẫn ăn nhưng có tiếng kêu như vậy.
Chỉ khi nào trời nắng, xịt thật sạch phanh xong ko bị đi mưa mới ko kêu, còn cứ đi trời mưa là kêu miết.

Tonic83

Xe tải
Website
www.tonkin-group.com
Tui đang thắc mắc ko biết nước làm mát cụ dùng là cái loại gì mà khoang máy bơm nó nát cỡ kia, cứ như kiểu cụ dùng nước máy đổ vào

thanhtung947

Xe tải
Khi mua xe từ ông bạn (là GĐ một Trung tâm của Bộ Văn hóa) cách nay 1 năm, mình đã cho cho đi bảo dưỡng, thay thế vài thứ ở gara và bổ sung nước làm mát (bằng cái lon nước màu xanh ý) rồi từ đó ko ngó đến nữa. Hôm rồi mở két nước ra thấy đục ngầu, màu nó ...đỏ gạch. Cậu thợ thay bi cam mới ngó bơm thì bảo bơm có hiện tượng bị rò nước nên mới tháo ra thay. Tuy nhiên phần tiếp giáp với mặt máy lại ko sao cả. Trong số anh em đi xe ở cơ quan, mình là người được đánh giá là khá cẩn thận, vậy mà lần này lại bị như vậy. Thực ra nhìn thì thế nhưng nó chẳng đáng gì, cái bơm có vài trăm bạc thôi, thay vào là xong.

thanhtung947

Xe tải
Ý tưởng của tôi là đưa lên để anh em có xe ít đi cũng cần quan tâm, ko phải ít đi là ko bị hỏng hóc theo thời gian. Phải chăm sóc cho xe theo hướng dẫn của nhà sản xuất để đảm bảo an toàn cho mình và mọi người.

Tonic83

Xe tải
Website
www.tonkin-group.com
Thế nên phải kiểm tra dầu máy, nước làm mát, dầu phanh, dầu số thường xuyên, yếu tố an toàn cho mình mới quan trọng, nên tập thói quen ktra, nhất là mấy mợ, chỉ biết ệ đít là đạp. Xe vợ e tuy e ko đi nhưng mỗi lần ngồi lên là nghe ngóng xem có gì bất thường ko từ cái áp suất lốp đến tiếng kêu của máy