Cần mua thiết bị tự động ngắt nguồn điện cung cấp từ tẩu thuốc khi xe tắt máy

hoangnam021207

Xe tải
Dear các cụ
Tẩu thuốc của xe em luôn có điện kể cả khi xe tắt máy, chắc xe em tẩu thuốc đc lấy nguồn điện trực tiếp từ ắc quy. Do em sử dụng nhiều thiết bị cắm ngoài, nhiều khi quên ko tắt khi ko sử dụng xe nên ắc quy toàn bị hết điện.
Giờ em cần 1 thiết bị trung gian nào đó cắm qua tẩu thuốc xe em, rồi các thiết bị gắn ngoài khác sẽ cắm vào thiết bị trung gian này để lấy điện, và thiết bị trung gian này có chức năng tự tắt nguồn điện khi xe tắt máy ko hoạt động.
Cụ nào biết hoặc bán thiết bị này thì giúp em nhé. Em cảm ơn.

bannhavingroup

Xe máy
em thấy thế cũng oke anh ạ

LongThinhTech2

Xe điện
Dear các cụ
Tẩu thuốc của xe em luôn có điện kể cả khi xe tắt máy, chắc xe em tẩu thuốc đc lấy nguồn điện trực tiếp từ ắc quy. Do em sử dụng nhiều thiết bị cắm ngoài, nhiều khi quên ko tắt khi ko sử dụng xe nên ắc quy toàn bị hết điện.
Giờ em cần 1 thiết bị trung gian nào đó cắm qua tẩu thuốc xe em, rồi các thiết bị gắn ngoài khác sẽ cắm vào thiết bị trung gian này để lấy điện, và thiết bị trung gian này có chức năng tự tắt nguồn điện khi xe tắt máy ko hoạt động.
Cụ nào biết hoặc bán thiết bị này thì giúp em nhé. Em cảm ơn.
Cụ không cần đầu tư thêm thiết bị gì cả, em nghĩ đến 3 giải pháp giúp cụ giải quyết vấn đề.
1. Lấy nguồn ACC cho tẩu của cụ.
2. Làm thêm công tắc để tắt thủ công nguồn cấp cho tẩu thuốc (phương án này nếu cụ hay quên thì cũng không hữu ích :) )
3. Dùng zole để điều khiển nguồn này. Lấy nguồn ACC làm tín hiệu khiển, zole sẽ đóng ngắt nguồn liên tục này.

GAT

Xe điện
Dùng cái này là xong

MonXu

Xe hơi
Cụ làm thêm cái công tắc quả nhót đấu nối tiếp vào =)) xuống xe thò tay ấn nút =)) đơn giản gọn nhẹ :D

TVPL

Xe container
Cụ không cần đầu tư thêm thiết bị gì cả, em nghĩ đến 3 giải pháp giúp cụ giải quyết vấn đề.
1. Lấy nguồn ACC cho tẩu của cụ.
2. Làm thêm công tắc để tắt thủ công nguồn cấp cho tẩu thuốc (phương án này nếu cụ hay quên thì cũng không hữu ích :) )
3. Dùng zole để điều khiển nguồn này. Lấy nguồn ACC làm tín hiệu khiển, zole sẽ đóng ngắt nguồn liên tục này.
Dùng ACC làm nguồn khiển thì được, chứ để cấp cho tẩu thì chả ổn tẹo nào.
Đấu thêm cái công tắc là nhanh nhất :)

LongThinhTech2

Xe điện
Dùng ACC làm nguồn khiển thì được, chứ để cấp cho tẩu thì chả ổn tẹo nào.
Đấu thêm cái công tắc là nhanh nhất :)
Vâng. Cám ơn cụ đã góp ý. Hiểu biết về kỹ thuật của em chưa sâu nên nhiều khi nói cũng chưa chính xác ạ. Cụ cho em hỏi thêm chút là lấy ACC như vậy sẽ có những rủi ro gì ạ. Và bình thường trên các dòng xe khác, điện tẩu thuốc là ăn theo nguồn nào ạ, +12V hay ACC vậy cụ ?

TVPL

Xe container
Vâng. Cám ơn cụ đã góp ý. Hiểu biết về kỹ thuật của em chưa sâu nên nhiều khi nói cũng chưa chính xác ạ. Cụ cho em hỏi thêm chút là lấy ACC như vậy sẽ có những rủi ro gì ạ. Và bình thường trên các dòng xe khác, điện tẩu thuốc là ăn theo nguồn nào ạ, +12V hay ACC vậy cụ ?
Điện vào ACC cho xe thường dùng cho các mạch khiển, vd mạch đề, HU/ âm thanh, ECU... Cầu chì cho mạch này rất nhỏ, thường chỉ 10-15A. Vì một số lý do nào đó chẳng hạn chập tẩu hay thiết bị cắm thêm thì dễ nổ cầu chì này, sau đó thì loằng nhoằng phết.
Mạch tẩu thuốc có cầu chì to hơn nhiều. Một số xe ăn vào mạch accu, một số vào mạch máy phát, thế mới có chuyện một số tẩu có trang bị vôn kế và thường đo được ~13.8v. Trên một số xe thì còn có thêm mạch delay relay turn-on, sau khi nổ máy 2-3s áp ổn định mới cấp cho các hệ thống phù trợ khác như tẩu thuốc, DRL...