Cần Thơ - Đà Lạt - Nha Trang chuyến xuyên Việt ngẫu hứng

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Hò ơ... Cần Thơ gạo trắng nước trong/ Ai đi đến đó lòng không muốn về/Hò ơ... nước phù sa là nước dòng sông Hậu/ Đất lành chim đậu là đất Cần Thơ/ Quê hương dào dạt ân tình/ Trời cao đất rộng đẹp như chuyện chúng mình anh ơi...”

Xin được mượn câu hò của người con gái tây đô để mở đầu cho chuyến xuyên Việt bất chợt.
Đã nghe nhiều về miền đất Tây Đô trù phú, với những vườn cây trái bốn mùa, những xóm làng nép dưới bóng dừa thấp thoáng tà áo bà ba với câu hò say đắm lòng người.
Thử sức chiếc Escape vừa mua ở Sài Gòn em quyết định cho em nó đi miền tây một chuyến.

Từ Sài Gòn theo đường đại lộ Nguyễn Văn Linh - Con đường hiện đại với 10 làn xe

Cao tốc Trung Lương nối Sài Gòn với Tiền Giang

Hết cao tốc Trung Lương rẽ phải theo đường đi trại rắn Đồng Tâm các bác sẽ thấy một quán hủ tiếu rất đông xe. Với tô hủ tiếu đặc trưng của vùng đất Mỹ Tho

Ai xuôi miệt ấy . . ghé về xem . .
Hủ tiếu quê hương vẩn mải thèm
Bánh đổ gạo ngon , rau giá trụng
Canh hầm xương ngọt mở hành nêm
Nước lèo bóc khói hơi thơm ngát
Tôm thẻ cong đuôi thịt đỏ mèm
Trứng cút , tàn ô , dầm cải thảo
Tương , hành , chanh , ớt , chị mời em.

Bắt đầu vào đất miền tây với những hàng cây xanh ngút ngát chạy dọc hai bên đường

Cây cầu Mỹ Thuận được xây dựng bắc qua sông Tiền, nối liền hai tỉnh Tiền Giang và Vĩnh Long

Cầu Cần Thơ là cây cầu bắc qua sông Hậu, nối thành phố Cần Thơ và tỉnh Vĩnh Long, cây cầu dây văng có nhịp chính dài nhất Đông Nam Á.

Chỉnh sửa cuối:

iBentley

Xe hơi
tiếp đi bác ơi...:)

cuongdt86

Xe tăng
Cảnh miền Tây đẹp quá! Tiếp đi bác chủ nhé! Cháu tiếp sức bác chai vodka ợ.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Tới đầu cầu Cái Răng rẽ phải theo đường đi Phong Điền các bác sẽ tới vùng đất của sông nước và cây trái

Làng du lịch Mỹ Khánh nơi lưu giữ nhiều nét hồn quê của miền đất này với hơn 20 loại trái cây đặc sản của đồng bằng sông Cửu Long; các loại hoa kiểng và nhiều đặc sản như tôm, cua, Ốc nướng tiêu, Cá lóc nướng trui, Chuột đồng quay lu hoặc xào sả ớt, Rùa nướng mọi, Đuông dừa, rắn nấu lẩu, Gỏi xoài khô cá sặc...
Những dịch vụ đi xe ngựa, bơi xuồng, tham gia các trò chơi dân gian, nếu muốn các bác có thể “đóng vai” một đại điền chủ, sống trong căn nhà cổ, mặc trang phục truyền thống; thưởng thức trái cây, uống trà nóng và nghe máy hát đĩa quay tay; đi thăm ruộng, làng nghề truyền thống; ăn cơm; nghe đờn ca tài tử... và được các tá điền đấm bóp, che dù, đứng hầu quạt...

hajinbk

Xe tăng
Chẹp chẹp, nhìm món cá lóc nướng...chẹp chẹp...Tiếp đê Cụ ơi.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Nhà cổ Bình Thủy, từng là bối cảnh cho hàng chục bộ phim nổi tiếng như “Những nẻo đường phù sa”, ”Người đẹp Tây Đô”, “Nợ đời”, "Dòng sông hoa trắng" hiện vẫn lưu giữ nhiều bút tích của các diễn viên đóng phim như Việt Trinh, Mỹ Uyên. Đặc biệt, đạo diễn người Pháp JJ.Annaud từng ở trong ngôi nhà suốt một tuần lễ chỉ đạo những cảnh quay trong bộ phim “Người tình”.

hungmanh

Xe tải
hay quá!!!
mời bác (b)(b)

chuotlang

Xe lừa
Đợt này ko thấy xe bác HL có đồ chơi như hồi đi Cam nhỉ :-bd

lucky-luke

Xe buýt
Hic! Vật quá cụ ui! Cụ đánh đúng vào mục tiêu lớn nhất của e roài! Vodka cụ!
Nhưng mà e thấy cá lóc nước như này đâu gọi là nướng trui nhỉ? Phải xiên que, chất rơm thậm chí là bọc bùn mới đúng chất nướng trui Nam Bộ chứ cụ?

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Phần sau em sẽ tiếp tục post chùm ảnh về cuộc sống trên sông nước của chợ nổi Cái Răng

NV318

Xe tăng
Bác Lực cho iem hỏi tí. Em sắp đi xiên vịt, đường 1 thì iem đi nhiều rồi. Vừa lên hỏi anh Việt bản đồ nó vẽ cho em thế này

Bác xem giúp em chạy thế có đc k0, đặc biệt là từ Đà Nẵng vào Cần Thơ đi như thế có đi đc k0, đoàn em 2 xe, 1 4 chỗ và 1 7 chỗ. Em chờ tin bác. Cảm ơn bác trước.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bác Lực cho iem hỏi tí. Em sắp đi xiên vịt, đường 1 thì iem đi nhiều rồi. Vừa lên hỏi anh Việt bản đồ nó vẽ cho em thế này

Bác xem giúp em chạy thế có đc k0, đặc biệt là từ Đà Nẵng vào Cần Thơ đi như thế có đi đc k0, đoàn em 2 xe, 1 4 chỗ và 1 7 chỗ. Em chờ tin bác. Cảm ơn bác trước.
Đi được Bác ạ, cung đường Hà Nội-Đà Nẵng thì Bác có thể đi theo đường 1 hoặc đường HCM, đường HCM xa hơn khoảng 150km nhưng thời gian đi bằng nhau.
Từ Đà Nẵng Bác có thể chạy theo 3 đường
* Đường 1 qua Nha Trang, qua Bình Thuận vào TPHCM
* Đường 1 tới Nha Trang, rẽ lên Đà Lạt, qua Bảo Lộc, ra Đồng Nai tới TPHCM
* Đà Nẵng, Kon Tum, PleiKu, Buôn Ma Thuột, Bình Phước, Bình Dương, TPHCM

Nếu Bác đi theo đường thứ 3, Đoạn Đà Nẵng Kon Tum đúng rồi, nhưng đoạn Kon Tum - Đắk Nông thì Vietbando nó xui đi theo đường 14C, đường này chạy dọc theo biên giới Cambodia khá xóc. Em post cái ảnh dưới cho Bác xem, đường này em vừa đi hồi đầu năm.
Bác đi theo đường 14 qua thành phố Pleiku, thành phố Buôn Ma Thuột, thị xã Gia Nghĩa ra Đồng Xoài nhé
Đoạn TPHCM - Cần Thơ nó vẽ theo QL1 kệ nó, Bác đi đến địa phận Long An có đường dẫn lên đường cao tốc Trung Lương, chạy một mạch hết cao tốc Trung Lương rẽ phải ra đường trại rắn Đồng Tâm, gặp đường 1 chạy thằng qua Vĩnh Long đi Cần Thơ

Đường 14C nó như này Bác ạ