Cần tư vấn âm thanh hợp lý cho Vios 2007

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Quay lại chủ đề Vios tí các bác nhé.

Dưới đây là quá trình test loa của em, và em phát hiện ra 1 điều chưa tìm ra cách phát hiện 1 điều khác. Cách test này chỉ phụ thuộc vào tai của em nên có gì sai em cho em xin lỗi.

Như vấn đề em đã trình bầy trước, 2 loa tròn đằng trước tiếng bass quá nhỏ, không cân xứng với 2 loa dưới là loa bầu dục.
Bắt đầu test:
B1: Chỉnh FADE lên front hết.
B2: Chỉnh Balance sang hết bên phải/trái.
=> tiếng bass có, khá mạnh.
B3: Chỉnh balance về 0 (giữa đấy ạ) -> mất bass

Như vậy các bác đã biết em test cái gì rồi đấy ạ. Em đã xác định được 1 trong 2 thằng "phản bội" tổ chức.

Câu hỏi 1: tại sao tiếng treble và tiếng trung không bị mất trong trường hợp này? Các bác có thể giải thích được không?

Câu hỏi 2: Tương tự như vậy, nhưng em test với left front và left rear (tất nhiên cả RF và RR) nhưng không phát hiện được hiện tượng tương tự? NHư vậy chắc chắn là do tai em rồi, nhưng các bác có cách nào để kiểm tra không cho ra thằng phản bội không? Hay là cứ tháo ra xem nhỉ?

Mời các cao thủ tập trung vào chuyên môn ạ.

Mua loa hàng nào, đấu ở hàng nào thì mời cao thủ của hàng đó khắc phục. Còn tự thử nếu sai cực loa: đánh dấu mầu dây rồi thử bằng cục pin Con Thỏ xem 4 loa có cùng chiều không.
Phần đỏ đỏ, điều này bình thường ở tất cả mọi xe!

thongnhat

Xe buýt
Các bác có thể giải thích là chỉ có âm bass lại bị phản bội không? sao không phản bội cả âm trung và treble? Hay là không phải có thằng phản bội nhỉ!?!

Kicker

Xe điện
Quay lại chủ đề Vios tí các bác nhé.

Dưới đây là quá trình test loa của em, và em phát hiện ra 1 điều chưa tìm ra cách phát hiện 1 điều khác. Cách test này chỉ phụ thuộc vào tai của em nên có gì sai em cho em xin lỗi.

Như vấn đề em đã trình bầy trước, 2 loa tròn đằng trước tiếng bass quá nhỏ, không cân xứng với 2 loa dưới là loa bầu dục.
Bắt đầu test:
B1: Chỉnh FADE lên front hết.
B2: Chỉnh Balance sang hết bên phải/trái.
=> tiếng bass có, khá mạnh.
B3: Chỉnh balance về 0 (giữa đấy ạ) -> mất bass

Như vậy các bác đã biết em test cái gì rồi đấy ạ. Em đã xác định được 1 trong 2 thằng "phản bội" tổ chức.

Câu hỏi 1: tại sao tiếng treble và tiếng trung không bị mất trong trường hợp này? Các bác có thể giải thích được không?

Câu hỏi 2: Tương tự như vậy, nhưng em test với left front và left rear (tất nhiên cả RF và RR) nhưng không phát hiện được hiện tượng tương tự? NHư vậy chắc chắn là do tai em rồi, nhưng các bác có cách nào để kiểm tra không cho ra thằng phản bội không? Hay là cứ tháo ra xem nhỉ?

Mời các cao thủ tập trung vào chuyên môn ạ.
Khả năng là đấu sai cực +, - của 1 loa trước. Mở ra mà check lại bác ạ.

Viking

Xe điện
Khả năng là đấu sai cực +, - của 1 loa trước. Mở ra mà check lại bác ạ.
Khả năng này lớn nhất, 1 loa đấu sai cực nên hai loa chuyển động ngược chiều nhau => ngược pha nhau và triệt tiêu lẫn nhau, cái này không khác gì nghe loa không thùng.

thongnhat

Xe buýt
Báo cáo:

EM vừa đi Viện Tai mũi họng TW về, test 1 phát biết ngay thằng phản bội, tuy nhiên phải tìm chỗ yên tĩnh một tí. Qua chỗ MinhKhoi đúng 5 phút, xong luôn.
Bây giờ phải nói là âm thanh cực hay, hay bằng con Range Rover của em Maria Sharapova mà em có dịp test hôm đi chơi ở LA với em ấy. Khà khà.

Vấn đề kỹ thuật:
Việc test để phát hiện loa nào phát ra âm thanh ngược pha không có gì phức tạp, chỉ cần dựa vào tiếng bass. Tại sao lại chỉ dựa vào tiếng bass? Theo em nghĩ là do âm bass là vô hướng, nếu phát ra từ 2 nguồn ngược pha nhau, sóng âm sẽ bị khử. Đối với âm trung và cao thì có hướng, do vậy khi đến tai người nghe gần như là trực tiếp nên rất khó phát hiện sự ngược pha do âm thanh từ 2 nguồn âm không bị trộn vào nhau.

Các bác cho ý kiến ạ.

Đúng roài .. ngược loa >>> ngược pha>>> hai chú choảng nhau >> chả ra tiếng dzề >> lôi thằng lắp ra phạt (b)(b)(b) nhá .. cho em ké với :41::41::41:...:21::21::21:

thongnhat

Xe buýt
Hôm đoa tại em bận, lắp xong em về ngay, không nghe thử.
Cái vụ phạt (b) bác cứ xử lý hộ em, em bựn lắm, sợ không đi được.

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Chúc mừng bác chủ topic sau bao nhiêu trăn trở, tham khảo, thay thế và cả.... tái khám chữa bệnh nữa đã tìm được âm thanh vừa ý cho xe của bác (b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

tientv

Xe tải
Kết... kết quả đơi!

Ngày hôm qua em đã qua cửa hàng bác Minhkhoi đề nghị tư vấn và triển khai luôn.
Trước khi vào vấn đề chính, em xin tổng kết một số lý thuyết chính mà chúng ta đã thảo luận rất sôi nổi như sau:
- Công suất loa và âm ly có phụ thuộc đến nhau.
- Tùy vào độ nhậy của loa mà chọn công suất loa cho hợp lý.

Nguyên bản, xe Vios 2007 được trang bị 6 loa, 2 loa treble chân gương, 2 loa tròn cánh trước - 22W RMS, 2 loa bầu dục 22W RMS sau gáy người ngồi ghế sau. Các loa nguên bản có gân bằng vải và củ loa (phe rít?) rất bé, như cái đồng hồ đeo tay.

Theo yêu cầu chỉ thay loa của em để sự thay đổi là ít nhất, bác Minhkhoi đã đề xuất phương án thay thế như sau:
-2 loa trước (hình tròn) là: AlpineSCL-17C2-N; 2-way coaxial spker; 150W peak; 30W RMS;
- 2 loa sau (hình bầu dục) là: Alpine SCL-69C2-N; 2-way coaxial spker; 200W peak; 40W RMS;

Trong khi thay vào bác Minhkhoi có làm một thí nghiệm đơn giản là lắp một loa khác của Alpine, công suất chỉ cao hơn một chút nhưng không ra một tiếng bass nào, hiện tượng này có thể giải thích rằng do công suất âm li không đủ để kéo loa này.

Sau khi lắp đặt 4 loa mới như trên và vô hiệu hóa 2 loa treble chân gương vì các loa mới đều có treble rồi em tiến hành nghe thử.
- Nghe thử từng loa: tiếng treble tách biệt, không lộn xộn và méo nhiều như loa nguyen bản, trung âm khá trong sáng, có cảm giác mềm hơn nhiều và không bị chói, không gây "ồn" như lao cũ, tiếng bass tạm ổn, đủ nghe cho các thể loại pop, gold music :D.

Nghe tổng thể âm thay khá hay, treble và trung âm trong sáng, giọng hát ca sỹ mượt mà, tiếng bass hơi cứng, nhưng hoàn toàn chấp nhận được.

Một số vấn đề tồn tại:
Lúc ở cửa hàng em không có nhiều thời gian để cân chỉnh theo ý muốn và test thật nhiều nên khi về nhà em phát hiện được một số vấn đề sau:
- Loa lắp phía sau có ông suất lớn hơn, tiếng hay hơn, tiếng bass phát ra ấm và mềm, trung âm cũng tốt hơn, do vậy người ngồi sau sẽ được nghe nhạc hay hơn NHIỀU người ngồi trước.
Hay hơn nhiều vì nếu chỉnh tiếng bass đủ nghe, và hay, ở đằng sau thì đằng trước lại thiếu bass, nghe xịt. Nếu chỉnh tăng bass đằng trước lên đủ nghe hay thì đằng sau có vẻ bị thừa, mất cân đối và tiếng bass sau vọng lên không hay.
Nếu có thể bác Minhkhoi nghiên cứu phương án sử dụng cùng chủng loại loa bồ dục ở phía trên được không?

Âmli có vẻ phải làm việc nặng hơn trước do phải kéo loa có RMS to hơn, bằng chứng là em phải vặn volume đến số 20-25 thì mới to bằng số 15 trước khi thay. Cái này không vấn đề gì.

Kết luận: Sau khi nâng cấp loa, âm thanh được cải thiện rõ rệt, nghe không còn bị chói tai, không bị mệt như trước do giảm được cảm giác "nghe nhạc kèm theo tiếng ồn". Phù hợp với chi phí, tính trên hiệu quả đồng tiền. Tổng chi phí 2.050.000 VND. Đối với các xe yêu cầu chất lượng âm thanh không quá cao hoàn toàn có thể tìm được phương án thay thế hợp lý với giá thành rẻ.

Tóm lại là em hài lòng.

@Phan3H: mai họp giao ban nhé.
Cho em ném đá hội nghị thêm 1 phát:

Sau khi độ như bác thongnhat (ko thay amply) nhưng em muốn nghe nhạc bằng máy MP3 (Creative hoặc đại khái thế) thì cần độ thêm gì? Tổn thất bao nhiêu và có nhiều lựa chọn không?

Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Thấy Khôi phệ nhà mình có môn công phu cấy thêm được đươc đường Line in với những đầu không có đường line in để dành cho đấu các nguồn âm bên ngoài như i-pod, mp3 ... thì phải ... Chú phệ đâu roài ...

tientv

Xe tải
Thấy Khôi phệ nhà mình có môn công phu cấy thêm được đươc đường Line in với những đầu không có đường line in để dành cho đấu các nguồn âm bên ngoài như i-pod, mp3 ... thì phải ... Chú phệ đâu roài ...
Em hú bác Khôi mà không thấy bác trả lời. buồn quá........ *-)

Cứ đến CH ăn vạ xem sao .. không xong cư ngồi (b)(b)(b) không về :21::21::21:

Ngó rồi có thấy léo gì đâu .. cụ tỷ là cụ muốn quảng cáo cái gì, giá rổ dư lào ... phọt lên đây cho ae nghía cái đê :P:P:P:21::21:

thoatlut

Xe tải
Nếu âm thanh đối bác chỉ cần tương đối thì cứ giữ nguyên bản mà nghe bác ợ. Em thấy âm thanh của Vios nghe cũng tàm tạm mà. Ngồi trong xe cần gì phải âm thanh ghê gớm quá.
Đúng đấy, ngồi trong xe mà bốc quá nguy hỉm lém. Nghe nhạc nhẹ nhàng thì âm thanh nguyên bản là được rùi

Em thấy nhạc nhẹ nhàng âm thanh mới khó chiến .. nhạc oánh đùng đùng dễ chiến hơn nhiều cụ ợ :21::21:

Mazspeed

Xe container
Em thấy nhạc nhẹ nhàng âm thanh mới khó chiến .. nhạc oánh đùng đùng dễ chiến hơn nhiều cụ ợ :21::21:
Đúng thế. Các loại loa bán trên thị trường hiện nay em thấy phần lớn có âm thanh thiên về tép và bass, kiếm được đôi loa có trung âm trong trẻo, tách bạch, rõ ràng, du dương tương đối khó. Lại thêm kiếm được cái HU loại ngon phần trung âm cũng hiếm, toàn loại cho âm thanh nghe hơi đục đục, không ngon.

say xe

Xe tải
Nếu không cầu kỳ lắm bác lắp thêm cục sub nữa chắc là ổn

Luu Lehong

Xe container
Chốt lại thì sau khi độ cảm nhận của bác chủ thớt thế nào và ý kiến chỉ giáo của bác ra sao cho anh em rút kinh nghiệm:
- VIOS thì cần thay những loa gì, bổ sung thêm những gì?
- Tổng thiệt hại ra sao để được âm thanh (nghe nhạc) hơn nguyên bản và nghe chấp nhận được !:101:

summakho

Đi bộ
Bac duylinh audio noi dung rui, dong nghiep voi tui ma, nhin may cai loa sau nay cua tôyta ma thay ghet, chang le xe moi mua ma bao thay thi nha xe mang cho, thoi ke no, den khi nao k chiu noi thi thoi, bac la 1 truong hop trong so do.