[Funland] Cần tư vấn về luật thừa kế đất đai

Ohno

Xe buýt
Nhanh đấm tiền cho ông chúnko chịu ký không sau lằng nhằng

TeeCookie

Xe tải
Chú của cụ giờ hộ khẩu ở đâu? Có còn HK tại địa chỉ mảnh đất không ?
Mặc dù sổ hiện tại có mỗi tên bà của cụ . Nhưng nếu chú cụ tách quyển hộ khẩu riêng nhưng vẫn cùng địa chỉ của mảnh đất thì luật pháp vẫn tính thuộc cùng hộ gia đình với bà của cụ.
Trường hợp chú cụ đã chuyển hộ khẩu đi nơi khác thì có thể luật họ vẫn tính thời điểm phát hành sổ đỏ hộ gia đình có trước khi chú cụ tách hộ khẩu đi.
Em đã từng vướng một mảnh đất ghị hộ gia đình như vậy. Sau giải quyết rất phức tạp, mãi mới xong.
Việc ghi “hộ gia đình” trong sổ đỏ là một cái luật ngu dốt nhất. Gây khổ sở, mất thời gian, tiền của cho bao gia đình.
Theo em cụ phải giải quyết dứt điểm ngay cho xong sổ đỏ sang tên. Nếu để lâu bà cụ mà hết tuổi minh mẫn được pháp luật công nhận chứng thực thì cụ phải làm theo luật thừa kế còn phức tạp và tốn kém nữa.
Cụ nên ra một phòng công chứng luật làm dịch vụ. Họ sẽ hướng dẫn cho cách giải quyết cụ thể.
Cụ ơi em làm dịch vụ xong rồi, chục củ khoai ra đi. Mặc dù hộ khẩu của bà em tại thời điểm cấp sổ đỏ chỉ có tên của bà em thôi, nhưng e làm dịch vụ cho nhanh cụ ạ

TeeCookie

Xe tải
Bà cho Chú bằng mồm là không được pháp luật công nhận.
Chuyện giữa em, chú bán đất và bà em là chuyện gia đình rất đơn giản. Cái vấn đề là chú kia không có nhiệm vụ mà giờ lại có quyền quyết định

noname208

Xe tải
Cách tốt nhất là thỏa thuận với tất cả người liên quan = tiền. Nếu để lâu thì càng mệt và đừng lôi pháp luật vào vì người được lợi nhất là quan tòa

fine_thanks

Xe điện
Nếu là BĐS tặng cho (không liên quan đến BĐS thờ tự), mà Bà của Cụ vẫn minh mẫn không bị mất kiểm soát về trí tuệ thì nơi yêu cầu các gia đình cô chú bác ký vào giấy tờ là không chuẩn.
Đây là đất hộ gia đình thì tất cả những ng trong hộ khẩu đều có quyền(đồng sở hữu) mình bà nội cụ k quyết đc đâu nên lấy ý kiến con cái là đúng đấy.

nhunhungngongio

[Tịch thu bằng lái]
Đất của ông bà khi ông mất không có di chúc bằng văn bản chuyển cho bà hết (hay nói miệng và có nhiều người làm chứng giờ sẵn sàng ra làm chứng lại việc đó) thì theo luật thừa kế ông chú kia cũng có phần nhé, nên ông ý có ý kiến cũng không sai cả lý lẫn tình đâu.

Ví dụ có ông bà có 3 người con thì khi ông mất bà được một nửa (của bà) + 1/8 phần thừa kế từ ông, 3 người con mỗi người được 1/8 thừa kế từ ông. Sau nay bà cho ông con nào hết thì ông con đó có 1/2 + 1/8 + 1/8 tức 3/4, còn 2 ông con còn lại bà không cho gì thì mỗi ông vẫn còn 1/8 thừa kế trực tiếp từ ông. Giờ nhà cụ chủ phải trả cho ông chú kia 1/8 (trường hợp ông/bà có 3 con).

Tóc Xoăn

Xe tăng
Cụ ơi em làm dịch vụ xong rồi, chục củ khoai ra đi. Mặc dù hộ khẩu của bà em tại thời điểm cấp sổ đỏ chỉ có tên của bà em thôi, nhưng e làm dịch vụ cho nhanh cụ ạ
Cụ làm chuẩn rồi. Ra dich vụ công chứng họ chỉ dẫn cho những cách xử lý cần thiết nhất, chuẩn và nhanh nhất. Mình tự loay hoay giải quyết vừa tốn kém , lại phức tạp thêm.
Chục củ là quá nhẹ rồi. Chúc mừng cụ đã xong việc

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện giữa em, chú bán đất và bà em là chuyện gia đình rất đơn giản. Cái vấn đề là chú kia không có nhiệm vụ mà giờ lại có quyền quyết định
Đấy là cụ cho là thế. PL không thừa nhận viẹc cho đất đấy, nên đất đấy chưa là của chú cụ, ông chú đó không có quyền bán, cụ mua của ông chú cũng là sai luật.

Hapxidau

Xe tăng
Chào các cụ, mợ
Em có vấn đề cần các cụ mợ tư vấn
Chả là bố mẹ em có mua cho em một mảnh đất. Mua từ chú ruột của em bán cho, nhưng gặp vấn đề khi làm sổ đỏ đứng tên em. Mảnh đất đó là của bà nội em cho chú em nhưng lại chưa làm sổ cho chú, giờ vẫn là bà em đứng tên. Khi làm sổ người ta lại yêu cầu khai tên tất cả các cô chú ruột em và xin chữ ký của họ. Do gia đình không thống nhất nên có 1 chú không đồng ý ký. Các cụ mợ cho em hỏi là giờ em phải làm sao
Em xin cảm ơn !
Em xin cập nhật thông tim thêm mong các cụ giúp
Sổ chỉ đứng tên mình bà em, khi ông bà em còn thì chưa có sổ đỏ. Khi ông e mất đi thì có làm sổ cho bà. Bà cho chú em chỉ là cho mồm. Về nghe gia đình nói lại thì việc làm sổ đỏ chuyển sang tên em vướng mắc vào sổ hộ khẩu của bà em, người ta cần xác nhận là bà em chỉ ở một mình và không có ai có tên trong sổ hộ khẩu đó nữa. Thời chú em còn ở Hà Nội thì lại ghi tên chú trong hộ khẩu của bà mà chú em tách khẩu vào TPHCM lâu lắm rồi. Do sai sót của cơ quan thôi

Cụ ơi, đẩt là của chung ông bà (ông mất trc khi đc cấp sổ nhưng theo luật thì vẫn là tài sản chung). Nên giờ theo luật thừa kế, hàng t
Chào các cụ, mợ
Chả là bố mẹ em có mua cho em một mảnh đất. Mua từ chú ruột của em bán cho, nhưng gặp vấn đề khi làm sổ đỏ đứng tên em. Mảnh đất đó là của bà nội em cho chú em nhưng lại chưa làm sổ cho chú, giờ vẫn là bà em đứng tên. Khi làm sổ người ta lại yêu cầu khai tên tất cả các cô chú ruột em và xin chữ ký của họ. Do gia đình không thống nhất nên có 1 chú không đồng ý ký. Các cụ mợ cho em hỏi là giờ em phải làm sao
Em xin cảm ơn !
Sổ chỉ đứng tên mình bà em, khi ông bà em còn thì chưa có sổ đỏ. Khi ông e mất đi thì có làm sổ cho bà. Bà cho chú em chỉ là cho mồm. Về nghe gia đình nói lại thì việc làm sổ đỏ chuyển sang tên em vướng mắc vào sổ hộ khẩu của bà em, người ta cần xác nhận là bà em chỉ ở một mình và không có ai có tên trong sổ hộ khẩu đó nữa. Thời chú em còn ở Hà Nội thì lại ghi tên chú trong hộ khẩu của bà mà chú em tách khẩu vào TPHCM lâu lắm rồi. Do sai sót của cơ quan thôi

Cụ ơi, mảnh đất dù chỉ đứng tên bà nhưng là tài sản đã hình thành từ thời ông còn sống. Vì vậy, giờ ông đã mất, mảnh đất này phải áp dụng luật thừa kế (1/2 mảnh đất thuộc quyền sở hữu của bà, 1/2 của ông thì chia thừa kế, em đoán là cụ ông ko có di chúc). Theo BLDS thì hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
Em ví dụ là nhà bà cụ có 3 người con gồm bố cụ và 2 ông chú, vậy 1/2 mảnh đất của ông cụ sẽ đc chia đều thành 4 phần (bà cụ và 3 người con). Như vậy bố cụ cũng có 1 phần trong mảnh đất đó.
Giờ nếu thống nhất trong gd đoàn kết thì 3 người con từ chối nhận di sản thừa kế (có VB từ chối và công chứng), lúc đó bà cụ sẽ có thể làm thủ tục sang tên cho bố cụ (,tiền nong giữa bố cụ và chú cụ tự bàn).
Trường hợp 1 ông chú ko thống nhất thì 1 là chia 1/8 mảnh đất đó cho chú ấy, 2 là trả tiền gtri 1/8 cho chú ấy, còn chú bán cho bố cụ thì phải bớt tiền đó đi.
Hi2, cái này còn lquan vde thời hiệu, cụ ko nói rõ thời điểm ông cụ mất nên e tư vấn đc thế thôi

Butruqu

Xe hơi
Cụ ơi, đẩt là của chung ông bà (ông mất trc khi đc cấp sổ nhưng theo luật thì vẫn là tài sản chung). Nên giờ theo luật thừa kế, hàng t

Cụ ơi, mảnh đất dù chỉ đứng tên bà nhưng là tài sản đã hình thành từ thời ông còn sống. Vì vậy, giờ ông đã mất, mảnh đất này phải áp dụng luật thừa kế (1/2 mảnh đất thuộc quyền sở hữu của bà, 1/2 của ông thì chia thừa kế, em đoán là cụ ông ko có di chúc). Theo BLDS thì hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.
Em ví dụ là nhà bà cụ có 3 người con gồm bố cụ và 2 ông chú, vậy 1/2 mảnh đất của ông cụ sẽ đc chia đều thành 4 phần (bà cụ và 3 người con). Như vậy bố cụ cũng có 1 phần trong mảnh đất đó.
Giờ nếu thống nhất trong gd đoàn kết thì 3 người con từ chối nhận di sản thừa kế (có VB từ chối và công chứng), lúc đó bà cụ sẽ có thể làm thủ tục sang tên cho bố cụ (,tiền nong giữa bố cụ và chú cụ tự bàn).
Trường hợp 1 ông chú ko thống nhất thì 1 là chia 1/8 mảnh đất đó cho chú ấy, 2 là trả tiền gtri 1/8 cho chú ấy, còn chú bán cho bố cụ thì phải bớt tiền đó đi.
Hi2, cái này còn lquan vde thời hiệu, cụ ko nói rõ thời điểm ông cụ mất nên e tư vấn đc thế thôi
Cụ ơi, cụ chủ thớt đã dc các cụ khác tư vấn giải quyết xong r, sổ này là sổ hộ mà, cụ tư vấn thế thì toang,
Nhà người ta đã đến nỗi ra toà đâu mà cụ đề cập đến thời hiệu ở đây làm j @@

cunhoang

Xe tăng
Chuẩn cụ à ! Bà được 50% còn lại chia đều cho các con , Chú X không đồng ý thì khó sang tên , nếu không trả thêm phần của chú x VD : 50% còn lại chia cho người 5 con , trả chú nát rượu 1/5 của 50% còn lại là ok
em đã làm tsan thừa kế nên em biết.ngoài việc bà được 50% thì cái 50% còn lại chia tất cho các con và bà nữa cụ nha,không phải bà chỉ được 50% thôi đâu
nhà em đây 2 người con.mẹ mất đi còn 3 bố con
lên công chứng chia làm 6 phần.bố em được 4/6 2 anh em em chỉ được 1/6 thôi nha :D

cunhoang

Xe tăng
Theo em hiểu là phải có chữ ký của vợ và con của ông con trai đã mất.
Bà bác chỉ được quyền sở hữu nửa nhả. Nửa của ông bác đã mất sẽ được xét theo hàng thừa kế các con. Ông con trai đã mất thì sẽ xét đến hàng thừa kề cháu đủ 18 tuổi và con dâu có đầy đủ đăng ký kết hôn
cụ lại thiếu
ông bác mất đi người thừa kế đầu tiên là bố mẹ ông ấy và vợ sau mới đến các con nhé cụ :)

Butruqu

Xe hơi
cụ lại thiếu
ông bác mất đi người thừa kế đầu tiên là bố mẹ ông ấy và vợ sau mới đến các con nhé cụ :)
Cụ cũng vẫn thiếu ạ:D, vì đề bài cụ này cho còn thiếu nhiều dữ kiện lắm nên phải chia trường hợp, để công chứng dòm vào hồ sơ chi tiết thì mới chuẩn dc ạ

Hapxidau

Xe tăng
Cụ ơi, cụ chủ thớt đã dc các cụ khác tư vấn giải quyết xong r, sổ này là sổ hộ mà, cụ tư vấn thế thì toang,
Nhà người ta đã đến nỗi ra toà đâu mà cụ đề cập đến thời hiệu ở đây làm j @@
Vâng, em vội, cũng ko lội hết các còm. Em cũng ko rõ chủ thớt với bên vp công chứng xử lý tnao. E chỉ tư vấn trên tinh thần qd của luật. Ko hiểu sẽ toang tnao hả cụ???
Còn nói đến thời hiệu, ko phải ra Tòa mới cần cụ nhé

quangsot

Racing Boy
Chào các cụ, mợ
Em xin cảm ơn !

Cái rắc rối của nhà Cụ chính là cái hộ Bà Trần Thị Chè ấy.

Xebuythn

Xe tải
Chuẩn cụ à ! Bà được 50% còn lại chia đều cho các con , Chú X không đồng ý thì khó sang tên , nếu không trả thêm phần của chú x VD : 50% còn lại chia cho người 5 con , trả chú nát rượu 1/5 của 50% còn lại là ok
Sau khi cụ trả chú nát rưou các chú bác kia lại đòi phần. Khó đấy!

Butruqu

Xe hơi
Vâng, em vội, cũng ko lội hết các còm. Em cũng ko rõ chủ thớt với bên vp công chứng xử lý tnao. E chỉ tư vấn trên tinh thần qd của luật. Ko hiểu sẽ toang tnao hả cụ???
Còn nói đến thời hiệu, ko phải ra Tòa mới cần cụ nhé
sổ này ghi là hộ bà Chè chứ ko phải bà Chè, tại thời điểm cấp sổ, hộ bà chè bao thanh viên thì bấy nhiêu người là đồng chủ sử dụng đất, sau này kí bán cũng phải từng đấy người kí, may cho cụ chủ thớt là hộ khẩu tại thời điểm cấp sổ chỉ bao gồm mỗi bà cụ, cái này cụ minh hải 196 đã phân tích ở trang trc rồi
ở đây đang bàn luận về thời hiệu thừa kế, có tranh chấp ra tòa thì mới áp dụng thời hiệu, nhà người ta dàn xếp dc ko tranh chấp thì áp dụng thời hiệu làm gì,
diễn đàn này không phải về luật nên mình chém thoải mái, nhưng cụ đã là dân luật, đã tư vấn mà tư vấn sai thì ko hay lắm, e xin fep thẳng

Totaltantinh

Xe đạp
Chào các cụ, mợ
Em xin cảm ơn !

Ông Chú không đồng ý mà không ký tên thì có trời mà sang tên. Việc quan trọng là giải quyết ông chú còn lại không ký. Còn việc giải quyết sao thì bạn phải tự biết vì đó là nội bộ của bạn. Đố ông Thánh nào trên đây trả lời được .

Hapxidau

Xe tăng
sổ này ghi là hộ bà Chè chứ ko phải bà Chè, tại thời điểm cấp sổ, hộ bà chè bao thanh viên thì bấy nhiêu người là đồng chủ sử dụng đất, sau này kí bán cũng phải từng đấy người kí, may cho cụ chủ thớt là hộ khẩu tại thời điểm cấp sổ chỉ bao gồm mỗi bà cụ, cái này cụ minh hải 196 đã phân tích ở trang trc rồi
ở đây đang bàn luận về thời hiệu thừa kế, có tranh chấp ra tòa thì mới áp dụng thời hiệu, nhà người ta dàn xếp dc ko tranh chấp thì áp dụng thời hiệu làm gì,
diễn đàn này không phải về luật nên mình chém thoải mái, nhưng cụ đã là dân luật, đã tư vấn mà tư vấn sai thì ko hay lắm, e xin fep thẳng
Vâng, em cũng thích thẳng thắn cụ ạ. Mình tranh luận cũng là cơ hội học hỏi mà.
Như em đã nói, em ko lội còm mà đọc xong thì vào tư vấn thôi, nên cũng ko bít là cụ chủ đã giải quyết xong, vì vậy khi tư vấn thì em sẽ tư vấn cả trong trường hợp không hòa giải đc. Về thời hiệu thừa kế, nếu đã hết thì lúc ấy tính cách khác, ngay cả trong quá trình hòa giải đàm phán chứ ko nhất thiết phải là ra tòa thì mới xem xét thời hiệu cụ ạ.
Đất cấp theo hộ thì em hiểu, chủ thớt cũng có nói về việc chú đã tách hộ vào SG, tuy nhiên, nếu đúng thì ngta sẽ xem xét thời điểm cấp sổ đất thì hộ khẩu hiện có những ai tại thời điểm đó chứ ko phải thời điểm này.

Crazycars

Xe tăng
Tài sản của mình mà không toàn quyền quyết định được. Cay nhỉ!