[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

Cuộc sống Ottawa thật thanh bình. Nhớ Matxcova quá.....

Cũng cảnh ấy người ấy

Cũng dòng sông ấy

Cũng những con tàu trắng ấy

Vậy mà đã 25 năm trôi qua.........

Phong cảnh tòa Quốc Hội nhìn từ phía sau, bên kia sông nhìn sang.

Xa xa

Gần hơn tí

Cuộc sống xung quanh

Xe đạp ơi..

Chia tay Ottawa, chạy tiếp hơn 2h các cụ sẽ đến với Montreal cổ kính và tươi đẹp. Nhớ hồi 1976 đất nước mới giải phóng được 1 năm, bắt đầu có nhiều tin tức hơn từ thế giới bên ngoài. Một trong những tin mà em nhớ mãi là những tin tức về thế vận hội Olympic Montreal 1976, nơi đoàn vận động viên Liên xô giành được rất nhiều chiến công rạng rỡ, hình như là đoàn nhiều huy chương nhất. Ông anh vĩ đại quá, nên ông em đưa tin rất nhiệt tình, thành ra em cứ nhớ mãi Montreal, vậy mà sau 35 năm mới được đặt chân đến.

Biểu tượng của Olympic Montreal 1976 đây.

Đường lên đỉnh tháp Olympic

Sân vận động giờ trở thành bảo tàng tự nhiên học Biodom

Một góc chụp khác đường lên Đỉnh :))

Montreal nhìn từ trên cao

Trong những lá cờ của các quốc gia giành huy chương đang bay phần phạt trong gió kia, , không có cờ của Canada vì không có huy chương nào cho đoàn V Đ V của Canada, buồn thế chứ lị :))

CTB

Xe đạp
Cảm ơn bác BF nhiều. Cảnh đẹp thế này cho em sang đó chắc chỉ ăn với yêu thôi bác ạ.

Em ngắm nghía và đánh dấu thớt này rồi, chắc sẽ có dịp làm phiền bác thêm, vì em đang cố gắng 2, 3 năm nữa cho cô con gái sang Van học. Dưng mà chả biết có được không, hay mơ ước chỉ là ước mơ thôi.

Các bác sướng thật đấy, đi nhiều biết nhiều. Nhà em tính ham chơi, thấy đâu cũng cuống hết cả lên, nhưng điều kiện không cho phép, chỉ loanh quanh thôi.

Mà em mới vào OF dăm bữa, được ngắm nghía nào Mỹ nào Ca, nhớ lại lời thầy cô xưa dạy "tư bản đang giẫy chết", sao em cứ muốn lăn quay ra giẫy giẫy như nó thế cơ chứ.

Cảm ơn các bác có nhời khen để em có hứng post tiếp.

Trên đường đi chỉ thấy rừng nối tiếp rừng.

Cứ chạy khoảng 2h lại có một khu nhà nghỉ chân cho khách rất văn minh và tiện lợi

Quebec city.

Từ Montreal chạy xe 2h là đến Quebec city, thủ phủ của tỉnh Quebec. Xin giới thiệu với các cụ siries ảnh các góc chụp lung tung sau một ngày lang thang ở Old Quebec.

Đây trước là một lâu đài cổ nằm trên ngọn đồi sát bờ sông St Lauren, giờ trở thành Hotel.

Dòng khách du lịch trên phố.

Góc phố...

Nghệ sĩ.

Đường phố.

Ngõ này giống ngõ Tô Tịch, cũng có vài anh bán hàng tụ tập hút thuốc lá buôn chuyện.

Người đẹp bán tranh, đắt lòi em chả mua.

Quán Cafe

Phải nói là Quebec có rất nhiều nét giống với HN, nơi bị ảnh hưởng của văn hóa Phú Lãng Sa.

Khung cửa sổ cuối phố...

Hàng quán

Kiến trúc

Những ngôi nhà xây từ 1683, 1689

Đến quảng trường này cứ tưởng đang xem phim " Ba chàng ngự lâm " của Đuma :))

Lông sói xịn

Một kiểu thu hút khách hàng

St Lauren con sông đưa những nhà thám hiểm Pháp tới Quebec, Montreal hồi thế kỷ 17, nó chảy ra Đại Tây Dương

Lung tung những ảnh cuối cùng

Dân chơi Quebec

4x4

Xe tăng
Bao giờ e đc như lão nhỉ, xem ảnh họ mà e thấy dân mình khổ, thiệt thòi quá.
Hôm kia đọc báo thấy Canda đứng thứ 2/10 nước đáng sống nhất thế giới. Best wishes to you!
Từ ngày lão ko còn ngồi 27 nữa thấy nó có vẻ buồn và vắng hẳn.

Bao giờ e đc như lão nhỉ, xem ảnh họ mà e thấy dân mình khổ, thiệt thòi quá.
Hôm kia đọc báo thấy Canda đứng thứ 2/10 nước đáng sống nhất thế giới. Best wishes to you!
Từ ngày lão ko còn ngồi 27 nữa thấy nó có vẻ buồn và vắng hẳn.
Thank you very much indeed!
Likewise, likewise.
Cụ bớt chút làm ăn qua đây chơi đi nhé, tôi sẽ cưỡi bò, đội mũ cowboy ra tận cửa máy bay đón cụ. :)
All the best.

gl1600

Xe điện
Ui da. Cụ Born Free có thành viên nào ở Ontario không. Sắp tới có đứa em họ sang học PHD ở trường TRENT. Định gửi gắm các cụ trông nom em nó cái :). 4 năm xa VN cơ mà.Mong tin cụ Born Free. mà em nói trước em họ của em già rùi, khó tính lắm. He he he

Chỉnh sửa cuối:
Ui da. Cụ Born Free có thành viên nào ở Ontario không. Sắp tới có đứa em họ sang học PHD ở trường TRENT. Định gửi gắm các cụ trông nom em nó cái :). 4 năm xa VN cơ mà.Mong tin cụ Born Free. mà em nói trước em họ của em già rùi, khó tính lắm. He he he
Em nó học U of C thì em giúp được, ở Ontario thì xa quá :)

gl1600

Xe điện
Hi Hi thanks cụ nhiều lắm. Cũng chỉ cần có cộng đồng người Việt cho em nó thỉnh thoảng giao lưu cho vui. Cụ làm lãnh sự à. Cụ còn ở bên đấy lâu không.Anh em OF thì ở đâu cũng vô tư roài!!