[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

DrH2012

Xe buýt
Các cụ kéo hết từ thớt bên kia về đây rồi à. Lại tiếp tục các cuộc tranh luận không hồi kết. Kaka
Bản chất chiến tranh nó vẫn là chiến tranh, theo em ko nên gắn đạo đức vào chiến tranh ( có đạo đức thì chiến tranh làm gì nữa), chúng ta đi sâu vào phân tích nguyên nhân và dự đoán cuộc chiến mà thôi.
Theo em thấy cuộc chiến này sẽ ko có bên nào thắng được hoàn toàn, Ích xà cũng ko giết dc hết người Pales, mà nợ máu càng nhiều thì hận thù càng sâu, ở cùng hàng xóm mà hận thù thế này đau đầu phết :D

BinhWalker

Xe điện
Bên Bờ Tây không có Hamas cụ à, bên đó phe Fatah ôn hòa nắm người Palestine, chủ trương đàm phán với Israel. Bờ Tây sát lãnh thổ Jordan mà Jordan thì lại ngoại giao với Israel nên dân Bờ Tây không được cấp vũ khí, không ai huấn luyện quân sự, lấy đất đá chai xăng ra mà đấu với Israel. Còn Dải Gaza do Hamas nắm, Hamas chủ trương Hồi giáo cực đoan, lại được ngấm ngầm cung cấp vũ khí qua lãnh thổ Ai Cập. Ngày xưa Israel đã từng chiến thuật da báo xây dựng các khu định cư Do Thái trong Dải Gaza, nhưng phải bỏ chạy vào năm 2006 vì dân trong dải Gaza có AK
Bờ Tây cũng có Hamas. Nước ngoài cũng có Hamas nên khó diệt tận gốc lắm.

Thậm chí khảo sát cả Gaza và Bờ Tây năm 2021 thì tới 53% ủng hộ Hamas trong khi chỉ 14% ủng hộ Fatah. Nên các cụ nói Bờ Tây hiền hơn chỉ 1 phần thôi, vì đời sống ở đó khá hơn, đỡ bị cô lập hơn Gaza. Chứ tinh thần kháng chiến chống Israel cũng không thấp đâu

poll conducted in 2021 found that 53% of Palestinians believed that Hamas was "most deserving of representing and leading the Palestinian people" while only 14% preferred Fatah

Minhbt2001

Xe buýt

thichlexus

Xe điện
Israel chắc trước mắt vẫn dùng không quân đánh bom thôi, đưa quân vào Gaza thì để đánh gục Hamas cũng phải tổn thất nhân mạng khá.
Mà dùng không quân thì dân thường Palestin lãnh đủ, diệt được 1 thành viên Hamas thì khéo chết thêm cả chục thường dân.

juneboy

Xe buýt
Thôi thôi cụ cho tôi xin, tôi chả cần cụ ủng hộ cái chi hết á. Tôi đạo đức giả hay không chả cần cụ bình luận. Tôi chỉ đăng bài để hằng trăm thành viên cũng như những khách vãng lai đọc để biết được cái nhìn đa chiều về cuộc chiến này
Tôi ghét cái Israel giết dân palestine nhưng được mấy tím lịm tâng bốc nhiệt tình thì tôi nói, ơ kìa, tôi có cái miệng, có cái đầu phân biệt đúng sai phải trái, thì tôi nói, mắc mớ gì đến cụ mà cụ đòi tôi phải làm thế này thế kia.
Đội Hamas làm thì đè Hamas mà giết mà trả thù, mắc mớ gì đến nhà cửa, tài sản, tính mạng người dân palestine? Hay là cứ Hamas làm thì Israel thích giết chóc ai cũng được hả?
Nhắc lại lần nữa, tôi đăng bài đếch cần cụ hay bất cứ tím lịm nào đọc và quan tâm, tôi chỉ quan tâm phần lần mọi người đang đọc và theo dõi thớt này.
Từ đầu đến giờ chưa thấy cụ có còm tử tế nào thương dân Israel bị đám man rợ Hamas nó giết cả (Đó cũng là nguyên nhân chính cho đến thời điểm nay quân đội Israel vác bom đi ném vào dải Gaza) nên gọi cụ là ĐẠO ĐỨC GIẢ có gì sai?!

Cụ khỏi phải dạy họ. Quân đội họ được dân đóng thuế nuôi thì họ biết cách bảo vệ người dân của họ. Việc ném bom vào những chỗ bắn rocket sang và các toà nhà do đám mọi rợ Hamas kiểm soát và trà trộn là chính xác. Bao giờ họ san phẳng Gaza thì lúc đó mới gọi là tận diệt người Palestine. Giờ mới ném có mấy trăm mục tiêu và họ luôn báo trước để dân di tản thì vẫn tử tế chán.

Ở thớt bên kia còn có hường còn vui sướng khi thấy số dân thường Israel bị chết nhiều hơn người Palestine. Qua mấy cái còm của cụ, tôi thấy cụ cùng một giuộc với mấy cái nick đó. Chẳng thương sót gì đâu. Chẳng qua chủ cụ nó xung đột với Mỹ, mà Israel là đồng minh của Mỹ nên cụ vào cụ giở giọng đạo đức giả ra thôi.

Waterblack

Xe tải
Bạn em lấy chồng Israel, ở đó 10 năm giờ đang sơ tán qua Arab Saudi để về VN. Nhà cửa mất sạch.

bantci

Xe máy
Mặc dù BĐH đã thông báo trong thớt, nhưng vẫn cố tình tổ lái sang chủ đề khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 21/10/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TaiNon1974

Xe buýt
sao mất nhà đc vậy cụ, em nghĩ sau khi san phẳng palestin, khéo còn đc chia thêm nhà chứ ?????
Nhìn CSHT của dải Gaza như vậy, gom hết bom đạn của Nato chắc gì san nổi. Chưa kể, nếu Is mà tàn bạo quá thì dễ biến 1 người Pls bình thường thành cực đoan, khi đó cho dù 100 đấu 1 thì Is cũng hết luôn người.

believeyou

Xe máy
- Tranh cãi sai chủ đề
Dừng viết bài trong thớt

hoami_tonnu

Xe tải
- Ngôn ngữ không phù hợp
Dừng viết bài trong thớt

hung521707

Xe tải
Chúng tôi phản đối giết dân thường vô tội vạ. Hamas hay Israel đều phải lên án...

Nhiều cụ nói Hamas là khủng bố giết dân Israel rã mam nhưng lại ủng hộ san phẳng dãi Gaza...là lẽ thế nào?
bọn Hamas này thì quan tâm gì đến dân, cái chúng nó cần là xây dựng 1 đội quân chống IS đến người cuối cùng, lãnh đạo thì ở nước ngoài lĩnh tiền, cho con cái đi phương Tây học tập, còn bao nhiêu bom đạn thì dân chịu hết, vì đơn giản là chả phân biết được ai là dân ai là khủng bố nữa rồi, kể cả IS thông báo trước khi đánh bom thì chắc chắn bọn Hamas này cũng sẽ không cho dân ra khỏi tòa nhà mà bắt ở lại làm lá chắn sống. Vì vậy bọn cần tận diệt là bọn Hamas và tất cả những kẻ cầm đầu

tranthanhhaist

Xe buýt
Thôi chốt cái còm cuối, thương dân Israel thì đã có cụ và hội tím lịm của cụ thương cả trăm page rồi, cần gì đến lượt tôi thương dùm, chỉ có Palestine chả ai đả động tới thì tôi nói, hơn nữa cả đám tím lịm vào bưng bô những hành vi thảm sát của Israel vào dân thường nên tôi ghét tôi đăng bài.
Giờ mà còn nói Israel ném bom chính xác nữa thì thua, ném tan nát cả dải Gaza rồi mà bảo chính xác, lại còn ra cái văn vẻ khốn nạn : " Bao giờ họ san phẳng Gaza thì lúc đó mới gọi là tận diệt người Palestine. Giờ mới ném có mấy trăm mục tiêu và họ luôn báo trước để dân di tản thì vẫn tử tế chán." :-o:-o:-o
Mời xem lại các clip Israel đã phá hủy ng dân palestine tôi đã đăng nhé.

Giết người nhưng vẫn phủi tay nhẹ như tựa lông hồng, tôi thua.
Không còm nữa, để mọi người đọc tự nghĩ.
Vâng, báo cho dân di tản nhưng phong tỏa mọi lối đi, hehe di tản vào lòng đất thì đc cụ ạ. Công nhận bỏn văn minh nó có cái rất khác bọt.

nhatthang

Xe tăng
Chúng tôi phản đối giết dân thường vô tội vạ. Hamas hay Israel đều phải lên án...

Nhiều cụ nói Hamas là khủng bố giết dân Israel rã mam nhưng lại ủng hộ san phẳng dãi Gaza...là lẽ thế nào?
Làm ơn viết chính tả cho đúng cái. "Dãi" Gaza là gì hả cụ?

fuxe

Xe container
Nhà máy điện duy nhất tại Gaza thông báo sẽ hết dầu trong vài giờ tới, trong khi nguồn cung dầu và điện đã bị cắt. Như vậy ở đó sẽ bị mất điện diện rộng từ đêm nay.

con dơi 141

Xe điện
Nhiều ghê!

Tiền đất + tài nguyên chắc cả triệu lần số đó.
Còn nhân mạng thì thôi khỏi tính. Vì nhân mạng không có cơ sở tính.
Số này là cho phần tiền thổ dân còn giữ đc. Ko tính phần bị cướp, mất ko giấy tờ, bị lừa bán, đổi rẻ mạt...

AcidS

Xe điện
sao mất nhà đc vậy cụ, em nghĩ sau khi san phẳng palestin, khéo còn đc chia thêm nhà chứ ?????
Chắc đầu tư nhầm chỗ vào mấy khu định cư trong dải Gaza, sang bờ Tây thì dân Do Thái nhổ nước bọt trước cửa nhà thờ Hồi giáo, dân Ả rập vẫn phải nhịn

hung521707

Xe tải
Phải tận mắt trong các khu bọn nó kiểm soát mới thấy nghênh ngang cỡ nào
Đang trên thùng hilux, thấy món gì dân đang bán mà ưng mắt, nhẩy xuống lấy, không trả tiền thì chủ cửa hàng cũng ngậm bồ hòn làm ngọt chứ bật là chết đòn hội đồng với bọn nó ngay
Hứng chí là chĩa ak lên trời bắn như mưa, 😂😂😂😂, cảm giác như trên thiên đường, không ai dám động
được bọn khủng bố nuôi với mục đích bắn nhau thì chỉ có thế thôi, nhưng xử bọn này khó lắm