[Funland] Căng thẳng stress các cụ ở nhà có ngồi thiền bao giờ chưa?

Gionam72

Xe container
Muốn thiền Cụ phải bỏ hình ảnh con bé bàn bên ra khỏi đầu đã.

Hự.

Xe điện
thì theo phái Thiền tông là hướng đến cái chuyện đó.
sách chép rằng có ng hỏi Huệ năng. trước khi chứng quả ngài làm gì
đáp : bổ củi. gánh nước. nấu cơm.
hỏi : sau khi chứng quả thì sao
đáp : vẫn bổ củi. gánh nước. nấu cơm.
lại hỏi : thế khác gì nhau ?
đáp : giờ bổ củi thì chỉ nghĩ đang bổ củi. ok
túm lại. làm gì chỉ chú tâm việc ấy. không nghĩ chuyện khác nữa.
Em nghĩ đúng ra phải là bổ củi nhưng ko nghĩ đến bổ củi hay gì cả. Tất cả tịch diệt, trống không. Đúng tinh thần không có gương thì chẳng có bụi bám.

Lavender168

Xe buýt
Có lần một người nhìn ngắm em hồi lâu rồi nói em hợp với Yoga hoặc thiền. Yoga thì em đã thử nhưng không phù hợp. Em không ưng cái gì không thể khiên cưỡng được. Mặc dù nhìn ngắm các clip, tranh ảnh họ tập sưu tầm đến gần chục năm nay mà em vẫn chưa vào cuộc được nói gì thiền.
Nói nghe chắc có cụ sẽ cười nhưng mỗi khi căng thẳng em thường áp dụng mấy cách sau :
- Đầu tiên là quán tưởng theo kiểu AQ, không rõ bây giờ trong sách có còn dạy bọn trẻ không nhưng em thấy nó thực sự kg chỉ đơn giản là câu chuyện cười, nhưng để áp dụng cái này còn kết hợp cả một chút kiến thức về tử vi. Tự biện giải, và tự thuyết phục mình chấp nhận.
- Thường khi căng thẳng quá em hay vào nhà tắm té nước vào mặt rồi nhìn mình trong gương sau đó nghĩ đến những người hay suy nghĩ bị đàn áp về tinh thần họ trở nên sa sút bạc nhược thần thái thay đổi, và già đi nhanh chóng có khi chỉ sau một trận nào đó. Với lại nếu mình sụp đổ thì đúng ý người ta quá, vậy là sau khi té nước vào mặt tự an ủi mình tất cả rồi sẽ qua. Cảm xúc cũng nhẹ hơn. Nếu cụ nào biết bơi thì đi bơi em nghĩ là quá ổn.
- Ba là vùi đầu vào công việc. Do cái nghề của em liên quan đến cái đẹp và cũng cần tư duy nên, chỉ cần sau một ngày là em quên được, và lấy lại được cân bằng bận bịu.
Nói chung nghe để biết vậy thôi chứ em kg thể nghe ai dc. Thiền là em chịu. Thà em bật nhạc nhẹ nhẹ có giai điệu hay hay lên nằm nghe tý còn hơn. Cái gì tẻ nhạt quá em làm kg nổi.

XSim

Xe container
Muốn thiền Cụ phải bỏ hình ảnh con bé bàn bên ra khỏi đầu đã.
Em cứ ngồi thiền được 1 lúc là dục niệm ùa vào, không định tâm được Cụ ợ
Thiền ngồi chỉ là một cách thiền thôi, ngoài ra còn có thiền nằm, đứng, ... hoặc bất kỳ lúc nào.

Em đang phát triển trường phái thiền dục cho các cụ mợ có cùng đam mê, tức là thiền trong dục, thiền chính là dục mà dục chính là thiền, thiền thiền dục dục, ...

beSuSu

Xe điện
E cho là thiền lúc cơ thể khoẻ mạnh, đầu óc bt, minh mẫn. Thiền để rèn luyện cũng như tránh 1 số vde.
Chứ khi đang stress, đầu nặng trĩu thì ko phải lúc tốt cho thiền.

Nên làm hàng ngày với tâm trí khoẻ mạnh, đừng để lúc có vde rồi mới tìm đến nó.
Đấy là e nghĩ thế

DurexXL

Tháo bánh
Thiền ngồi chỉ là một cách thiền thôi, ngoài ra còn có thiền nằm, đứng, ... hoặc bất kỳ lúc nào.

Em đang phát triển trường phái thiền dục cho các cụ mợ có cùng đam mê, tức là thiền trong dục, thiền chính là dục mà dục chính là thiền, thiền thiền dục dục, ...
Rối cmn loạn cương là toi Cụ êy

Leean

Xe tăng
Cụ cứ làm con xe đạp ra bờ hồ lượn lờ ngắm gái xinh là hết stress, đạp chán thì ghé quán trà hoặc cafe' thưởng thức.
Mấy cái kiểu thiền thiếc chỉ dành cho những người không có sự kiên định và lý tưởng sống mà thôi
Em đối diện với sự căng thăng rất đơn giản: bật VTV1 lên phần thời sự lúc 7g, hay phát lại các chương trình của Cụ T nói chuyện để quán triệt lại tư tưởng, chỉ cần một lúc là lòng lại sáng như trăng ngày rằm, thấy tâm mình hanh thông, gần đạt đến đỉnh_cao_của_trí_tuệ.

Hôm nào mà thấy tâm không an, lòng có chút bấn loạn, hồ nghi là em lấy luôn các tuyển tập, hay ấn bản của tạp chí +S ra mà nghiền ngẫm lại các bài xã luận, lý luận và cương lĩnh, nguyên lý xây dựng và vận dụng tính ảng trong thời đại mới của các cụ đã viết là lòng tự khắc bình yên, tâm an nhiên, cứ đạp gió , rẽ sóng mà lướt tới như chỗ không người.

Đạo ở đâu? đạo trên TV đấy, chịu khó xem hay đọc toàn văn các bài phát biểu của Cụ T ổng thì sẽ tìm thấy con đường để đi.

Yo với chả ga, thiền thiếc, nẫu cả ruột.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
Em hồi đầu làm theo kiểu 1 bước cầu thang 1 bước thở, đi hết 9 tầng là dừng tức chỉ khoảng 5 - 7 phút thôi, sau mới tiến đến giữ nhịp thở, tập trung vào hơi thở, cũng chỉ cần 5 phút. Cụ Thích Nhất Hạnh dạy thiền là thả lỏng chứ không phải gượng ép, thấy khó chịu rồi thì dừng nâng dần dần lên.

cỏ và mây

Xe điện
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
Thiền thật sự có tác dụng ạ.
Em là người nóng tính, nóng vội, nóng tất cả các thể loại nóng, tính cách cực đoan 1 cách khó chịu, cuối năm nào em cũng stress đủ loại và ngồi thiền đc đây ạ :). Có 1 điểm e k biết là nên vui hay buồn khi bạn bè gặp em bảo bắt đầu nc bớt nhảm hơn thôi - giảm bớt tính hài hước, haha.
Em tập thiền quán - hợp lý để giải toả stress... Nó là 1 kiểu tu luyện, cần thời gian và tinh tấn - em nói theo bạn bè em và truyền đạt lại nha, cụ k thể mong mình ngồi xuống là tập trung luôn thiền đc 1 tiếng đứng dậy và điều kì diệu sẽ xảy ra. Việc ngồi xuống thiền mất 10-15p mới tập trung là quá bình thường, hay 1 buổi thiền 1 tiếng tập trung đc 5p cũng rất bình thường ạ 😅. Nhưng đôi lúc chỉ cần tập trung đc 1-2p thôi nó rất tốt cho bản thân rồi ạ :). Em phải đi lại nhiều nên tranh thủ thiền đi lúc bất chợt nhớ ra. Khi thiền quán thân, tâm mình có chạy đi lung tung nhưng khi nhắc đến bàn tay chẳng hạn thì tâm trí mình quay sẽ quay lại tập trung về bàn tay, nghĩa là quay về kết nối với chính bản thân... Em rất thích phương pháp thiền tâm từ của người dẫn thiền cho em. Nó khiến cho nhân sinh quan của em về 1 số câu chuyện em khó chịu 1 cách cực đoan thay đổi dần :).
Dễ nhất thì cụ nên tìm 1 người dẫn thiền, người đủ định lực để dẫn dắt mình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Mấy cái kiểu thiền thiếc chỉ dành cho những người không có sự kiên định và lý tưởng sống mà thôi
Em đối diện với sự căng thăng rất đơn giản: bật VTV1 lên phần thời sự lúc 7g, hay phát lại các chương trình của Cụ T nói chuyện để quán triệt lại tư tưởng, chỉ cần một lúc là lòng lại sáng như trăng ngày rằm, thấy tâm mình hanh thông, gần đạt đến đỉnh_cao_của_trí_tuệ.

Hôm nào mà thấy tâm không an, lòng có chút bấn loạn, hồ nghi là em lấy luôn các tuyển tập, hay ấn bản của tạp chí +S ra mà nghiền ngẫm lại các bài xã luận, lý luận và cương lĩnh, nguyên lý xây dựng và vận dụng tính ảng trong thời đại mới của các cụ đã viết là lòng tự khắc bình yên, tâm an nhiên, cứ đạp gió , rẽ sóng mà lướt tới như chỗ không người.

Đạo ở đâu? đạo trên TV đấy, chịu khó xem hay đọc toàn văn các bài phát biểu của Cụ T ổng thì sẽ tìm thấy con đường để đi.

Yo với chả ga, thiền thiếc, nẫu cả ruột.
Xưa bố em làm tuyên giáo nên cứ gần tết là em có giấy để làm pháo. LN toàn tập với các kiểu hoạ báo LX, bài giảng 9E đều tan tành cùng cánh hoa đào. Cụ nhắc làm em tiếc đứt ruột, toàn sách quý :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Haiprozzz

Xe buýt
Nếu ko ngồi được thì nằm thiền nhé cụ, nhiều người thiền là cố ko suy nghĩ, nhưng mà CỐ thì đó ko còn là thiền nữa. Chú ý thiền ko chỉ là thả lỏng trí não mà thả cơ bắp toàn thân

Yeuaibaygio

Xe container
Em chơi thể thao hàng ngày thấy xả stress rất tốt. Trước em tập yoga cũng hợp vì cơ địa dẻo nhưng thấy chán nên thiền chắc không hợp.

Đồng nghiệp em có 1 anh 7x đời đầu, rất chú ý giữ sức khỏe, sinh hoạt lành mạnh. Mấy năm anh chuyển sang thiền, có vẻ nghiên cứu sâu thì hay chia sẻ kinh nghiệm cho bạn bè đồng nghiệp. Đùng cái bọn em nghe tin anh đột tử, mà là lúc gần 7h tối anh đang thiền ở nhà mới ghê, nghe nói đang thiền thì ngã ra, mà có 2 con nhỏ ở nhà chắc không biết nên lúc đưa được vào viện thì mất lâu rồi chẳng biết do nguyên nhân gì.

thichrauxanh

Xe điện
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
Như cụ dưới nói là chuẩn cụ, ko hẳn như trong Tây Du ký mới là thiền. Mà hiệu quả chắc chắn ổn.
Nó chỉ đơn giản để cơ thể, thần kinh thực vật và bộ não đc giải phóng khỏi áp lực, để tự phục hồi.
Tuy nhiên muốn hiệu quả thì phải cố gắng buông bỏ những áp lực trước, thiền sẽ trợ giúp cho qtrinh này.
Như e chỉ dắm mắt độ 3s là xong thiền, cái gì cũng sẽ quên sạch sẽ, mở mắt ra chỉ còn mỗi gấy, gấy và gấy :P
Thiền thì liên quan gì đến ngồi mà nóng hay lạnh. Nói dài nhưng ngắn gọn là cụ thả lỏng tâm trí thì tự nhiên thân cụ yên, cụ nên xem nghe mấy thiền sư Thái lan lên Youtube có đủ, VN thì có HT viên minh, nghe kĩ hiểu thì hãy làm, chớ nóng vội.

wildness

Xe điện
Em thỉnh thoảng cũng Thiền, lúc quyết tâm em có thể Thiền tư thế kiết già hơn 1h. các loại sách và Thầy dạy Thiền thì bảo chỉ tập trung vào hơi thở, nhưng để làm được không hề đơn giản.
lúc Thiền thì cảm nhận mọi thứ rõ hơn, và lúc Thiền thì cảm giác thời gian trôi rất lâu, nhất là những lúc gần đến thời gian định xả Thiền.

datinh

Xe container
Bài viết vi phạm quy định của diễn đàn:

"44. Spam đối với các chủ đề đang thảo luận. Các hành vi sau đây được coi là spam và ngay lập tức bị Ban Điều hành thu hồi tên đăng ký:
1. Bài viết có nội dung hoàn toàn không ăn nhập với chủ đề đang thảo luận;
2. Bài viết không rõ nghĩa;
3. Bài viết có ý trêu chọc, khích bác, đùa cợt, thiếu nghiêm túc.
4. Bài viết được copy & paste lặp lại một nghĩa trong một thớt, hoặc nhiều thớt. "

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

juve99

Xì hơi lốp
Nằm im ở tư thế thoải mái nhất, mắt nhắm nhưng không ngủ, thả lỏng cơ thể có phải là một dạng nằm thiền không các cụ nhỉ :))
Thiền kiểu này nhiều phải tập thêm tuyệt chiêu như bò thần chưởng nữa 😫

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em thử thiền (có người dẫn) mà chỉ thấy đùi mấy con mẹ thẽm bên cạnh, thế là em bỏ luôn.
Giờ em chạy bộ, xà đơn, bóng bàn thấy hợp.

Dungha

Xe điện
Theo em đã căng thẳng thì không thiền được.

datinh

Xe container
Đa phần là không thực hành thiền, toàn "nghe nói", hoặc "nghĩ là"... ;)

Khi nói đến thiền, thường người ta nghĩ ngay đến Thiền do Tất-đạt-đa giác ngộ-tự tìm ra... nhưng thực tế là qua đến Trung quốc thì các đạo sĩ chế cháo ra món ngồi thiền, luyện công, điều khí... qua đến Lý hồng chí - Pháp luận công thì trong lúc ngồi thiền lại tưởng tượng ra giáo chủ hộ thể. Hoặc qua Mật tông có pha thêm giáo lý của Ấn độ giáo, Tạng giáo thì thành ra ngồi thiền quán tưởng đến các pháp môn khác nhau...
Nhưng nhìn chung thì trong văn hoá Á đông thì Thiền gắn liền với tâm linh, với tôn giáo, với các lĩnh vực huyền bí.
Nhưng trong Tâm lý học hiện đại, thì các nhà khoa học lại xếp Thiền - Yoga... vào môn Luyện sự chú tâm.

Nhưng có 1 điều mà tâm lý học hiện đại chưa thể soi rọi vào Thiền phật giáo (tôi gọi chung thống nhất là Thiền), đó là vì sao khi ngồi thực hành thiền, lại phát sinh ra vô ngã, vô thường... lại phát sinh ra từ tâm - lòng yêu thương chúng sinh.
Hỏi 1 ông không ngồi thiền bao giờ, có thể ông này sẽ nói vẹt là vô ngã, vô thường, rồi đời là bể khổ... nhưng đó là ông ta thuộc vẹt, chứ không phải là thực sự "giác ngộ" - đặt được 1 chân vào con đường mà Thái tử Tất đạt đa đã tìm ra.
Đến khi người yêu bỏ, con về báo vỡ nợ, hoặc bác sĩ báo tin bị ung thư.... là lại quên hết vô ngã, vô thường... sầu lo mất ăn mất ngủ... có khi chết trước cả khi phát bệnh =))
ờ. đại loại thế
nó do căn cơ. rồi định tuệ... này nọ
cho nên. bác nào nghiên cứu tử vi trên tinh thần tìm hiểu. không mê tín
sẽ rất dễ tìm ra đáp án
cung phúc có gì
điền có gì... rồi mệnh. tài . quan...
đều có những dữ kiện để chắp nối. xâu chuỗi. mà người xưa gọi là cách cục. sao nọ sao kia...
mà em chém hăng quá rồi. xin các sếp lượng thứ
mai em phải đi tán gái. nên tem tém cái mùm lại 8-x