[Funland] Căng thẳng stress các cụ ở nhà có ngồi thiền bao giờ chưa?

duyenkhoi

Xe đạp
Ko cụ ạ. Stress là biểu hiện trí não đang mệt và cần nghỉ ngơi đó. Khi ấy khả năng tiếp nhận cái mới của não giảm xuống thấp nhất. Mà thiền đúng cách cũng là 1 loại kiến thức nên học khi stress thì khó tiếp thu hơn. Cái này là kinh nghiệm của em thôi. Còn việc hưởng thụ khi k stress là lựa chọn của mỗi người.
Thiền chính là nghỉ ngơi mà cụ, e có bảo là học cái gì đâu. Cần hiễu rõ 2 từ học thiền ( lý thuyết) và hành thiền ( nghỉ ngơi)

Trái Nho Xanh

Xe đạp
Thiền chính là nghỉ ngơi mà cụ, e có bảo là học cái gì đâu. Cần hiễu rõ 2 từ học thiền ( lý thuyết) và hành thiền ( nghỉ ngơi)
No no no. Với người biết rồi thì thiền có thể là 1 phương pháp giảm stress tốt. Chứ với người chưa biết thì thiền là 1 kiến thức mới cần học và tiếp thu cụ ạ. Quá trình relax não bộ bằng thiền k phải cụ cứ nói thả lỏng là ngta thả lỏng được luôn đâu

wildness

Xe điện
Thiền ko có cái gọi là nhập định hay xuất định, vì lăng xăng nên mới chế ra định để ko còn lăng xăng. Và không còn khái niệm thời gian, khi cụ thấy lâu thì có nghĩa là cụ đang nóng ruột, cụ ngồi khó chịu, chỉ là ngồi theo thói quen. Cụ thử hành thiền cơ động hơn thay vì chỉ ngồi, tâm xả tất cả các thời, ko bị quá khứ lôi kéo ko tưởng về tương lai, chỉ có hiện tại diễn ra ngay bây giờ
Cụ cho em hỏi là, cụ Thiền kiết già được bao nhiêu phút ạ? Hay ước chừng được bao phút vậy?

Chỉnh sửa cuối:

duyenkhoi

Xe đạp
Cụ cho em hỏi là, cụ Thiền kiết già được bao nhiêu phút ạ? Hay ước chừng được bao phút vậy?
mình chưa từng ngồi kiết già, bán già. Vì mình ko thích hợp ngồi, mình thử ngồi vài phút nhưng ko ổn nên quyết ko ngồi, sau đọc thấy bảo ko cần ngồi mà thiền là ở tâm, nên mình chọn tư thế mình thoải mái đó là nằm, nên ban đầu mình nằm thiền, cũng ko tính phút gì, nằm thư giản, ngủ lúc nào ko hay, mọi thứ tự điều chỉnh phù hợp sức khỏe, kiểu mệt thì ngủ đói thì ăn, sau đó thì ko khái niệm thiền tư thế gì nữa, mà áp dụng vào hoạt động bình thường trong cs.

wildness

Xe điện
mình chưa từng ngồi kiết già, bán già. Vì mình ko thích hợp ngồi, nên ban đầu mình nằm thiền, cũng ko tính phút gì, mọi thứ tự điều chỉnh phù hợp sức khỏe, kiểu mệt thì ngủ đói thì ăn, sau đó thì ko khái niệm thiền tư thế gì nữa, mà áp dụng vào hoạt động bình thường trong cs.
Mình thấy bạn có vấn đề về đọc và hiểu, mình đâu có bảo xuất Thiền. Sao bạn lại bịa ra vậy?
Mình bảo là "xả Thiền" bạn nhé, chưa hiểu thì google.

duyenkhoi

Xe đạp
Mình thấy bạn có vấn đề về đọc và hiểu, mình đâu có bảo xuất Thiền. Sao bạn lại bịa ra vậy?
Mình bảo là "xả Thiền" bạn nhé, chưa hiểu thì google.
uh mình bị vấn đề thật, với mình gọi là gì cũng dc

wildness

Xe điện
uh mình bị vấn đề thật, với mình gọi là gì cũng dc
Bạn đừng tự ý bịa ra như vậy nhé, mình thấy vô duyên.
Thiền nó cũng có rất nhiều trường phái, mình nghĩ bạn mới hiểu được chút ít mà giọng điệu cứ như dạy người khác.

duyenkhoi

Xe đạp
Bạn đừng tự ý bịa ra như vậy nhé, mình thấy vô duyên.
Thiền nó cũng có rất nhiều trường phái, mình nghĩ bạn mới hiểu được chút ít mà giọng điệu cứ như dạy người khác.
mình bịa ra thật, bạn ko tin thì nó có là thật đâu. Bạn là nam mình bảo là nữ thì bạn nhận hay ko nhận, thiền mình bảo từ có đến ko phương pháp, bạn bảo có nhiều thì ai đúng ai sai.

Tiengmuadem

Xe hơi
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
E cũng hay ngồi thiền với cụ Williams Cường... xả stress khá tốt ( e fun thôi nhé cụ😁)

wildness

Xe điện
mình bịa ra thật, bạn ko tin thì nó có là thật đâu. Bạn là nam mình bảo là nữ thì bạn nhận hay ko nhận, thiền mình bảo từ có đến ko phương pháp, bạn bảo có nhiều thì ai đúng ai sai.
Mình ko thích và không nc với kẻ "có vấn đề đọc hiểu" (cái này bạn đã tự nhận) nữa, lại thích "bịa" chuyện.
Nên mình cảm thấy bạn chưa đủ tầm hay đủ tuổi để tiếp tục tranh luận với mình, tiện thể mình cũng cho bạn vào ds đen sau 24h nữa. Bởi với mình thì những gì bạn nói không có gì đáng giá, và đáng để quan tâm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

cỏ và mây

Xe điện
Chất lượng cuộc sống phản ánh tình trạng của Tâm. Tâm bị bủa vây bởi 5 triền cái (5 chướng ngại trói buộc Tâm - Tham, Sân, Si, Trạo Hối/ Thuỳ Miên, Nghi).

Cụ chắc hay gặp phải cái chướng ngại Sân. Người như cụ lại sẽ rất có ý thức thay đổi và thực hành, thường thấy rõ được lợi ích từ thiền nhất.
Em có đủ cả 5 chướng ngại trên ạ. Sân có vẻ ít nhất nhưng lại kinh khủng phết. Em nhận ra đc những cơn sân của em chỉ đến từ 1 số đối tượng nhất định và xuất phát từ sự tương đồng với những tổn thương trong quá khứ. Em nghĩ em đã pass over đc rồi hoặc nó chưa xuất hiện lại để em kiểm chứng. Haha. Em k thích cái từ chữa lành - nó bị lạm dụng quá nhiều trong thời gian gần đây. Nhưng đúng là phải bình ổn cảm xúc thì mới tránh đc những trở ngại. Năng lực và ý chí của em rất có giới hạn nhưng em may mắn gặp đc người đồng hành tận tâm và kiên nhẫn với em ạ. Em lười còm lắm, khi vào topic có nhiều người k hiểu về thiền và nói những lời tiêu cực, em rất muốn kể về những người thiền cùng em để mng có thể thấy đc mặt tích cực của thiền. Cuối cùng lại thôi, nói vài dòng về trải nghiệm bản thân để cụ chủ topic có cái nhìn đa chiều hơn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NiceMoon1

Xe tải
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
Khó lắm cụ ơi. Em luyện cả năm trời mà chỉ tĩnh tâm được 3-5 phút là nỗ lực cố gắng lắm đó :D .
Nhưng đúng là rất hiệu quả đó cụ, ngoài vui khỏe ra thì trí tuệ minh mẫn lên hẳn đó nên em vẫn cố gắng hàng ngày, một người mớiđược có vài phút đã thấy hiệu quả rồi :D.
À mà thiền thì kết hợp buông bỏ, bỏ tham-sân-si thì nó mới hiệu quả nha, ví dụ em thì song song thiền là release bớt việc, không vì tiền mà tham lam, ganh đua, tranh đấu.

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi lúc stress em thường bật phim XXX xem ...

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cứ ngắm gái xinh là hết stress.

thientudolong

Xe container
Thường stress đầu óc e giải quyết bằng stress cơ bắp. Chạy bộ. Bơi. Tập hit
Mệt là quên hết
cụ giống e
nó làm đầu óc ta minh mẫn hơn để đưa ra lựa chọn phù hợp hơn
vì đơn giản những cái như thiền thể thao nó chả giải quyết được vấn đề ta đang gặp phải
kết quả cuối cùng ở đây là đầu óc tỉnh táo minh mẫn và tích cực hơn để đối diện với vấn đề mà thôi

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Thiền là 1 trạng thái của não bộ, ko phải là tư thế của cơ thể cụ ah.
Cụ có thể nằm thiền, đứng thiền, chứ ko phải nhất thiết là ngồi thiền, cũng ko phải là phải chọn nơi, địa điểm để thiền, nếu cụ đã đến gần điểm giác ngộ, thì giữa nơi đông đúc ồn ã, cụ cũng thiền được.
E quan điểm giống CỤ dù không biết thế sẽ là đúng hay sai. Thiền không có nghĩa là ngồi đúng tư thế rồi hít thở như Youtube hướng dẫn, với E thì là cố không nghĩ đến những chuyện linh tinh, thả lỏng cơ thể.

Diep1979

Xe điện
Nhà cháu mỗi lần stress là lấy ảnh vk con ra ngắm và bảo: "Khổ đến như này mà mày còn chịu đựng được ngần ấy năm qua rồi. Thì dăm ba cái vất vả ngoài kia có sá gì?"

Đi uống bia, cười khà một cái.

Ngủ dậy, nhà cháu lại lao vào cuộc sống 😁