[Funland] Cảnh báo chấn thương do Laptop phát nổ.

minhhai985

Xe lăn
Ca này ngay làng quê e. Quá đau xót.

ipconfig

Xe tải
Laptop chính hãng rất khó có thể nổ. Các cụ lưu ý mấy cái laptop cũ mà các cửa hàng nhập ở nước ngoài về bán. Loại này thường được mông má và thay pin. Pin không rõ xuất xứ, chất lượng nên rất dễ gây cháy nổ.

Xe Thánh

Xe buýt
Công suất tiêu thụ điện trung bình của laptop dao động từ 30W đến 70W, không tạo nên được 1 vụ nổ.
mấy cụ chém ko sạc pin khi dùng laptop, chắc các cụ chỉ dùng lap lướt web.
Dùng tác vụ nặng, máy trạm, ko sạc thì chỉ là 1 chốc 1 lát, ko phải hằng ngày.
Thông thường cháy nổ ở mức này thôi ạ
Logic nếu laptop mà phát nổ được kinh thế này thì làm gì có hãng máy bay nào dám nhận à cụ, nó cùng lắm xì xì khói khói là chạy đi ngay, làm quái nào nổ dập mặt được, cụ có thể xem pin của cái oto điện nó nổ cũng chỉ xì xì cái đã thôi, nguyên tắc muốn nổ nát bét thì phải được cuốn nhiều lớp kiểu như các cụ cuốn pháo ấy
Trường hợp này khả năng do sạc đểu nên điện 220v chạy thẳng vào máy mới gây cháy nổ được thôi.
Không biết có video ghi lại vụ cháy nổ không, chứ hậu quả và nguyên nhân như này em cũng thấy gợn gợn
khả năng lại thay đồ đểu của bọn thợ ối giời ôi vào .
Thế giải thích việc dị vật (mảnh vỡ laptop) găm trong cơ thể kiểu gì cụ? hay tự "nhét" vào?
Thứ nhất là không bao giờ vừa sạc vừa dùng pin. Rất dễ gây cháy nổ.

không sạc pin khi không có người ở gần. Hoặc để cạnh các vật dụng dễ cháy như chăn màn đệm.

laptop nếu pin chai rồi mà chưa có điều kiện thay pin thì tháo pin vứt đi. Dùng điện trực tiếp. Thường thì pin trước khi nổ sẽ có cả 1 quá trình dài pin bị phồng lên. Gây kênh vỏ máy. Nếu chú ý kỹ sẽ phát hiện ngay.
Hãng nó thiết kế ra laptop nó cũng tính cả rồi ạ, laptop mới cứng sạc full còn dùng đc mấy tiếng chứ trước em mua con laptop cũ hình như con Acer 4736z hay sao ấy, sạc full dùng nửa tiếng hết pin, nên không cắm điện thì sao. Mùa hè cao điểm nó nóng kinh khủng, vừa dùng 1 lúc sờ bàn phím và thân máy nóng hổi, em cũng hơi lo sợ nó nổ. Thế mà phà phà mấy năm giời, tối nào cũng dùng liên tục từ 7h tối đến 11h đêm

FunnyDino

Xe tải
Thứ nhất là không bao giờ vừa sạc vừa dùng pin. Rất dễ gây cháy nổ.

không sạc pin khi không có người ở gần. Hoặc để cạnh các vật dụng dễ cháy như chăn màn đệm.

laptop nếu pin chai rồi mà chưa có điều kiện thay pin thì tháo pin vứt đi. Dùng điện trực tiếp. Thường thì pin trước khi nổ sẽ có cả 1 quá trình dài pin bị phồng lên. Gây kênh vỏ máy. Nếu chú ý kỹ sẽ phát hiện ngay.
Cái pin lởm nó thay cell lởm mới có rủi ro.
Pin OEM thì có mà chết pin cũng khó nổ được, laptop cắm sạc bỏ 24/24 chả xi nhê.

poiuy

Xe cút kít
Cũng vì sợ nổ em cẩn thận tháo pin cắm điện dùng laptop ở nhà, pin cất một chỗ khác. Rồi một ngày đẹp trời gấu dọn nhà, cục pin bay ra thùng rác lúc nào em cũng không biết :D
Laptop đời cổ mới được tháo pin, và loại pin tháo được cũng ko bao giờ nổ. Giờ pin lithium lắp liền khó tháo và pin này thì mới nổ.

Tôi cắm xạc từ thời các cụ of còn đập muỗi trong rừng trường sơn trốn b52 mẽo :)

Pigwalk

Xe container
Sao cháy nổ pin laptop mà thiệt hại như nổ mìn thế nhỉ. Quá nguy hiểm.

susu

Xe điện
Nghe cũng kinh khủng phết nhỉ. Em toàn vừa làm vừa sạc
8-x

Marie Lee

Xe buýt
Em không bao giờ tin mấy cái laptop và điện thoại phát nổ, 100% các bài báo đều không dám nêu tên hãng, nó kiện chết
Em xem các video cháy nổ pin điện thoại laptop suốt, không thể đủ kín và chắc để tạo áp suất mạnh như vậy được.
Em nghi ngờ là mấy cháu này hoặc gia đình mấy cháu này chơi pháo lậu, hoặc tàng trữ chất nổ nhưng không dám khai thật thì
Chỉ có pháo cuốn thì mới nổ được thế
Cụ thử lên youtube tìm xem các thí nghiệm về pin Lithium phát nổ xem nghi ngờ mấy cháu với gia đình làm gì. Một khi đã cháy nổ thì chỉ có cách ngồi chờ nó hết phản ứng hoá học và ngừng cháy thôi, trong gia đình không có phương tiện để dập cháy nổ pin lithi đâu cụ ạ.
Còn vì sao nó nổ thì phải chờ cơ quan điều tra ạ, em chỉ muốn nói là pin nó nổ rất kinh khủng đấy.

BMW X11

Xe tăng
Hãng nó thiết kế ra laptop nó cũng tính cả rồi ạ, laptop mới cứng sạc full còn dùng đc mấy tiếng chứ trước em mua con laptop cũ hình như con Acer 4736z hay sao ấy, sạc full dùng nửa tiếng hết pin, nên không cắm điện thì sao. Mùa hè cao điểm nó nóng kinh khủng, vừa dùng 1 lúc sờ bàn phím và thân máy nóng hổi, em cũng hơi lo sợ nó nổ. Thế mà phà phà mấy năm giời, tối nào cũng dùng liên tục từ 7h tối đến 11h đêm
Bác lắp cho máy cái quạt, nó đỡ nóng rất rất nhiều, bác ạ.
Tôi đang dùng quạt rồi, thực sự ổn.

Rookies

Xe buýt
Sao cháy nổ pin laptop mà thiệt hại như nổ mìn thế nhỉ. Quá nguy hiểm.
Laptop này nhồi KClO3 :))

Bố bảo nhà ấy dám nêu tên hãng lap. Thằng cu nghịch - giờ phải chữa cháy. Không thì đã quạc lên ăn vạ đòi bồi thường các kiểu rồi.

Các cụ thấy các vụ nổ điện thoại gây sát thương ở VN có điểm chung là nạn nhân không bao giờ dám tố hãng sản xuất không? Toàn các cháu tình cờ đang xem clip youtube hướng dẫn quấn pháo cả. :P

Nguy cơ của pin laptop là cháy - chứ không phải nổ.

Chỉnh sửa cuối:

tamock

Xe buýt
Laptop này còn dư từ tết đến giờ chưa xạc.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ thử lên youtube tìm xem các thí nghiệm về pin Lithium phát nổ xem nghi ngờ mấy cháu với gia đình làm gì. Một khi đã cháy nổ thì chỉ có cách ngồi chờ nó hết phản ứng hoá học và ngừng cháy thôi, trong gia đình không có phương tiện để dập cháy nổ pin lithi đâu cụ ạ.
Còn vì sao nó nổ thì phải chờ cơ quan điều tra ạ, em chỉ muốn nói là pin nó nổ rất kinh khủng đấy.
Nó bốc cháy chứ có nổ như trong bài đâu cụ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Mình vừa cắm vừa làm việc tại VP cả chục năm nay chưa gặp
Vâng
Một cái việc mà có thể nói là hàng triệu người, làm thường xuyên hàng ngày hàng giờ, ở khắp mọi nơi
Không may sảy ra một trường hợp thì là tỷ lệ rất nhỏ
Ừ, thì đưa tin là có vụ thế cũng được
Nhưng có cccc giề mà phải cảnh với chả báo

Cháu đang dùng laptop Asus UX303UA ra mắt năm 2015. Đến giờ là gần 9 năm nhưng pin vẫn 4-5 tiếng nếu cháu dùng để dùng bộ Office 2019 và nghe nhạc nhẹ. Và cháu luôn cắm sạc khi ở gần nguồn điện, kể cả pin có 100%. Chưa sửa chữa lần nào (Chỉ thay ổ cứng lên 256GB do ổ cứng mặc định 128GB lưu trữ ít quá)

Thế nên vụ này cháu hơi lấn cấn về nguyên nhân. Còn nếu đúng thì quá hi hữu và cháu bé quá không may mắn.

View attachment 8404061
Laptop đời cổ mới được tháo pin, và loại pin tháo được cũng ko bao giờ nổ. Giờ pin lithium lắp liền khó tháo và pin này thì mới nổ.
Nghe cũng kinh khủng phết nhỉ. Em toàn vừa làm vừa sạc
8-x
Laptop này nhồi KClO3 :))

Bố bảo nhà ấy dám nêu tên hãng lap. Thằng cu nghịch - giờ phải chữa cháy. Không thì đã quạc lên ăn vạ đòi bồi thường các kiểu rồi.

Các cụ thấy các vụ nổ điện thoại gây sát thương ở VN có điểm chung là nạn nhân không bao giờ dám tố hãng sản xuất không? Toàn các cháu tình cờ đang xem clip youtube hướng dẫn quấn pháo cả. :P

Nguy cơ của pin laptop là cháy - chứ không phải nổ.

Chỉnh sửa cuối:

kenzzz

Xe buýt
Tốt nhất dùng thường xuyên thì tháo pin ra , đi đâu mới gắn vào dùng