Cảnh báo cháy bóng đèn

Crazycars

Xe tăng
Như tiêu đề, em nhờ các cao lão tư vấn cho vụ này vì có thể vào một ngày buổi tối đẹp trời đi trên con đường ấm cúng mầu vàng của đèn đường bỗng dưng đèn cốt hay pha tèo lúc nào không hay gây mất an toàn hoặc xấu hơn thì có thể ví sẽ bị mỏng bớt đi...
Theo các cụ nên làm đèn báo và làm thế nào hay cách nào khác chẳng hạn cháy bóng cái là xe phanh cứng lại luôn :D Đỡ bị oan ức.
Cảm ơn các cụ quan tâm

ô tô 30

Xe tải
Cái này mấy e hiện đẠi thấy có, còn bảo chế vào xe cỏ thì em chưa thấy cụ nào làm được.

hoacvxd

Xe tăng
Em nghĩ cái này hoàn toàn làm được, cũng như kiểu báo cửa chưa đóng.

Dienld

Xe tải
Dựa trên nguyên lý gì nhỉ ? có mạch nào để xác định xem có dòng điện chạy qua đèn pha hay không à ? Cụ nào có biết dòng xe hiện đại nó kiểm tra đèn cháy thế nào cho anh em biết với nhé.

vonam

Xe hơi
em nghĩ đèn mà cháy tức là râu nó bị đứt, mạch điện đèn lúc đó sẽ hở ==> bằng cách nào đó gắn 1 mạch phụ để báo khi mạch bị hở là được.

saomai

Xe máy
Chả cần độ, em kiểm tra bằng cách khi chờ đèn đỏ thì soi các loại đèn vào đýt xe trước, cái nào cháy biết liền.

FiatHetxang

Xe hơi
Như tiêu đề, em nhờ các cao lão tư vấn cho vụ này vì có thể vào một ngày buổi tối đẹp trời đi trên con đường ấm cúng mầu vàng của đèn đường bỗng dưng đèn cốt hay pha tèo lúc nào không hay gây mất an toàn hoặc xấu hơn thì có thể ví sẽ bị mỏng bớt đi...
Theo các cụ nên làm đèn báo và làm thế nào hay cách nào khác chẳng hạn cháy bóng cái là xe phanh cứng lại luôn :D Đỡ bị oan ức.
Cảm ơn các cụ quan tâm
Cháy bóng mà phanh cứng lại thì có khi cụ lại bị oan ức nhiều hơn. Xe em cũng hay cháy bóng lắm.

Rob Tran

Xe điện
Bắt một cái đèn báo nối tiếp với đèn pha. Thấy nó tắt thì biết 1 trong 2 bóng sẽ cháy mà!

billnantes

Xe container
ai nghĩ ra được cách cảnh báo thì quá hay ,chính em cũng 1 lần bị xxx dừng lại vì cháy 1 bên bóng đèn mà mình không biết ,đã thế xuống xxx còn cứ đòi phạt ,đi trong phố đèn cao áp sáng rực,xin không cho em gọi cho người thân luôn .

MIT-ONE

Xe điện
Dựa trên nguyên lý gì nhỉ ? có mạch nào để xác định xem có dòng điện chạy qua đèn pha hay không à ? Cụ nào có biết dòng xe hiện đại nó kiểm tra đèn cháy thế nào cho anh em biết với nhé.
Các cụ đi đêm cắt 2 miếng bìa caton che phía trước đèn Lúc nào nó cháy biết ngay Khỏi cần chế cháo gì

Rickyman

Xe điện
Cảm ơn các cụ quan tâm

- Vụ này cũng không khó. Nguyên lý là khi bật đèn, nếu đèn sáng sẽ có dòng điện chạy qua dây dẫn. E tư vấn cho cụ chủ nếu thực sự cụ là người thích vọc, có thể tham khảo thêm kinh nghiệm các cụ hay vọc xe trên này. Bóng pha hay cos của xe oto khoảng 55-60w, với điện áp 12V thì dòng qua bóng khoảng 5A, như vậy chỉ cần một con Role bảo vệ mất pha đưa tín hiệu ra còi chip để cảnh báo khi bật công tắc đèn mà bóng cháy.
- Cụ thể như nào nếu cụ thực sự cần em sẽ vẽ sơ đồ chi tiết
- Chi phí không quá 200K

Crazycars

Xe tăng
- Vụ này cũng không khó. Nguyên lý là khi bật đèn, nếu đèn sáng sẽ có dòng điện chạy qua dây dẫn. E tư vấn cho cụ chủ nếu thực sự cụ là người thích vọc, có thể tham khảo thêm kinh nghiệm các cụ hay vọc xe trên này. Bóng pha hay cos của xe oto khoảng 55-60w, với điện áp 12V thì dòng qua bóng khoảng 5A, như vậy chỉ cần một con Role bảo vệ mất pha đưa tín hiệu ra còi chip để cảnh báo khi bật công tắc đèn mà bóng cháy.
- Cụ thể như nào nếu cụ thực sự cần em sẽ vẽ sơ đồ chi tiết
- Chi phí không quá 200K
Em muốn vụ này mà cụ. Nguyên lý hoạt động thì em không biết nhưng cái khoản đấu đá, hàn linh kiện theo mẫu đơn giản thì em chiến được. Cụ cho em xin chi tiết nhá.
Cảm ơn cụ người đàn ông giầu mà ky :D

thuviet

Xe buýt
Cụ dùng loại bóng hin hịn 1 tý thì em nghĩ tuổi thọ bóng tốt chứ

Crazycars

Xe tăng
Vâng thì điều gì cũng có thể xẩy ra mà, hạn chế được là tốt nhất.

haihazin

Xe buýt
cái này hay đấy ạ, cụ nào có kỹ thuật thử làm đi.

vietsonxp

Xe tăng
Cảm ơn các cụ quan tâm
Có một cách rất đơn giản là cụ đấu 1 rơle 12V song song với dây tóc của bóng đèn, khi đèn sáng bình thường thì điện áp trên rơle không đủ để đóng cho rơle, khi tóc đèn bị cháy lập tức rơle đủ điện áp và đóng lại, từ tiếp điểm của rơle cụ muốn làm gì cũng được, đấu vào đèn, còi...kể cả cụ thiết kế hệ thống khi cháy đèn thì chọc gậy vào bánh xe để phanh cung được.:D
Còn nhà cháu chỉ lấy tín hiệu để đưa vào bộ điều khiển trung tâm và báo trên LCD là bóng nào cháy luôn, kể cả đèn hậu, đèn phanh, xi nhan...đợt này em bận quá nên chưa hoàn thiện được dự án full option cho xe cỏ, khi nào xong sẽ show hàng cho các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: