[Funland] Cảnh báo lừa đảo qua shopee

tung1311 .

Xe điện
Shopee có chính sách chỉ giao tiền cho chủ hàng khi người mua khẳng định đã nhận và không khiếu nại về đơn hàng đã nhận (nếu người nhận hàng không làm việc này thì tiền của chủ hàng sẽ bị treo ít nhất cả tháng).
Bác chưa mất, việc người bán không nghe điện thoại cũng chẳng thành vấn đề nếu bác gửi khiếu nại, sau đó là những chứng minh cần thiết.
Shopee có thể đơn phương giải quyết mà không cần bác phải liên lạc với chủ hàng, chỉ cần bác có hóa đơn chứng minh bác đã gửi trả hàng (bằng bảo đảm).
Em cũng 2 lần phải khiếu nại.
Lần đầu là hàng kém chất lượng, chủ hàng tìm mọi cách chứng minh nhưng Shopee vẫn giải quyết hoàn tiền.
Lần thứ 2 chủ hàng gửi thiếu hàng, em chỉ cần chủ hàng gửi thêm cho đủ nhưng không thể nào liên lạc được, Shopee cũng giải quyết hoàn tiền...
Cách làm của Shopee cũng bảo vệ được khách hàng.
Chỉ có cách hoàn tiền của Shopee hơi phức tạp thôi!!!
cụ chắc éo thèm đọc

Lead_trang

Xe hơi
case này lừa to e nghĩ nên làm cho ra nhẽ, chứ case lẻ tẻ 200,300k e đoán rất nhiều

Đợt này e cũng nạp thẳng thẻ thanh toán luôn cho lành

zonda82

Xe container
Em cũng toàn lướt Shopee, dính một phát giao nhầm cơ mà em xử lý xong rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Lộ thông tin mua hàng nguy hiểm phết.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
em nghĩ vụ này là do bên giao hàng rồi.
mợ thử tìm hiểu bưu cục nào nhận đơn hàng này trước khi phát về cho cụ, rồi gặp quản lý, tìm cách giải quyết xem sao, khả năng cao là bị lừa vì nếu nó chuyên nghiệp, mua sim 1 lần vứt đi thì chỉ có nhờ xxx thì mới tóm đc mà xxx đâu rảnh làm mấy vụ này.

---------------------
Trước em cũng bị 1 vụ đổi hàng, mất 800k, khách mua của e 2 lọ thuốc, sau nhận được 2 lọ nước muối sinh lý, tại bưu cục Quế Võ - Bắc Ninh.
Nhận được thông tin khách hàng phản ánh thì bên em điều tra từ bưu cục, nhưng chịu không phát hiện ra ai tráo hàng.
=> em mất 2 lọ thuốc giá 800k, khách mất 800k nhận lại 2 lọ nước muối sinh lý
=> đứa ăn cắp kiếm đc 1tr6.

Sau đó 1 tháng, 1 khách khác của bên em cũng ở khu vực Bắc Ninh, em thấy báo trên hệ thống là hủy đơn... sau đó bên em gọi khách để hỏi vì sao hủy, thì khách báo đã nhận được hàng...
=> em nhờ khách chụp, và ktra hàng, thì đúng là 2 lọ bị mất cắp thời gian 1 tháng trước.
(em nhận ra vì số lô, và hàng có đánh dấu).

Vậy là em đoán đứa giao đơn cho khách mới này chính là đứa đổi hàng cách đây 1 tháng của e, e làm việc với qly của bưu cục, đưa đủ bằng chứng và trình bày như vậy, đại khái em nói là không để để cơ quan có người ăn cắp được, trường hợp này là bằng chứng rất rõ, và bưu cục hứa giải quyết các kiểu.
Nhưng em ở HN, nó ở BN nên e cũng ko theo sát xem nó xử lý ntn. e đoán là đuổi rồi vì lộ thông tin ăn cắp như vậy ko ai chứa cả.

Đó là vụ của em, đăng lên cảnh báo cho các cụ mợ tham khảo.

TamAn7810

Xe tăng
Nguy hiểm nhỉ, e mua trên shoope toàn đố rẻ thôi chứ đồ tiền triệu thì tự đi xem rồi mua cho yên tâm.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trả tiền mặt khi nhận hàng thì hoàn kiểu gì cụ ơi. Cụ thớt đang dính như vậy
em mua shopbee rồi kể cả trả tiền mặt khi khách hàng khiếu nại và gửi trả hàng,shopbe vẫn hoàn tiền.

HiFive

Xe tải
em chưa dính phốt nào mà vào đọc còm các cụ sợ chả dám dùng nữa luôn

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Có thể bọn nhân viên cửa hàng hoặc giao hàng bố láo, nhưng đúng ra lừa kiểu này hên xui thôi vì nếu không nhờ nhận nó sẽ bị lộ ngay :-??
Chắc gì đã lộ ngay, em nhận hàng vì nó ko cho kiểm tra nên có khi nó đi rồi mở ra mới biết hàng gì.
Đáng lý ra tất cả hàng shopee phải đóng gói theo bao bì của shopee, như amazon vậy, chứ nhiều khi nhận hàng nó đóng gói bó bột ko chuyên nghiệp

TuNN

Xe buýt
lần trước em đã đăng cảnh báo 1 lần vụ ship ma rồi mà. Bọn nó toàn lượn lên fb xem ai hay mua hàng online thì nó ship đơn ảo đến nhà cho khách. Nếu người nhà chủ quan nhận hộ hàng thì mất tiền oan, nhận về gạch đá, sạc hỏng... Nếu người nhà vnvp đó check lại rồi k nhận hàng thì bọn nó cũng chả mất gì vì shopee nó hoàn lại hàng cho bọn đểu đó. v..v

TuNN

Xe buýt
lừa đảo giờ nhiều lắm. Nó còn theo dõi mình từ cửa hàng điện máy về tận nhà: Xong cả tháng sau gõ cửa nhà bảo anh ơi em ngày xưa giao hàng điện máy cho anh. Em bị giao thông bắt xe , anh cho em vay 500k rồi tí em về cửa hàng lấy tiền đền anh. Lâu rồi k nhớ mặt nv giao hàng mà lại thấy ngại nên cho vay. Mất hút. sau gặp đúng ông giao hàng thật mới biết bị lừa.

atti_vn

Xe tải
Nếu đơn hàng bị tráo giao cho cụ mà chưa giao cho khách thật thì shopee cũng dễ giải quyết thôi, vì khả năng cao là 2 ông shipper giao cho 2 khách thông đồng với nhau, vấn đề bây giờ là phải khiếu nại lên shopeee để giải quyết cho mình. Cái sai duy nhất của cụ chủ là nhận hàng không xem có đúng bưu phẩm của mình không? Thấy nhãn đề có cho mở kiểm tra, em cũng hay đặt hàng trên này, thanh toán qua thẻ và nhờ người nhà nhận nên cũng phải dặn cẩn thận hơn.

BAYFUN

Xe tăng
Em chả dám mua online với giá trị số tiền lớn như thế, shopee vẫn đứng sau tiki về chất lượng phục vụ cũng như chất lượng như sản phẩm

poiuy

Xe cút kít
Thông tin của cụ thớt lù lù trên tờ vận đơn dán trên gói hàng đấy, cụ nhận hàng xong đem vứt nó đi ai mà chả đọc được. Em cũng từng bị với 1 đơn hang ất ơ rồi, sau đó nhận hàng là em luôn xé bỏ phần thông tin của mình. Với 1 số dịch vụ giao hàng thì họ che bớt thông tin (GHN chẳng hạn), rồi số tiền nữa, cũng có chỗ không in ra.
Tuy nhiên nếu bị lộ cả thông tin giá trị món hàng thì rất có thể lộ từ kho của đơn vị giao nhận, chỉ cần chụp ảnh lại túi hàng là có đủ.

Go on

Xe điện
Em trả tiền mặt...
Shopee giữ tiền và chỉ thanh toán lại cho chủ hàng khi khách hàng bằng lòng với món hàng được giao.
Người nhận hàng phải vào thông tin lại, nếu không tiền sẽ bị giữ cả tháng mới được thanh toán cho chủ hàng!
Vấn đề là số tiền đã trả của chủ pic ko phải của bên giao hàng nhận, mà thằng lừa đảo nó cầm nên shopee cũng ko nhận đc số tiền đó nên ko hoàn đc cụ ah

h2k

Xe hơi
Em trả tiền mặt...
Shopee giữ tiền và chỉ thanh toán lại cho chủ hàng khi khách hàng bằng lòng với món hàng được giao.
Người nhận hàng phải vào thông tin lại, nếu không tiền sẽ bị giữ cả tháng mới được thanh toán cho chủ hàng!
Vấn đề ở đây là người mua hàng không trả tiền cho bên GHN hoặc shopee mà là giao tiền cho 1 thằng ất ơ lừa đảo. Shopee nó có nhận đc tiền đâu mà nó giữ. Bác đã hiểu chưa?

big men

[Tịch thu bằng lái]
Trả tiền mặt khi nhận hàng thì hoàn kiểu gì cụ ơi. Cụ thớt đang dính như vậy
Shopee hoàn tiền lại vào ví shopee của khách ạ ! sau đó khách chuyển tiền từ ví về tài khoản , hoặc để trong ví lần sau mua hàng tiếp ạ !
Còn cụ chủ bị dính quả tiền mặt ngoài luồng nên ko liên quan gì shope cả vì shope ko cầm số tiền này :(

Civic to Merc.

Xe container
Hiện tượng này Em xác nhận là có, thông tin đơn hàng của khách mua hàng ở trang shop online bị lộ ra ngoài để kẻ lừa đảo giao hàng trước thu tiền, hàng là fake
Chắc qui trình bọn shopee (cả shopee+ giao hàng) có lỗ hổng và nó ăn cắp đc thông tin nên nhanh chóng hớt váng. Làm đc 1 sẽ làm đc nhiều lần và nhắm vào các đơn giá trị cao.

Qua đây e thấy bọn Adayroi chặt chẽ hơn vì shipper cũng của Adayỏi nên nó kiểm soát tốt hơn. Shopee là qua 1 bên nữa rồi...nếu lộ ở bên giao hàng nó nhìn đơn chậm giao lại, báo cho đồng bọn giao lấy tiền trc là xong.

atk234

Xe tăng
Trước em có xem ở đâu, trường hợp cụ cũng gần như thế.
Tức là giờ có tình trạng lập shop trên shoppee, hoặc các trang thương mại điện tử tương tự. Sau đó họ treo đầu dê bán thịt chó. Lấy thông tin khách hàng, giao hàng không đúng yêu cầu. Còn việc shoppee có sử lý được gian hàng hay không lại là vấn đề khác. Với mỗi shop lập ra, bọn nó chỉ cần lừa vài trường hợp như cụ là bọn nó ung dung rồi.

muoibaconcho

Xe điện
Tinh vi quá. Trường hợp trả trước qua thẻ visa thì sao nhỉ ,?
Thì không giao hàng nhưng vẫn ghi là đã giao. Nếu khách hàng ko để ý vào app xem và quá thời hạn khiếu kiện thì mất tiền nhưng không có hàng. Đó là trường hợp của em.