[Funland] Cảnh báo : mạo danh nhà mạng Vinaphone, đe dọa khách hàng

Đến giờ này ngồi lập thớt mà em vẫn tim đập chân run.
Chả là thế này. Hơi dài dòng tý, CCCM chịu khó đọc, không thì bỏ qua

Trưa nay, em chuẩn bị đi nằm cho đỡ mỏi thì chuông điện thoại kêu. Em thì phải nghe hầu như bất cứ số điện thoại nào gọi đến nên tự nhiên máy thôi.
Đầu dây bên kia hỏi : Có phải máy của anh ... ABC - XYZ không ?
Đáp : Đúng rồi.
Hỏi : Ngoài số này thì Vinaphone chúng tôi thấy anh có đăng ký 1 số nữa là 12345... (nó nói số mà em không nhớ). Số máy này đang nợ tiền cước. Đề nghị anh đóng cước.
Em hơi giật mình vì quả thực bên em có 1 số số máy khác nữa nhưng nghe thấy số họ nói thì không phải số của mình.
Đáp : Tôi không dùng số máy này.
Hỏi : Nhưng số này đăng ký tên anh mà. Có phải anh tên là ABC-XYZ không ?
Đáp : Đúng rồi.
Hỏi : Số máy này đăng ký tên anh mà.
Đáp : Tôi không đăng ký và cũng không sử dụng số máy này.
Hỏi : Có phải số CCCD của anh là 13579... và tên là ABC-XYZ không ?
Đáp : Đúng rồi, nhưng tôi không đăng ký số máy này và cũng không sử dụng.
Hỏi : Thế thì khả năng người khác lấy tên anh đăng ký.
Đáp : Chắc thế.
Hỏi : Anh có cho người khác mượn,sử dụng CCCD không ?
Đáp : CCCD tôi không cho ai mượn.
Hỏi : Thế anh có dùng CCCD để giao dịch không ?
Đáp : Tôi có giao dịch dùng CCCD.
Hỏi : Vậy thì có thể CCCD của anh bị lộ rồi.
Đáp : Có thể như vậy. Nhưng sao người đăng ký số điện thoại dùng CCCD người khác mà vẫn đăng ký được ?
Hỏi : Bây giờ anh ra quầy dịch vụ để kiểm tra thông tin số điện thoại 12345... và làm thủ tục .... (em bực nên không nghe/ nhớ là họ nói gi)
Đáp : Tôi chả phải đi đâu cả. Tôi không đăng ký và tôi không sử dụng số này
Hỏi : ...... bla bla ..... (nói về chuyện đăng ký hộ rồi này nọ, ....)
Đáp : Tôi không liên quan đến số đt này. Trước giờ tôi chưa từng sử dụng số đt này.
Em bỏ máy.

Tony_Le

Xe container
Chuyện thường ngày ở thị xã. Thông tin của cụ bị lộ hơi nhiều thôi chứ run rẩy gì.

fundraiser

Xe container
Ôi dào, các cụ cứ thấy ai nói đúng tên với số CCCD cái là bấn loạn hết cả lên mà quên rằng cái CCCD của mình gửi tung tóe đi chỗ nào chả có. Đến vào nhà nghỉ nó còn đòi CCCD chưa kể rất nhiều các dịch vụ khác. Mỗi 1 lần gửi CCCD kiểu gì nó chả photo chụp ra 1 bản rồi gửi tung tóe lên trên mạng. Cứ dọa xong xác minh đúng tên với CCCD là sợ.

Mấy chục giây sau, điện thoại lại kêu.
Hỏi : Số CCCD và tên anh đăng ký số đt này nên chúng tôi phải gọi để yêu cầu anh nộp cước thuê bao.
Đáp : Tôi không đăng ký cũng không dùng nên chẳng có trả cái gì hết.
Hỏi : Nhưng đăng ký tên anh.
Đáp : Lúc đăng ký nhà mạng không kiểm tra xe người đăng ký có giống với CCCD không à ? (cái này vội nên em hỏi vậy chứ chúng nó làm gì có CCCD gốc của em mà đăng ký, may ra bản photocopy)
Hỏi : ... bla ... bla ... bla ....(lúc này em bực rồi nên không nhớ rõ họ nói gì)
Đáp : nhà mạng làm ăn bố láo, cho đăng ký lung tung thì nhà mạng tự đi mà giải quyết.
Hỏi : Anh dám nói xấu nhà mạng, làm ảnh hưởng đến uy tín của nhà mạng. Tôi sẽ yêu cầu cắt hết các số điện thoại anh đang sử dụng của mạng...
Đáp : (em cáu rồi) mày giỏi thì mày cắt hết số của tao đi. Tao thách cả họ mày dám cắt đấy.
Em cúp máy.
Trước khi em cắt máy thì nghe cái thằng (lúc này em xác định là bố láo ăn cắp rồi) nói rất dõng dạc : Em tìm tất cả các số máy có tên ABC-XYZ cắt hết liên lạc cho anh.
Ối giời ôi. Em sợ quá cơ.

jazzzzz

Xe lăn
Mình đc hỏi thăm suốt, hôm trước còn đồng chí bên chông ma tóe goiij, cũng hỏi một hồi, xong mình bảo đang ngồi uống trà với Tô Lâm, chú có rảnh qua đây... thế là cúp máy.

Ôi dào, các cụ cứ thấy ai nói đúng tên với số CCCD cái là bấn loạn hết cả lên mà quên rằng cái CCCD của mình gửi tung tóe đi chỗ nào chả có. Đến vào nhà nghỉ nó còn đòi CCCD chưa kể rất nhiều các dịch vụ khác. Mỗi 1 lần gửi CCCD kiểu gì nó chả photo chụp ra 1 bản rồi gửi tung tóe lên trên mạng. Cứ dọa xong xác minh đúng tên với CCCD là sợ.
Vâng.
Số CCCD nói chung là được sử dụng rất nhiều nên rất dễ bị lộ.

matizvan2009

Xe ba gác
em bị ai đe dọa (mà em không sợ) thì hay nói "tao yếu tim lắm đấy, mày dọa tao tao đi bệnh viện thì mày chịu trách nhiệm nhé.

Mình đc hỏi thăm suốt, hôm trước còn đồng chí bên chông ma tóe goiij, cũng hỏi một hồi, xong mình bảo đang ngồi uống trà với Tô Lâm, chú có rảnh qua đây... thế là cúp máy.
Ấy không.
Em thì không được ngồi uống trà với bác Tô mặc dù cũng quen biết 1 đồng chí họ gần với bác ấy.

QMintech

Xe tăng
Giờ lừa đảo như ranh, hôm trước có thằng cứ dọa vợ em phải ra quận khai VNeID. mắng cho mấy câu abc xong thôi :)

Chốt ở chỗ này mới là vấn đề :
Số điện thoại gọi lần 1 là 0847689003.
Số điện thoại gọi lần 2 là 0816813661.
Sao lại 1 người gọi 2 số điện thoại khác nhau cho 1 người, cùng 1 vấn đề.
Và nhân viên (khẩu khí lắm, có vẻ sếp vì ra lệnh cho 1 người khác) của nhà mạng lại thông báo việc cắt không cho sử dụng mạng một cách đơn giản bằng một lệnh miệng cho 1 nhân viên khác.
Quá có mùi phải không CCCM.
Chuyện có thật xảy ra với em và em post 2 số điện thoại bố láo này lên để CCCM cảnh giác.

Hai Nguyen TB

Xe đạp
Hôm trước mình bị em gái giả danh công an gọi cập Nhật mã định danh cấp độ 2 lúc đầu đang bận baoe tý gọi lại, sau gọi lại lúc đấy biết là đội lừa đảo rồi mình trả lời nhẹ nhàng và hỏi em tên gì nhỉ, em nó ngây thơ trả lời mình mới chửi Đ M em làm em nó tức ói máu

cụ yếu bóng vía nhỉ! e nghe 1 câu là dập máy luôn,
Cái số em phải nghe điện thoại dù số lạ gọi đến.
Em phải nghe rõ là chuyện gì thì mới bỏ máy. Chưa rõ mà đã bỏ máy thì đối tác cho em ăn vả ngay.
Mà trước đó mạng này em cũng đứng tên kha khá số nên phải 1 lúc để nhớ lại các số đã đăng ký.
Hic.