[Thảo luận] Cảnh báo trẻ em nghịch cần số

gocart

Xe cút kít
Cụ cũng nhầm. Em đố cụ Shift lock được trên xe của em đấy - nếu cụ không mở cái "lỗ" được bịt sẵn của nó và chọc vào.
Cái lỗ Shift Lock khoai ra phết. Phải có tuốc nơ vít mớt vặn đươc. Còn Vê ra ki't em chưa lái bao giờ nên chưa dám bi bô.

buffalo car

Xe điện
Hồi em học lái xe và thày dạy em kể lại một tình huống về việc lái xe khi xuống xe không kéo phanh tay và từ đó không bao giờ em quên kéo phanh tay trước khi xuống xe! :-bd.
Tình huống này em thấy vô lý quá! :-??

mai.thanh10

Xe container
Lúc học lái xe, chưa có phản xa kéo phanh tay, lúc xuống xe đổi lái chỉ về mo, bị thầy túm cổ áo kéo lại bắt kéo phanh tay và bị đập cho mấy phát vào tay cho nhớ. Em cũng bị đập mấy lần nên đến lúc có bằng là có luôn phản xạ phanh tay khi dừng.
Với lại khi về mo, xe bị trôi hay không biết ngay chứ nhỉ, cụ tài này chắc học cấp tốc, mới có bằng, phản xạ chưa đầy đủ, đỗ lỗi cho trẻ em. Tội cho cậu bé, chắc về bị cha mẹ tặng cho mấy con trạch vào mông.

lenamhung83

Xe tăng
Đấy là lỗi của lái xe chứ không phải của trẻ con

Tribute

Xe container
Cái này chỉ là lý do lý trấu thôi, trót làm hỏng xe bố vợ nên đổ lỗi cho trẻ con nó gạt cần số cho đỡ ngượng. Em thề chắc chắn là chú lái xe chưa về P, thậm chí quên tắt máy, quên kéo phanh tay. Xe khác ko rõ thế nào chứ xe em mà đang để ở P, kể cả máy đang nổ, không đạp phanh thì có thánh kéo cần số qua khỏi vị trí P đó.

Các cụ cũng đừng quá tin tưởng vào cái phanh tay, em có lần dừng chỗ hơi dốc tí ti thôi, để số N, kéo phanh tay, vừa bỏ phanh chân định nhảy xuống thì xe nó trôi liền. Em đi nhiều xe thấy thông thường phanh tay ăn theo chiều lùi hơn chiều tiến nên đỗ xuôi dốc là phanh tay kém hiệu quả, nếu kéo chết cứng lên thì lúc nhả cũng hết hơi. Tốt nhất là về số P + kéo phanh tay.

Tribute

Xe container
Đúng đấy chủ thớt, hôm nhà em đang đi trên phố Nguyễn Thái Học thằng ku con ngồi trên gạt ngay cần số về N. mà hình như về N chẳng cần phải ấn gì hay sao thế
Dang ở số D hay số R thì ko cần phải ấn gì vẫn gạt về N được, đó cũng là cửa cứu vớt khi xe bị kẹt ga. Còn đã kéo về P thì phải đạp phanh và/hoặc bấm cái nút trên cần số thậm chí máy phải đang nổ mới ra khỏi P được.

oto.giacmoxa

Xe điện
Tôi rất đồng ý với ý kiến của chủ thớt từ kinh nghiệm mà mình đã trải qua.

Các đây khoảng 10 năm, khi đó F1 mới 6 t. Cả nhà tôi lên trên hồ Đại Lải, và vào nhà 1 người quen. Khi xe đỗ ở một con dốc trên đướng, cậu lái xe đã kéo phanh tay (xe MT)., lúc đó F1 và cô bé giúp việc ngồi hàng ghế sau.

Ở trong nhà, cậu LX vẫn theo dõi xe, bỗng nhiên bật dậy vì xe ô tô đang từ từ lăn bánh và có một xe tải lao ầm ầm qua. Nhưng rất may xe lăn bánh 1 đoạn thì dừng lại. Sau này hỏi F1 thì ra F1 hạ phanh tay nhưng khi thấy xe di chuyển thì lại kéo phanh tay theo bản năng. Thật hú vía. Tốt nhất là không nên để trẻ con trên xe mà không có người lớn để đề phòng mọi bất trắc.

Truongvk

Xe tải

Các đây khoảng 10 năm, khi đó F1 mới 6 t. Cả nhà tôi lên trên hồ Đại Lải, và vào nhà 1 người quen. Khi xe đỗ ở một con dốc trên đướng, cậu lái xe đã kéo phanh tay (xe MT)., lúc đó F1 và cô bé giúp việc ngồi hàng ghế sau.

Ở trong nhà, cậu LX vẫn theo dõi xe, bỗng nhiên bật dậy vì xe ô tô đang từ từ lăn bánh và có một xe tải lao ầm ầm qua. Nhưng rất may xe lăn bánh 1 đoạn thì dừng lại. Sau này hỏi F1 thì ra F1 hạ phanh tay nhưng khi thấy xe di chuyển thì lại kéo phanh tay theo bản năng. Thật hú vía. Tốt nhất là không nên để trẻ con trên xe mà không có người lớn để đề phòng mọi bất trắc.

Chúc mừng cụ có F1 là lực sĩ từ bé, 6t đã có thể hạ với kéo phanh tay xe MT (cái phanh đó còn có 1 nút bấm vào mới hạ được thì phải)@-)

mgala

Xe đạp
xin các cụ em thây vụ này giống các thầy mù đoán voi .em té.....

anhtho

Xe ngựa
Đúng là bài học của cụ chủ thớt rất quan trọng. Nhà em là không cho trẻ em ngồi hàng ghế trên. Khi xuống xe là kéo phanh tay, rút chìa. Còn đoạn: mọi người phải xuống hết mình mới được xuống thì khó thực hiện. Chẳng hạn như lúc đổ xăng, mọi người vẫn yên vị, mỗi mình em phải xuống để còn xem đồng hồ và thanh toán.

Kiều Chiến

Xe tải
có lỗi thì phải nhận.ko đươc đổ lỗi cho trẻ con.ok.men.

new_farmer

Xe container

Nếu dừng trên dốc đôi khi em còn vào số (xe MT) và chèn bánh nữa đấy ợ

tranvuhoang2005

Xe điện
Tôi thấy nhiều bác cho trẻ con ngồi ghế phụ, rất nguy hiểm, lẽ ra xxx phải phạt nặng lỗi này.

- Tụi trẻ hiếu động, nên dễ xảy ra những điều đáng tiếc. May là xe parking rồi chứ, nếu đang trên đg thì hậu quả không lường đc.

- Tụi trẻ hay ngó ngoáy, có xu hướng che gương chiếu hậu bên phụ, mở cửa, táy máy các thứ trên taplo....

- Đặc biệt khi bị tai nạn trực diện, trẻ em luôn bị nặng hơn khi ngồi ghế phụ, vì cơ thể non yếu, dễ tổn thg, phản xạ kém.

Vì tg lai con em chúng ta, nên cho chúng ngồi ghế lắp thêm dành riêng cho trẻ em và thắt dây an toàn (ghế có bán ở siêu thị).

Chỉnh sửa cuối:

Billduy

Xe tăng
Mà em ko hiểu cái số của xe Varacruz kiểu gì mà tắt máy về số P mà chuyển số xuống N,R.D cứ nhẹ như không. Đây cũng là lý do xe bị trôi
Các Pác cho ý kiến nhé
Về P mà tắt máy thì nó khóa cứng hộp số rồi còn gì sao về N được
E dự là về P mà chưa tăt máy mới dư thế lày....khốn khổ thật

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhóc nhà em chuyển từ N sang D mới khiếp chứ, may mà nó kg lock luôn cửa lại làm cảm tử quân. Hãi.

tranvuhoang2005

Xe điện
Mờ cụ chủ thớt chắc có nhiễm tí lầu sang hay sao mà report làm thằng em nó hứng ghê: 4 cửa mở toang với lại toạc loạc toạc xoạc cong cả "vếu". Nghe phê chết đi đc

tom_chua

Xe hơi
Cụ cũng chưa chuẩn. AT Cà rem nhà em ko có nút Shift Lock nhé.

congdung04

Xe tải
em cứ đỗ là về P và kéo phanh tay, vào trường hợp này 100% chưa kéo phanh tay chứ kéo rồi thì giả sử thằng cu nó có giật được cần số thì xe cũng không trôi được.

Cố Hồng

Xe đạp
Em đã luyện cho mình thói quen: dừng xe tắt máy là phanh tay. Chắc thằng bé leo sang ghế lái đạp phanh thì từ P mới sang N đc, chứ ngồi bên phụ thì bố nó có khi cũng chả làm đc. Xin chia buồn vơí em cụ nhá