[Funland] Cạnh tranh về giá- chiến lược sai lầm???

tieunhupha

Xe điện
Nhân chuyện nói về khó khăn của các doanh nghiệp vừa và nhỏ, các công ty thương mại nhỏ với hàng xóm Trung Quốc, em thấy nhiều cụ than thở. Các cty Trung Quốc đưa ra giá cực kỳ thấp, và dẫn đến các đơn vị sản xuất kinh doanh của Việt Nam bị bào mòn lợi nhuận và đi vào suy thoái
Vậy chúng ta, các doanh nghiệp vừa và nhỏ (dưới 50 lao động) sẽ đi theo con đường nào để có ngày mai tươi sáng hơn???
Hàng TQ giá rẻ vì nguồn nguyên vật liệu của họ rẻ, năng suất lao động cao, bán số lượng lớn, vận chuyển nhanh và rẻ nên giá bán ra VN ko thể ăn được, vậy nên mình đi vào các mảng ngách hoặc kết hợp sản xuất từng phần hoặc tránh hẳn ra mảng khác chứ đấu ngang pheo thì thua chắc luôn cụ ạ vì giờ hàng Tàu ship về VN vừa nhanh vừa rẻ nên mình ko chơi được rồi.

DrH2012

Xe buýt
Em lại dị ứng Phacma, họ "công nghiệp" hơi quá, mua thuốc luôn bị tư vấn về loại thuốc Phac OEM mà em lại cần mua đúng loại, phục vụ nhanh, ai hơi đâu nghe tư vấn dài dòng trong khi đã có đơn bác sĩ, hoặc cố tình nói sai vd em mua lọ vitamin trẻ em cần loại có ống hút nhỏ vào miệng bé, đưa cả ảnh cho nv bán hàng xem, khẳng định giống hệt (em nhắc lại là cái ống hút bóp làm nắp)....cuối cùng về mở ra là loại dốc lọ thuốc từng giọt. Nên Phac là lựa chọn cuối cùng của em khi quanh nhà có mấy hiệu thuốc.
Em thấy Pharma hay Long Châu đang biến việc bán thuốc thành kiểu công nghiệp như kiểu bán điện thoại hay hàng gia dụng, nghĩa là Kh được tiếp cận với hệ thống to đẹp với giá phải chăng, đó là hình thức cạnh tranh về giá.
Còn trải nghiệm của bác e nghĩ nó thuộc về “ chất lượng dịch vụ”, các quầy thuốc nhỏ bắt buộc phải có cái này nếu muốn tồn tại được :D
Em thì ra Long Châu mua thuốc theo đơn thôi, giả điếc ko nghe tư vấn. Hehe

newbirdd

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em hiểu là có thể dược tính, tác dụng giống nhau... Nhưng mình đã muốn mua đúng loại để đảm bảo khỏi bệnh ko lăn tăn, nv bán hàng thì lại muốn lái về sp họ thu được lợi nhuận cao hơn, nên kéo dài thời gian chèo kéo.
He he, vd mua durex lại cứ mời sang loại OEM gì đó, công dụng cũng protect thôi nhưng rõ ràng khách ko ưa thích dù rẻ hơn nhiều. Thuốc thì rõ ràng Pháp, Mỹ tác dụng tốt hơn nhưng cũng mời về OEM hoặc Ấn độ liên doanh gì đó, mất tgian.
Không bao giờ em mua thuốc ấn, thề luôn, nhiều nhà máy thua xa mấy công ty dược phẩm các tỉnh. Được mỗi cái mác nhập ngoại
Công nghiệp Dược phẩm của mình đang phát triển rất đúng hướng, nhiều công ty Việt Nam đang gia công cho glaxosmithkline hay Singapore, Nhật Bản (taisho và aska), và nhiều công ty lạ hoắc mà em chả bao giờ được nghe