Cao Bằng một lần đến - rồi không muốn về.

tauchien

Xe tăng
CB rất hấp dẫn, mỗi tội đg xá xa xôi quá...

vlxury

Xe buýt
Đường lạng sơn lên cao bằng ngon rồi à cụ. Trước em bị tắc ở Tràng Định từ 4h đến mãi 7h sáng mới đi được chỉ vì 1 bác xe tải không dám bò lên con dốc nghiêng. Sáng phải gọi máy xúc đến can thiệp mới nhích được

19B-revival

Xe tải
Năm ngoái e đi trùng khánh e thấy đường thái nguyên cực đẹp luôn, chỉ có từ cao bằng vào bản giốc thì hơi choáng, chắc sang năm nay thì phi ngon, chỉ tiếc thác bản giốc phần đẹp thì ẻm khựa chiếm còn mình giữ phần hơi xấu, ảnh đẹp quá cụ chủ ạ...

Phương Nga

Xe lăn
cụ nào cầm lái thì chả được ngắm cảnh hùng vĩ. Chẹp

denmuon

Xe buýt
"chỉ tiếc thác bản giốc phần đẹp thì ẻm khựa chiếm còn mình giữ phần hơi xấu, ảnh đẹp quá cụ chủ ạ..." Theo dân kể lại thì trước đây là của Ta nhưng bây giờ theo hiệp định là Khai thác chung giữa Ta và tàu do đó mỗi bên cắm một cột mốc bên bờ sông và lấy nơi nước chảy sâu nhất làm giới tuyến. Cụ nói như vậy mọi người không biết cứ tưởng của Tàu thì trúng kế Tàu rồi

vietptit

Xe tải
năm 2010 em đi từ TX Cao Bằng ra thác Bản Giốc có qua cái đèo Mã phục cũng thấy bình thường thôi mà, em đi sedan vẫn ngon mà, đến thác Bản giốc thấy tức nổ mắt, vì nghe bà cô bảo ngày xưa bọn khựa nó ở bên kia của dãy núi cơ, thế mà bây giờ nó phần cho mình mỗi cái phần con con thôi, tức chẳng muốn xuống xem nữa

Civic TN

Xe lăn
Cụ chủ cho e hỏi đường từ CB đi Bản Giốc xe sedan có đi đc ko ạ?

duyhientc

Xe đạp
Nghe câu ca dao: "Cao Bằng gạo trắng nước trong, Cao Bằng gạo trắng nước trong, ai lên đến đó thì không muốn về” đã lâu, có nhiều dịp qua lại Cao Bằng nhưng đều là những lần đi về công việc, ít có điều kiện thư thả để tìm hiểu sao lại "không muốn về"?
E tưởng câu này là nói về Cần Thơ chứ nhỉ

minhmo

Xe cút kít
Mấy hôm nay em đi suốt, vừa về đến nhà thì cũng bắt đầu trận C1, thế là vừa lướt OF, vừa xem.

Em đang ngắm tour này cho 30/4 mà nhìn ảnh cụ chụp chưa đi đã muốn về :D. Anh cụ chụp bằng cái bao diêm gì mà xấu dã man :(
Báo cáo cụ, em chụp bằng bao diêm Thống nhất ạ:((. Vả lại ngồi trong xe đang chạy nên bật diêm lại phải tắt ngay không thì ... cháy xe:D do vậy nó xấu.

@Mợ Minh : Bây giờ Đâu cũng uống rượu bắt tay nhỉ ,Trước đây phong cách này chỉ có ở mạn Tây Bắc ,Điện Biên & Lai Châu cũ thôi sang đến Tam Đường LChau mới là đã ko có rồi . CK này mới mở cho 2 bên BG thông thương chợ búa thôi ,mọi cái còn ở thì tuơng lai .Phọt tiếp ảnh CK & cột mốc đi Mợ
Thưa cụ, chính vì cái văn hóa bắt tay và giật giật ấy mà em bị lên hạch...vì tửu lượng của em một trận cũng được giật khoảng 30 lần:D.
Của khẩu này không có gì, cột mốc phải leo thêm mấy cây nữa. Vả lại đoạn này có một số vấn đề tế nhị nên cho phép em không phọt lên. Nghe lời cụ dặn trước khi đi em chạy từ Bằng Ca đến Thác Bản Giốc và chụp được 3 cột mốc nữa ạ.

Đây là Bắc - Đông bắc nhóe, Ko phải đông bắc/ tây bắc đâu. Nên nó xấu vậy đó, tôt nhất cụ đừng nên đi nhóe :bz
Để cụ khỏi so sánh khập khễnh E xin hỏi Cụ cũng là giá đôi mắt của cụ là bao nhiêu, giá có đắt bằng cái "bao diêm" của cụ chủ hay cái máy ảnh nào mà cụ cho rằng đã chụp được những bức ảnh đẹp nhất mà cụ đã từng xem chưa ?
Hố hố...Fun mà các cụ, căng thẳng quá.:-bd

Cảnh sắc Cao Bằng thật là đẹp. Mời bác một chén nhé ...
Đến trang thứ 15 rùi mà vưỡn đang hóng tiếp đây.
cụ nào cầm lái thì chả được ngắm cảnh hùng vĩ. Chẹp
Cảm ơn các cụ đã động viên.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Đoạn từ Lạng Sơn sang Cao Bằng em đi một lần năm 2007 mà nhớ mãi. Đợt đấy có đoạn đang làm đường lấy lội lắm. Xe em bị sa lầy giữa đường mà trên xe chỉ có mỗi hai anh em. Gặp ông xe tải nhờ kéo hộ ông ấy bảo đợi ông ấy về lấy dây, chỗ lán của ông ấy ở phía đằng trước, ai ngờ xe ông đi ngang xe em thì cũng nằm luôn không lên được. Tưởng thôi vụ này phải ngủ đêm ở đường, may mà có cái xe khách đi sau không qua được thế là hò nhau hơn chục thanh niên xuống đẩy được xe em qua chỗ lầy. Nghĩ lại hôm ấy ông xe tải mà đi qua được vẫn còn đường cho xe khách đi thì không có ai giúp thì toi.
Đường lạng sơn lên cao bằng ngon rồi à cụ. Trước em bị tắc ở Tràng Định từ 4h đến mãi 7h sáng mới đi được chỉ vì 1 bác xe tải không dám bò lên con dốc nghiêng. Sáng phải gọi máy xúc đến can thiệp mới nhích được
Mỗi chuyến đi đều có những trải nghiệm và kỷ niệm đáng nhớ phải không các cụ.

CB rất hấp dẫn, mỗi tội đg xá xa xôi quá...
Sáng em xuất phát 8h30, lên Lang Sơn nhậu 2 giờ, đi đến 20h tới thị trấn huyện xa nhất của Cao Bằng => Đi Cao Bằng gần lém.

Cụ chủ cho e hỏi đường từ CB đi Bản Giốc xe sedan có đi đc ko ạ?
Thưa cụ, cái xe get của Taxi Sông Nhuệ nó vào tận thị trấn Thanh Nhật theo đường CB - Quảng Uyên - Thác Bản Giốc - Bằng Ca - Thanh Nhật. Có điều đi sedan thì xót xe vauir ro chạm gầm khá cao.

Năm ngoái e đi trùng khánh e thấy đường thái nguyên cực đẹp luôn, chỉ có từ cao bằng vào bản giốc thì hơi choáng, chắc sang năm nay thì phi ngon, chỉ tiếc thác bản giốc phần đẹp thì ẻm khựa chiếm còn mình giữ phần hơi xấu, ảnh đẹp quá cụ chủ ạ...
"chỉ tiếc thác bản giốc phần đẹp thì ẻm khựa chiếm còn mình giữ phần hơi xấu, ảnh đẹp quá cụ chủ ạ..." Theo dân kể lại thì trước đây là của Ta nhưng bây giờ theo hiệp định là Khai thác chung giữa Ta và tàu do đó mỗi bên cắm một cột mốc bên bờ sông và lấy nơi nước chảy sâu nhất làm giới tuyến. Cụ nói như vậy mọi người không biết cứ tưởng của Tàu thì trúng kế Tàu rồi
năm 2010 em đi từ TX Cao Bằng ra thác Bản Giốc có qua cái đèo Mã phục cũng thấy bình thường thôi mà, em đi sedan vẫn ngon mà, đến thác Bản giốc thấy tức nổ mắt, vì nghe bà cô bảo ngày xưa bọn khựa nó ở bên kia của dãy núi cơ, thế mà bây giờ nó phần cho mình mỗi cái phần con con thôi, tức chẳng muốn xuống xem nữa
Phương châm 16 chữ vàng do lãnh đao TQ đưa ra, nhưng bọn khựa bây giờ nó chọn chữ nào là vàng 4 con 9, còn chữ nào là vàng 9 con 4 nó nhừơng cho ta:)):)):))

E tưởng câu này là nói về Cần Thơ chứ nhỉ
Đúng là đất ấy ạ, Nhưng CB cũng zậy.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Dời Bằng Ca, đi về Thác Bản Giốc. Chỉ đi một đoạn đã gặp sông Quây Sơn. Bên kia là đất TQ, nhà cửa khá hiện đại và hoành tráng. Dưới sông là một nhóm thanh niên cũng đi phượt và đang nghịch nước:D

Bờ sông bên TQ đã được kè đá, bên ta đang tiến hành.

Bên cạnh đó là những căn nhà truyền thống lợp ngói âm dương. Ông cụ kia chắc là người gốc Việt, đang hóng về tổ quốc. :D:D:D

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Trên đường đi từ Bằng Ca đến Thác Bản Giốc em thăm được 3 cột mốc. Cột 836 ở thác, cột 838 ở vườn nhà dân, không vào tận nơi được, chỉ chụp từ xa nên mờ, cột 840 ngay ven đường. Các cột đều dính nhiều mẹt quá, em lựa mãi mới được mấy tấm. Trong đó có cột 836 bên phía TQ rất lạ, chỉ trong vòng 1 phút mà nó đã thay đổi khác hẳn.

Cột mốc 836 bên phía VN, nó nằm giữa thác, chia đôi thác thành 2 phần. Phần bên VN chỉ còn 5 sợi nước nhỏ, phần bên TQ là toàn bộ phần thác chính trên dòng chảy.

Em để máy ảnh lên đỉnh cột mốc thay cho chân máy, chụp sang cột mốc 836 phía TQ, hình như cột bên ấy xấu hơn bên mình.
Lạ một cái, là hai ảnh, cái mặt cột mốc khác nhau, mặc dù chụp cách nhau có 1 phút.

Ảnh chụp trước.

Ảnh chụp sau.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Thác Bản Giốc chia làm 2 phần kể từ cột mốc 836 (2) chụp ở pic trên, phần thác của TQ to hơn phần thác thuộc VN. Trên sông, có bè du lịch của cả hai bên, bơi khắp sông đều được nhưng chớ có lên bờ.
Theo thống kê, thì lượng khách du lịch bên VN đến với thác Bản Giốc là khoảng 30 ngàn người/năm 2011, còn du khách đến với thác Đức Thiên (Tên thác Bản Giốc của TQ), là gần 1 triệu lượt người/ năm 2011. Qua số liệu thống kê ta thấy việc quảng bá du lịch còn hạn chế, hạ tầng giao thông đến với thác còn yếu kém, chất lượng dịch vụ tại khu vực không đáp ứng được nhu cầu nên không thu hút được khách đến với thác bên VN.

Thác phía bên VN.

Thác phía bên TQ.

Rất thanh bình: Đàn trâu đang miệt mài gặm cỏ.

Chó mải mê trò chuyện, tán tỉnh nhau :D đổ rồi.

Người dập dìu kéo nhau đi thăm thác.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Để vào gần thác ta phải đi qua một cây cầu, nhìn cây cầu mà cám cảnh cho hạ tầng đến với Thác Bản Giốc ở phía VN.

Để ra gần thác và đến với cột mốc 836 (2) ta đi trên con đường và cây cầu này.

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
Biên giới với khựa nhiều chuyện tức cười lắm. E lên đó nghe dân kể sáng ra đi làm đồng bỗng thấy ruộng mình, mồ mả cha ông mình nằm hết cả bên khựa. Hóa ra đêm hôm trước bọn khựa đem cột mốc sang đất ta cắm. Thế là đêm sau dân ta lại mang cột mốc cắm sâu hơn vào đất khựa... Cứ thế, cứ thế... mà vẫn sống được với nhau bằng 16 chữ vàng ngày này qua ngày khác ...

denmuon

Xe buýt
(Thác Bản Giốc chia làm 2 phần kể từ cột mốc 836 (2) chụp ở pic trên, phần thác của TQ to hơn phần thác thuộc VN.)
Em xin dược phép sửa lại một chút ạ: Thác Bản Giốc chia làm 2 phần kể từ cột mốc 836 (2) chụp ở pic trên, phần thác của TQ và Việt nam cùng khai thác to hơn phần thác hoàn toàn thuộc VN.
Cái này (theo cá nhân em thôi ạ) phài rõ không mọi nguòi đọc lại coi phần thác 3 tầng hoàn toàn thuộc về khựa

minhmo

Xe cút kít
Biên giới với khựa nhiều chuyện tức cười lắm. E lên đó nghe dân kể sáng ra đi làm đồng bỗng thấy ruộng mình, mồ mả cha ông mình nằm hết cả bên khựa. Hóa ra đêm hôm trước bọn khựa đem cột mốc sang đất ta cắm. Thế là đêm sau dân ta lại mang cột mốc cắm sâu hơn vào đất khựa... Cứ thế, cứ thế... mà vẫn sống được với nhau bằng 16 chữ vàng ngày này qua ngày khác ...
(Thác Bản Giốc chia làm 2 phần kể từ cột mốc 836 (2) chụp ở pic trên, phần thác của TQ to hơn phần thác thuộc VN.)
Em xin dược phép sửa lại một chút ạ: Thác Bản Giốc chia làm 2 phần kể từ cột mốc 836 (2) chụp ở pic trên, phần thác của TQ và Việt nam cùng khai thác to hơn phần thác hoàn toàn thuộc VN.
Cái này (theo cá nhân em thôi ạ) phài rõ không mọi nguòi đọc lại coi phần thác 3 tầng hoàn toàn thuộc về khựa
Em xin ghi rõ hơn. Bên TQ cũng có cái cột mốc 836 (1) mà em chụp ở trên. Ranh giới khai thác du lịch (nhưng bản chất của nó là Biên Giới) là đường trung tuyến của đường nối hai cột mốc 836(1) và 836 (2).
Nhưng Thác Bản Giốc là của Việt Nam toàn bộ, TQ có dã tâm xâm chiếm từ lâu. Khi tôi học cấp 1 (không nhớ lớp mấy), sách giáo khoa của ta nói Thác Bản Giốc là thắng cảnh của VN. Em cú việc này lém các cụ ạ.
Các cụ có thể xem theo thùy linh sau>
http://www.voatiengviet.com/content/foa-vietnam-china-land-border-dispute-2-18-12-139576673/915229.html

http://www.voatiengviet.com/content/foa-vietnam-china-land-dispute-2-21-12-139902373/915326.html

Chỉnh sửa cuối:

NGUYEN PHAM VAN

Xe tải
E đã từng leo Fansipan, Bạch Mã và Pinhatt nhưng chỉ là " chơi theo lịch, nghịch theo giờ " , chưa từng phượt kiểu này. Đọc các chuyến đi của các cụ thấy mê và rất khâm phục cụ Thái phượt, rất muốn học hỏi các cụ, cho e hỏi có chi hội này để tham gia không nhỉ ? E đã có tuổi tuy chưa bằng cụ Thái phượt , lâu rồi không đi xa nên chỉ hóng các cụ thôi.

minhmo

Xe cút kít
E đã từng leo Fansipan, Bạch Mã và Pinhatt nhưng chỉ là " chơi theo lịch, nghịch theo giờ " , chưa từng phượt kiểu này. Đọc các chuyến đi của các cụ thấy mê và rất khâm phục cụ Thái phượt, rất muốn học hỏi các cụ, cho e hỏi có chi hội này để tham gia không nhỉ ? E đã có tuổi tuy chưa bằng cụ Thái phượt , lâu rồi không đi xa nên chỉ hóng các cụ thôi.
Cụ Thái phượt lại sắp đi Cao Bằng rồi đấy cụ ạ. Theo thông tin được biết là cụ Thái và cụ Ngỗng lại đồng hành. Cụ Nguyen có tham gia thì xin ý kiến cụ Thái để ghép luôn.
Biết thông tin về chuyến đi của các cụ , em tranh thủ vào phọt nốt chuyện trên cung đường từ Thác Bản Giốc về Cao Bằng.

Tại Thác Bản Giốc, phía bên VN chỉ có một nhà hàng bình dân ở ngay bãi xe, bọn em đi vào giữa buổi nên không ăn uống ở đấy. Chỉ nhờ cụ ông chơi đàn và hát một đoạn then, nghe vui phết.

Cụ ông hát, cụ bà nghe, con gái cho cháu ăn bột, cảnh vật rất thanh bình. Cụ hát mấy bài nghe cũng thời sự lắm, tình hình biển đảo, biên giới đưa vào hết. Được cái làn điệu hát then cũng dễ đưa nội dung vào.

minhmo

Xe cút kít
Quanh khu vự Thác có một số quầy hàng lưu niệm bán đồ ... tầu. Từ cái vòng, mũ đến tiền NDT. Sản vật của VN chỉ có mấy loại ngô, khoai nướng. Tóm lại để mua đồ lưu niệm ở đây thì về Lương Văn Can mua cho rẻ. Em mua được cái mũ cao bồi của Mỹ do Khựa SX, mà thằng cu em nó lại chụp đằng mông mới cú chứ.:D

Em bé bán hàng lưu niệm chẳng móc được đồng nào của bọn em, thế là mặt nố hằm hằm, xin chụp ảnh nó không cho, trả tiền để chụp nó cũng ứ thèm. Rình mãi mới được cái ảnh, trông cái mặt ...ghét ghê.
Mà có cái gì đâu mà mua chứ. Ông cụ hát then kia xin chụp ảnh cụ cười luôn, sau đó cụ còn hát cho nghe. Chụp ảnh, nghe hát xong, những người nghe đều gửi cụ mỗi người mấy chục nghìn, cũng được khá. Các cụ nói đúng quá: khôn không đến trẻ:D

Chỉnh sửa cuối: