Cao Bằng gạo trắng nước trong- Điểm nên đến

Quan-Khanh

Xe hơi
Xem bài cụ chủ lại nhớ CB quá

Sunkul

Xe đạp
Tết năm nay em cũng đang định rủ mấy đứa bạn phượt mốt chuyến lên cao bằng

nhanviettuyen

Xe tăng
Mời Anh lên Cao Bằng quê hương Tôi
Động Ngườm Ngao, Trùng Khánh

doluanvcc

Xe hơi
công nhận cao bằng có khác.. đẹp ghê!

doluanvcc

Xe hơi
người cũng đẹp, đất cũng đẹp sao đâu đâu cũng đẹp...

kairui

Xe tải
Nói Cao Bằng chắc các cụ ko lạ gì rồi nhỉ, hihi, cách HN gần 300km về phía Đông Bắc, đi QL3 qua Thái Nguyên, Bắc Cạn hoặc đi QL1 đến Lạng Sơn rồi rẽ QL4A :D
Cao Bằng nhà em thì hay đc phong uống rượu bằng bát, chắc vì thế nên mới có câu hát "mời rượu cả chum, mời quả cả cây" hihi. Và Gái Cao Bằng rất xinh nữa chứ (chè Thái gái Tuyên không bằng nét duyên Cao Bằng)
Cao Bằng có đèo Khau Liêu, có đèo Mã Phục, có hang Pác Bó suối Lê-nin. Và niềm tự hào của người Cao Bằng chúng em đó chính là thác Bản Giốc, con thác miền biên ải vô cùng hùng vĩ.
Em là người Cao Bằng nên cũng biết một số địa điểm và thông tin, hi vọng hữu ích cho các cụ,

1. Suối Lê-nin, hang Pác Bó:
Từ thành phố Cao Bằng các cụ có thể đi theo đường cũ hoặc đi theo đường Hồ Chí Minh, cách thành phố CB khoảng 50km. Pác Bó chính là điểm đầu của đường HCM đó ạ :D
Đến cổng khu di tích, các bác sẽ để xe ở ngoài và mua vé vào tham quan (10-15k/người hay sao í, em ko nhớ rõ)
Đi bộ vào phía trong sẽ thấy suối Lê nin và núi Các mác đầu tiên ạ, tùy hứng thú các bác mà đi thăm hang Cốc Bó, bàn đá, và leo lên cột mốt 108-nơi đầu tiên Bác đặt chân về nước sau 30 năm bôn ba ;;)
Cảm nhận chung là nơi đây không khí vô cùng trong lành, nước suối trong vắt, xanh thẳm luôn (nhìn cảnh thật mà như pts í). Cụ nào có cơm nắm hay bánh mì gì đó thì nhớ chăn cá nhé, cả đàn cá tranh nhau thức ăn nhìn thích mắt lắm, :D em đảm bảo là đẹp hơn miêu tả. Rất tiếc là em mất hết ảnh Pác Bó chính chủ, các bác nghía tạm nhé

trên đường đi Pác Bó sẽ đi qua khu di tích mộ anh Kim Đồng ạ, (có phố Kim Đồng ở HN các bác có biết là anh Kim Đồng người CB hem) hihi
Lối vào

toàn cảnh: 2 bên có 2 hàng thông 14 cây, tượng trưng cho tuổi 14 của anh Kim Đồng

hè này quyết tâm về làm bộ ảnh thoai :v

2. Thác Bản Giốc: (lâu em ko đi nên cụ nào có thông tin mới thì update giúp em với nhé)
Cách thành phố CB khoảng 100km, đường đi giờ đã dễ hơn rất nhiều, chỉ còn khó đoạn đèo Khau Liêu một chút thôi ạ. Các cụ nên đi vào tầm từ tháng 5 đến tháng 10 sẽ có lúa, hoa dã quỳ,tháng 11 có thể gặp tam giác mạch, còn mùa khô như bh thì ko nên đi vì rất ít nước, thác ko đẹp đâu ạ :D
Thường mọi người đi thác Bản Giốc sẽ ko nghỉ lại tại đấy, mà sáng sóm 7h xuất phát vào đó, ăn chơi ngắm cảnh rồi khoảng 2h quay ra, trên đường ra rẽ vào động Ngườm Ngao. Có thể nhiều cụ chưa nghe đến tên động này, nhưng em khuyên là nên vào ạ, rất đẹp :D hơn mấy cái ngũ động bản Ôn hay mấy động ở Hạ Long nhiều. May mắn biết một vài cụ chơi ảnh nên em đã xin phép up ảnh rùi ạ, hihi, ảnh này của mợ Josephine Hương Giang và cụ Ngô Trung Dũng :x
ảnh này thì là view từ bên khựa, mong các bác đừng bàn vấn đề chính luận nhé, chả rõ thực hư thế nào nhưng cứ đến đó ta vẫn sẽ đc ngắm nghía thoải mái mừ, hihi

phơi sáng quá đỉnh

xem thêm ảnh thác Bản Giốc

ảnh Ngườm Ngao

xem thêm ảnh Ngườm Ngao
3. Cổng trời:
Cổng trời nằm ở thị trấn Hùng Quốc - huyện Trà Lĩnh, cách thành phố khoảng 40km.
Thật ra đây không phải là một danh lam thắng cảnh, mà là nơi dân tình hay đi lễ, nghe đồn đâu đó là Phan Thị Bích Hằng đã chỉ ra rằng đây là 1 trong 1 số cổng trời ở VN, và cổng trời này là thiêng nhất, ngày rằm hay mùng 1 người ta hay đi lễ. Dân tình Sài Gòn Hà Nội đi lễ vào rằm tháng Giêng đông lắm ạ
Em giới thiệu vậy, có bác nào tín thì vào đây cúng bái, hihi

4. Hồ Thăng Hen, Hồ Khuổi lái
5. Di tích Đông Khê, nơi Bác chỉ huy trận đánh chiến dịch biên giới
6. Rừng Trần Hưng Đạo: Nơi thành lập đội Việt Nam tuyên truyền giải phóng quân với 34 chiến sĩ, tiền thân của Quân đội Nhân dân Việt Nam

Các món ăn đặc sản:

1, Vịt quay Ngũ vị
2. Lạp sườn gác bếp
3. Phở chua
4. Bánh cuốn
5. Rau dạ hiến (rau bò khai)
6. Bánh áp chao
7. Bánh trứng kiến (trứng kiến là trứng của con kiến)
8. bla bla
Cảm ơn mợ chủ, CB một thời để nhớ của e. Mà mợ ở chỗ nào CB vậy nhỉ?

pxduong

Xe hơi
Sẽ đến CB một ngày không xa. :)

Má Lúm

Xe tăng
Ôi các cụ mời rệu em nhiều quá. Ấm lòng quá ạ :D
Phải chăm lên of cập nhật tình hình quê hương cho các cụ. Hihi

cauvang67

Xe tải
Một thời say đắm của em , em đi từ những năm 2001 . Nhắc đến lại thấy bùi ngùi .

nguyenvantho

Xe hơi
Cao bằng đúng là gạo trắng nước trong, sản vật nhiều và rượi thì mời cả chum, quả thì mời cả cây...:)

Cuti13

Xe tải
Nhà cháu ở km4 QL4A cụ ạ :D cách bệnh viện tỉnh 3km về phía Đông Khê, hihi
Em đang ngủ ở Bằng Giang đây ạ. Mai em định đi thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao và hang Pắc Pó. Mợ giới thiệu em vài quán ăn trên đường với.
Cảm ơn mợ

Cuti13

Xe tải
Nhà cháu ở km4 QL4A cụ ạ :D cách bệnh viện tỉnh 3km về phía Đông Khê, hihi
Em đang ngủ ở Bằng Giang đây ạ. Mai em định đi thác Bản Giốc, động Ngườm Ngao và hang Pắc Pó. Mợ giới thiệu em vài quán ăn trên đường với.
Cảm ơn mợ