Cập nhật đường HN đi Nghệ An qua đường HCM

winweb

Xe hơi
Chào các cụ,

Cuối năm em lại phải về quê ở Nghệ An (Kim Liên Nam Đàn & Hưng Nguyên).
Năm ngoái em có đi rồi nhưng năm nay ko rõ có gì mới ko, các cụ cập nhật giúp.

1- Đường từ HN đi vào đường HCM:
Em thấy có 3 cách đi vào đường HCM

Cách 1: Đi đại lộ Thăng long
Cách này đi sướng nhưng lại xa nhất trong 3 cách.

Cách 2: đi thẳng Thanh xuân-Hà đông- QL6 đi Xuân mai rồi rẽ sang đường HCM
Cách này đường khá to, hồi trước có đoạn rất xấu, nhưng năm ngoái em đi thấy đã sửa được khá tốt rồi. Cách này ngắn hơn cách 1 & cũng đỡ căng thẳng hơn cách 3 vì cách này đi ra đường HCM nhanh nhất, ra được đường HCM là đỡ rồi.

Cách 3: Đi theo QL21B đi Tế Tiêu
Cách này đường ngắn nhất nhưng chưa hẳn là nhanh nhất vì đường khá nhỏ, có nhiều trường học trên đường, có đoạn gần Tế tiêu đường khá xấu

Xin các cụ cho ý kiến.

2- Từ đường HCM đi vào Nam Đàn & Hưng Nguyên
Nếu từ đường HCM đi vào TP Vinh thì em thấy đi qua Thái Hòa về Diễn Yên-Yên Lý rồi ra QL1A là tiện nhất. Nhưng em lại cần về Nam Đàn & Hưng Nguyên nên em thấy có 2 phương án lựa chọn:
Phương án 1:
Giống phương án trên là đi qua Thái Hòa rẽ trái về Diễn Yên-Yên Lý rồi ra QL1A

Cách này em không khoái lắm vì phải đi 1 đoạn khoảng 50km QL1A chật chội & dễ tắc đường rất căng thẳng.

Phương án 2:
Khi đến Thái hòa thay vì rẽ trái thì cứ đi thẳng, đến TT Tân Kỳ rẽ trái vào QL15, cứ đi theo QL15 là đến Nam đàn & đê Sông lam.

Phương án 2 này em chưa đi lần nào, nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp xem có khả thi hay ko. Em chỉ ngại đoạn QL15 đường bé, xấu & đông xe như QL1A thì ko ổn.

Cảm ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn cụ lập topic, cái này e cũng đang rất muốn tìm hiểu, nhờ các cụ ạ...

CXP

Xe buýt
Em đi Nghệ An đầu tháng 12, thấy thế này:

Từ HN:
- Đại lộ TL: xa nhất nhưng dễ đi nhất, tốc độ trung bình đạt cao nhất
- Xuân Mai: gần hơn, đường cũng tạm ổn, đông xe
- Tế Tiêu: đường đông, đoạn gần ra tới đường HCM đang làm, mất vài km khó đi
Không biết kụ đi xe gì, nhưng nhìn chung nếu kụ xuất phát từ sáng sớm hoặc trưa thì hẵng đi đường Xuân Mai (em dự kụ đi đường HCM thì cũng ít khả năng xuất phát buổi tối), còn không thì đi ĐL TL. Tế Tiêu là lựa chọn cuối cùng.
Có lần em cũng đi Hà Đông - Chúc Sơn - Đường Anh Trỗi (đường bê tông, đi lật bật): đường ngắn hơn so với đường XM khoảng 13km, ngắn hơn so với ĐLTL khoảng 26km, thời gian đi đường ngắn, nhưng xóc, thích thì kụ đi cho biết, nhưng nếu trên xe có người già hay trẻ em thì kg nên đi.

Nghệ An:
- Thái Hoà-Yên Lý-Vinh: QL1 đoạn qua Diễn Châu có khoảng 5km đang làm đường, không khó đi lắm, khả năng tắc đường cũng thấp nhưng bụi và xóc
- Thái Hoà - Tân Kỳ - Nam Đàn: gần đây em không đi nên không biết có gì thay đổi, nhưng nhìn chung cũng không khó đi. Cộng thêm với khoảng cách Thái Hoà-Nam Đàn đi theo 2 phương án là gần tương đương nhau, nếu là em sẽ chọn đi theo phương án 2: Thái Hoà-Tân Kỳ-Nam Đàn.

Từ đấy đến nay có gì thay đổi em cũng kg biết.

Chỉnh sửa cuối:

diaocdng

Xe đạp
E mới đi hôm 29/12, HN-XMai e không biết, nhưng Xuân Mai đến Đông Hà rất tốt, e đi ban đêm đạp 100 cây chuối cụ ợ!

winweb

Xe hơi
Em định khởi hành vào 4h sáng, rồi tầm buổi chiều hôm sau sẽ về đến nhà nên sẽ chọn đi đường Xuân Mai.

Đường HCM thì tốt rồi, em ko dám phóng nhanh nhất là buổi tối, chỉ dám phóng 80-90km/h thôi vì hai bên đường nhiều đường dân sinh tự mở quá, nhất là đoạn Thanh hóa, nhỡ có ai hay con bò nào chạy qua mà đánh lái là bay.
Em đang còn chưa rõ 2 điểm:
- QL15 có ngon không. Nếu ngon thì đi đường này để tránh hoàn toàn QL1A
- Có các điểm nào trên đường HCM cần chú ý như bắn tốc độ, bắt lỗi chèn vạch,...

Xin các cụ cập nhật thêm.

tranvuhoang2005

Xe điện
Cú PA1 mà chiến đi cụ, TL - XM - HCM

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Em ở Nam Đàn & Hưng Nguyên đây. Tết rủ nhau cùng về được không nhỉ.
Em đang ở trung hòa nhân chính, cụ ở đâu?

Lộ trịnh dự kiến:

Lê Văn Lương -> Lê Trọng Tấn -> Đường 6 -> Xuân Mai -> Quốc Lộ 21 -> Đường HCM
-> Ngã 3 Thái Hòa -> Diễn Châu -> Đường tránh TP. Vinh -> Nam Đàn

Dan du an

Xe cút kít
Cụ ơi, PA 3 của cụ thì đi đường Thanh Xuân đến Hà Đông rồi rẽ trái ở chỗ nào để vào đường 21 B, xong rồi đi đến đâu thì gặp đường HCM hả cụ

winweb

Xe hơi
Em ko nhớ rõ lắm, nhưng đi hết đường Hà Đông là đường 4 làn sẽ vào đường 2 làn, cụ đi tiếp 1 đoạn rồi rẽ trái là ra 21B. Đường này chính là đường đi Chùa Hương đó. Cụ xem Gmap sẽ rõ hơn. Đường này em ko thích chút nào.

Cụ ơi, PA 3 của cụ thì đi đường Thanh Xuân đến Hà Đông rồi rẽ trái ở chỗ nào để vào đường 21 B, xong rồi đi đến đâu thì gặp đường HCM hả cụ

khongthuphi

Xe điện
Các cụ ở Nam Đàn & Hưng Nguyên sao không thử đi đường HCM đến ngã 3 Thanh Thủy (Thanh Chương) rồi rẽ trái qua cầu Rộ theo QL46 về Nam Đàn nhỉ? Đường rộng thênh thang. Có thể xa hơn vài chục cây số nhưng đường đẹp, rộng, ít phương tiên giao thông.
QL15 phải đi qua nhiều khu dân cư, đường lại hẹp, nhiều xe bò lốp.

winweb

Xe hơi
Em ko rành đường ở Nghệ an lắm nhưng theo bản đồ Gmap thì Thanh Thủy ở tít phía tây, từ đo đi sang QL46 phải đi chục km mới tới, tổng quãng đường xa hơn vài chục km là ít. Em chỉ ngán đường nhiều xe tải xe con, chứ xe nông thông thì ko ngại.

Các cụ ở Nam Đàn & Hưng Nguyên sao không thử đi đường HCM đến ngã 3 Thanh Thủy (Thanh Chương) rồi rẽ trái qua cầu Rộ theo QL46 về Nam Đàn nhỉ? Đường rộng thênh thang. Có thể xa hơn vài chục cây số nhưng đường đẹp, rộng, ít phương tiên giao thông.
QL15 phải đi qua nhiều khu dân cư, đường lại hẹp, nhiều xe bò lốp.

khongthuphi

Xe điện
Em ko rành đường ở Nghệ an lắm nhưng theo bản đồ Gmap thì Thanh Thủy ở tít phía tây, từ đo đi sang QL46 phải đi chục km mới tới, tổng quãng đường xa hơn vài chục km là ít. Em chỉ ngán đường nhiều xe tải xe con, chứ xe nông thông thì ko ngại.
Đúng vậy cụ ạ! Đi đường Thanh Thủy xa hơn vài ba chục km nhưng thời gian sẽ ngắn hơn đi QL15. Cụ cứ thử 1 chuyến xem sao.

dat_pro87

Xe tải
đi đường Thanh Thủy là mua đường nhé các cụ, xa hơn trên 60km đó. Cụ về đến Thái Hòa, đi thẳng Tân Kỳ đến cột mốc số 0 ngay thị trấn lạt ( đoạn này 38km) xong cụ rẽ trái đi quốc lộ 15 ( có vòng xuyến) từ Lạt đi Đô Lương ( tầm 15km sẽ đến thị trấn Đô Lương). Từ thị trấn Đô Lương cụ xuôi theo đường 30 ( đi qua Truông Bồn đó, không đi đường Thanh Chương vì đường chật và xóc nhé) đoạn này tầm 28km cụ sẽ về đến Thị trấn Nam Đàn. Từ Nam Đàn về Kim liên thì gần chục cây chắc cụ biết rồi ạ. tổng là khoảng trên dưới 90km cụ sẽ tới nhà. Nếu cụ đi đường Nghĩa Đàn - Vinh thì từ ngã tư Đông Hiếu - Vinh tầm 80km. Rẽ lên Kim Liên tầm 10 km nữa. Tổng cũng là 90km. Đường 1 thì đi không sướng bằng đường Mòn và đông xe ạ. Mọi vấn đề cụ có thể ới em khi về đến Nghệ An. Đường mòn đoạn chỗ giao Nghệ An, Thanh Hóa hay có bắn tốc độ đó,về đoạn Nghệ An mình đội Đường Mòn làm dễ thở hơn. Thường bắt xe tải, xe con cụ đừng đi quá 80 là được, Qua Ngã tư Đông Hiếu tầm chục km thì cụ đi thoải mái. Còn gần tới Tân Kỳ cũng có bắn tốc độ, nhưng dạo này ít lắm ạ. Chúc cụ may mắn

nguyenphongcp

Xe tải
đi đường Thanh Thủy là mua đường nhé các cụ, xa hơn trên 60km đó. Cụ về đến Thái Hòa, đi thẳng Tân Kỳ đến cột mốc số 0 ngay thị trấn lạt ( đoạn này 38km) xong cụ rẽ trái đi quốc lộ 15 ( có vòng xuyến) từ Lạt đi Đô Lương ( tầm 15km sẽ đến thị trấn Đô Lương). Từ thị trấn Đô Lương cụ xuôi theo đường 30 ( đi qua Truông Bồn đó, không đi đường Thanh Chương vì đường chật và xóc nhé) đoạn này tầm 28km cụ sẽ về đến Thị trấn Nam Đàn. Từ Nam Đàn về Kim liên thì gần chục cây chắc cụ biết rồi ạ. tổng là khoảng trên dưới 90km cụ sẽ tới nhà. Nếu cụ đi đường Nghĩa Đàn - Vinh thì từ ngã tư Đông Hiếu - Vinh tầm 80km. Rẽ lên Kim Liên tầm 10 km nữa. Tổng cũng là 90km. Đường 1 thì đi không sướng bằng đường Mòn và đông xe ạ. Mọi vấn đề cụ có thể ới em khi về đến Nghệ An. Đường mòn đoạn chỗ giao Nghệ An, Thanh Hóa hay có bắn tốc độ đó,về đoạn Nghệ An mình đội Đường Mòn làm dễ thở hơn. Thường bắt xe tải, xe con cụ đừng đi quá 80 là được, Qua Ngã tư Đông Hiếu tầm chục km thì cụ đi thoải mái. Còn gần tới Tân Kỳ cũng có bắn tốc độ, nhưng dạo này ít lắm ạ. Chúc cụ may mắn
Cụ này hướng dẫn rất chuẩn, em đã từng đi rồi, ngon và nhanh hơn đi theo Thái Hòa, Yên Lý , Nghi Lộc, - Hưng Nguyên!
Mình cũng dân Kim liên đây, nhưng 5h sáng29.12 âm mới về được,

Chỉnh sửa cuối:

boyhanoi724

Xe buýt
Em cũng quê Nam đàn đây ợ.
Em đã đi tất cả các đường trên rồi.
Các phương án 1,2,3 đại lộ TL, XM, hay Tế Tiêu đều có cái lợi riêng. Em thì toàn ĐL TL cho lành. Nếu đi sớm trước 5h có thể đi QL 6 Hà đông. Nhưng đợt này gần Tết nên dân đi chợ cũng nhiều rồi.
Còn về Nam Đàn thì em toàn đi Tân Kỳ - Đô Lương - Nam Đàn thôi. Em ở Bách Khoa xa hơn đường 1A khoảng 30km thôi.
1. Bách Khoa - QL 1A - Nam Đàn: 317km.
2. Bách Khoa - HCM (HÀ Đông - XM) - Tân Kỳ - Đô Lương - Nam Đàn: 352km.
3. Đại lộ Thăng Long thêm 16km.
4. Tế Tiêu bớt 13km.
5. Nam Đàn - QL 46 qua cầu Rộ lên đường HCM - Xuân Mai - Hà Đông - Bách Khoa thì khoảng 400km.

Tiện đây hỏi các bác đường 1A không biết dạo này thế nào, em định đi sớm vào đền Ông Hoàng 10 nên định đi đường 1A.

boyhanoi724

Xe buýt
Phương án 2 này em chưa đi lần nào, nhờ các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp xem có khả thi hay ko. Em chỉ ngại đoạn QL15 đường bé, xấu & đông xe như QL1A thì ko ổn.

QL 15 cũng nhỏ thôi nhưng đường vắng và đễ đi. Từ Tân Kỹ về Nam Đàn mất hơn tiếng. Em đi chưa bao giờ gặp trạm nào nhưng tốc độ cũng không cao được.

winweb

Xe hơi
Tuần trước nữa em đã đi về rồi, xin cập nhật hầu các cụ:

- Lúc đi & về em đều đi đường QL6-Xuân mai: lúc đi thì ngon lành vì em đi sáng sớm lúc 4h, nhưng lúc về thì đường đông kinh khủng, toàn xe tải hạng nặng, người xe như nêm. đã thế lại còn gặp 2 vụ tai nạn chêt người. Tóm lại là đường này đi từ sáng sớm thì OK, nếu lúc về có thể đi đại lộ TL nếu thấy mệt
- Lúc đi em đi Thái hòa-Yên lý-QL1A: đi nhanh & ổn vì đường Thái hòa-Yên lý mới sửa lại nên đỡ ổ gà hơn hẳn. Theo em đây vẫn là đường tốt nhất. QL1A cũng đang mở rộng 1 đoạn
- Lúc về em đi đường QL15-Đô lương-Tân Kỳ: đừong này nhỏ như đường liên thôn, lại rất vòng vèo nên ko đi nhanh được. Xe cứ chỉ nối đuôi nhau mà đi (có cái xe đi theo xe em phải chục km mà ko vượt). Nói chung đường này em thấy ko hay lắm, trừ khi các cụ định ghé vào chỗ nào gần đó.
Còn nếu ko đi QL15 mà đi QL46 -> Đô lương thì lại càng xa hơn, có lẽ xa hơn phải 20-30km. Em ko rõ cầu Rộ ở chỗ nào trên bản đồ nữa.

Em cũng quê Nam đàn đây ợ.
Em đã đi tất cả các đường trên rồi.
Các phương án 1,2,3 đại lộ TL, XM, hay Tế Tiêu đều có cái lợi riêng. Em thì toàn ĐL TL cho lành. Nếu đi sớm trước 5h có thể đi QL 6 Hà đông. Nhưng đợt này gần Tết nên dân đi chợ cũng nhiều rồi.
Còn về Nam Đàn thì em toàn đi Tân Kỳ - Đô Lương - Nam Đàn thôi. Em ở Bách Khoa xa hơn đường 1A khoảng 30km thôi.
1. Bách Khoa - QL 1A - Nam Đàn: 317km.
2. Bách Khoa - HCM (HÀ Đông - XM) - Tân Kỳ - Đô Lương - Nam Đàn: 352km.
3. Đại lộ Thăng Long thêm 16km.
4. Tế Tiêu bớt 13km.
5. Nam Đàn - QL 46 qua cầu Rộ lên đường HCM - Xuân Mai - Hà Đông - Bách Khoa thì khoảng 400km.

Tiện đây hỏi các bác đường 1A không biết dạo này thế nào, em định đi sớm vào đền Ông Hoàng 10 nên định đi đường 1A.

boyhanoi724

Xe buýt
Tuần trước nữa em đã đi về rồi, xin cập nhật hầu các cụ:

- Lúc đi & về em đều đi đường QL6-Xuân mai: lúc đi thì ngon lành vì em đi sáng sớm lúc 4h, nhưng lúc về thì đường đông kinh khủng, toàn xe tải hạng nặng, người xe như nêm. đã thế lại còn gặp 2 vụ tai nạn chêt người. Tóm lại là đường này đi từ sáng sớm thì OK, nếu lúc về có thể đi đại lộ TL nếu thấy mệt
- Lúc đi em đi Thái hòa-Yên lý-QL1A: đi nhanh & ổn vì đường Thái hòa-Yên lý mới sửa lại nên đỡ ổ gà hơn hẳn. Theo em đây vẫn là đường tốt nhất. QL1A cũng đang mở rộng 1 đoạn
- Lúc về em đi đường QL15-Đô lương-Tân Kỳ: đừong này nhỏ như đường liên thôn, lại rất vòng vèo nên ko đi nhanh được. Xe cứ chỉ nối đuôi nhau mà đi (có cái xe đi theo xe em phải chục km mà ko vượt). Nói chung đường này em thấy ko hay lắm, trừ khi các cụ định ghé vào chỗ nào gần đó.
Còn nếu ko đi QL15 mà đi QL46 -> Đô lương thì lại càng xa hơn, có lẽ xa hơn phải 20-30km. Em ko rõ cầu Rộ ở chỗ nào trên bản đồ nữa.
Tình hình là em cũng vừa đi thứ 7 về chủ nhật vừa rồi.
Lúc đi: Khởi hành 4h10p: Bách Khoa Đại lộ TL - đường HCM - Tân kỳ - QL 15 - Đô Lương - Nam Đàn tổng 368km. 10h 12p đến nơi. Nghỉ 2 lần dọc đường và 1 lần vào chợ Nam Nghĩa mất khoảng 25 - 30p. Tổng thời gian trên đường là 5h 30p.
Lúc về có đi Ông Hoàng Mười và thăm họ hàng tại Vinh. Khởi hành về tại Vinh lúc 10h50p. Đi Vinh - Yên Lý - Thái Hòa - HCM - Đại Lộ TL - Bách Khoa: 360km. Nghỉ ăn cơm trên đoạn Yên Lý - Thái Hòa (40p) và nghỉ uống nước dọc đường (15p), mua cam, mật mía (25p). 6h12p về đến Bách Khoa.Tổng thời gian trên đường khoảng: 6h.

Nếu bác đi từ Nam Đàn theo đường Vinh - Yên Lý - Thái Hòa thì xa hơn khoảng 10 - 15km nhưng đoạn Vình - Yên Lý (trên 50km toàn hạn chế tốc độ và cấm vượt) thì cũng chậm lắm.
Em quen đi QL 15: Tân Kỳ - Đô Lương - Nam Đàn là 54km em đi chỉ khoảng 1h10p thôi. Chắc tại em quen đường nên cứ 60 - 70km/h, có lúc 80 quất đều.
Đường HCM thì cứ 90 - 100. Chủ yếu 90km/h.
Kỷ lục nhất về thời gian thì có lần em đi hơn 3h mà 7h hơn đến Tân Kỳ (đi theo đường Hà Đông - QL6 - Xuân Mai). 4h cho hơn 300km (không nhớ nhầm thì 308km) và buổi chiều em lại phải chạy về ngay.

Chỉnh sửa cuối: