[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
Có thể nôm na hiểu là khi nCoV khi ký sinh trên người, nó đã bị làm yếu (nhưng chưa rõ cơ chế gây yếu), nên sự lây truyền giữa người vs người thì độc lực của nó giảm đi rất nhiều so với những người bị mắc bệnh trực tiếp tại vùng dịch (có thể lây truyền từ một vật chủ trung gian khác, không phải con người).
Ý em hiểu là như vậy, có đúng không Bác sĩ?
Tạm thời có thể như vậy nhưng virus còn thay đổi nữa nên vẫn cần cẩn trọng cụ nhỉ.

MerB

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngu tí, thời gian qua rất nhiều thông tin rất nhiều con số nhưng 2 thông tin sau em chưa đọc được ở đâu:
1. Khi nhiễm nCOV mà chưa phát bệnh xét nghiệm có ra không?
2. Thời gian phát bệnh bao lâu?
cái thứ nhất nếu xét nghiêmj ra thì các trường hợp phơi nhiễmXN luôn được k
Cái thứ 2 theo embieets cúm mùa vài ngày tự khỏi, con cô rôn na này thì bao lâu, 1 tuần, hay mấy tuần... khả năng chưa có nghiên cứu nhì vì nó mới, cả ngàn người dính từ lâu mà moiw có 300 khỏi, thế mà nhiều ông, kể cả bs bảo nó nguy hơn con cúm ít thôi, em thấy mãi không khỏi thế cũng nguy đấy chứ, chả qua là chưa đến lúc thôi
1. Xét nghiệm virus ra được
2. Thời gian khỏi tùy cơ địa. 2 bố con trung quốc 1 người khỏi sau 4 ngày, 1 người hơn 1 tuần chưa khỏi.
Trường hợp phơi nhiễm cũng kiểm tra được luôn nếu cần thiết cụ nhé. Nhật kiểm tra 206 người từ vùng dịch thì phát hiện được 3.
Con số 300 khỏi đó không phải theo cách hiểu thông thường mà phải xét nghiệm âm tính với virus(Như ông con người TQ phải xét nghiệm virus nước bọt 3 lần âm tính). Có thể để tập trung phát hiện ca nhiễm mới nên những người hết triệu chứng không được ưu tiên xét nghiệm lại để xác định khỏi hoàn toàn.

tuyenmthn

Xe buýt
Với thông tin nCorona có thể bị suy yếu ở t > 57 độ và độ ẩm cao thì làm nồi nước xông là biện pháp khử trùng toàn thân hiệu quả cccm nhỉ. Nấu nồi nước nóng, thêm vài loại lá xông càng tốt (sả, lá tre, hương nhu, bưởi,...), cởi truồng, trùm kín người và nồi nước xông đang bốc khói nghi ngút cho đến khi hết hơi nóng.
Cụ Trục, Of.NguyenLinh,... nếu lo lắng hơn thì mỗi ngày ra cơ sở massage gần nhà xông hơi dăm lần :P
57 độ thì thành gà luộc hả cụ.

em đang ở hn, vừa phải chạy ra mua 10 lọ cồn 70 độ để rửa tay, 30k/lọ. TÌnh hình đề phòng vẫn hơn.....

aitymo

Xe điện
Thế nào là cao vậy cụ? thế cụ định cấm 3 người VN đi tập huấn ở VH về quê ăn tết sau khi họ tập huấn xong à? Thời điểm họ về cụ lấy căn cứ gì cấm họ?
Từ vùng dịch về cần cách ly sau 14 ngày ko đổ bệnh cho trở về với côbgj đồng

TNLak

Xe điện
Các tỉnh giáp biên phía Bắc có tình hình gì ko ợ, em thấy khá im ắng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tui cũng là người theo quan điểm hiên thời dân tình ta đang quá sợ hãi, nhiều thứ về dịch đang bị thổi phồng quá mức.
Việc cần trấn an dư luận, để xã hội không hoảng loạn cũng là việc cần thiết.

Nhưng việc trấn an dư luận là việc của bên truyền thông.
Các nhà khoa học có thể nói hoặc không nói. Nhưng khi đã nói thì cần khách quan; có sức thuyết phục cao.

Các bải viết làm giảm nhẹ; mà đặc biệt là cái bài "chia sẻ..." của em cựu cử nhân tài năng kia, nó tuyền là cop/pết; và là dạng viết văn theo trend mà thôi.
Đọc phát, đa số dân tình thấy ngay những bài viết đó có "mùi" gì

Vậy thì nó có khác gì (nhưng ở hướng ngược lại) những kiểu nói quá thổi phồng, chém cho sướng mồm lên của mấy con mẹ /thằng cha "bán khẩu trang"; câu like.....

Mà thế thì "nhà khoa học" hay cử nhân tài năng cũng cùng một giuộc với các con mẹ kia à ?

Và nhiều người phản ứng với anh này và chị kia là ở cái chỗ ấy

Các cụ cứ để ý; Việt Nam còn có rất/rất nhiều nhà khoa học liên quan đến vụ dịch này... rất có uy tín cả trong và ngoài nước. Họ đã/đang và trực tiếp "chiến đấu" với dịch bệnh này. VÀ HỌ CHƯA/KHÔNG lên tiếng chém điều gì hết. Kể cả là trả lời báo chí từ chính thống tới mạng mẽo. Phải chăng họ không được báo chí hỏi ? Hay họ không có fan ?

Nhà đang bao việc mà đòi hỏi chã phải chiều fan như ca sĩ show bit ý. Vãi một số cụ thật cụ nhỉ.
Cụ Chã cụ ý viết chuyên ngành quá, nhiều người đọc không hiểu. Em ví dụ: cụ ý bẩu "độc lực yếu" thì các cụ cứ hỏi đi hỏi lại "động lực" với "độc tính". Cụ Chã bẩu tỷ lệ tử vong thấp hơn Sars. Nhưng có cụ cứ tính cái tỷ lệ tử vong theo công thức riêng của cụ ý lên đến 50%. Rồi cụ ý lấy 2 kết quả từ 2 công thức tính khác nhau đem so sánh với nhau rồi bảo Chã sai rồi.
Chắc cụ Chã chán, cảm thấy thất bại vì viết mọi người không hiểu, mà chắc bây giờ cụ ý cũng không có thời gian giải thích. Cụ ý bèn post một bài viết bằng ngôn ngữ dễ hiểu nhất. Bài viết này do một Nghiên cứu sinh viết, tức là cô ý đang học tập để lấy bằng tiến sĩ, cũng là người có trình độ đấy.
Nhưng thế lại chưa vừa ý một số cụ khác. Các cụ ý kêu là cần 1 bài chính xác khoa học hơn nữa cơ.
Thương Chã quá cơ. Chả biết làm thế nào cho vừa lòng các cụ.
Cụ có thể hỏi bs khác mà. ;))

Em đọc hết cả bài của cô cựu sv đấy chứ, đọc title thì nói làm gì Cụ.

Cụ hiểu được bài viết đó, em xin chúc mừng cụ.
Em không viết bài chia sẻ được, vì viết ở thớt này, khác gì một Bs Google, cụ nhỉ. Bài viết chia sẻ nên để bs có chuyên môn viết. OK.
Mục đích của em là em cần tiếp nhận thông tin chuẩn, cụ Chã viết bài không có tính thuyết phục người đọc, em chê, thế thôi.
[

Đệ nhất AQ

[Tịch thu bằng lái]
Tui cũng là người theo quan điểm hiên thời dân tình ta đang quá sợ hãi, nhiều thứ về dịch đang bị thổi phồng quá mức.
Việc cần trấn an dư luận, để xã hội không hoảng loạn cũng là việc cần thiết.

Nhưng việc trấn an dư luận là việc của bên truyền thông.
Các nhà khoa học có thể nói hoặc không nói. Nhưng khi đã nói thì cần khách quan; có sức thuyết phục cao.

Các bải viết làm giảm nhẹ; mà đặc biệt là cái bài "chia sẻ..." của em cựu cử nhân tài năng kia, nó tuyền là cop/pết; và là dạng viết văn theo trend mà thôi.
Đọc phát, đa số dân tình thấy ngay những bài viết đó có "mùi" gì

Vậy thì nó có khác gì (nhưng ở hướng ngược lại) những kiểu nói quá thổi phồng, chém cho sướng mồm lên của mấy con mẹ /thằng cha "bán khẩu trang"; câu like.....

Mà thế thì "nhà khoa học" hay cử nhân tài năng cũng cùng một giuộc với các con mẹ kia à ?

Các cụ cứ để ý; Việt Nam còn có rất/rất nhiều nhà khoa học liên quan đến vụ dịch này... rất có uy tín cả trong và ngoài nước. Họ đã/đang và trực tiếp "chiến đấu" với dịch bệnh này. VÀ HỌ CHƯA/KHÔNG lên tiếng chém điều gì hết. Kể cả là trả lời báo chí từ chính thống tới mạng mẽo. Phải chăng họ không được báo chí hỏi ? Hay họ không có fan ?

[
Những người ấy không đc nói đâu cụ. Em thật!

aitymo

Xe điện
Chã cho em xin link nghiên cứu liên quan tới tuyên bố này ạ. Thx chã.
Tốt nhất là blacklist những nguồn tin không phải là từ chuyên môn mà chỉ phục vụ muchj đích khác..

Vova

Xe container
Thực ra em thấy vấn đề là Trung Quốc vẫn chưa cho các nước khác tham gia trực tiếp ở hiện trường. Đến giờ cơ chế lây nhiễm, quãng thời gian ủ bệnh, phác đồ điều trị ... tất cả vẫn là do bên Trung Quốc cung cấp. Nhiều thứ có số liệu đấy nhưng cũng chẳng biết được độ tin cậy đến đâu.

vietran

Xe ba gác
1. Xét nghiệm virus ra được
2. Thời gian khỏi tùy cơ địa. 2 bố con trung quốc 1 người khỏi sau 4 ngày, 1 người hơn 1 tuần chưa khỏi.
Trường hợp phơi nhiễm cũng kiểm tra được luôn nếu cần thiết cụ nhé. Nhật kiểm tra 206 người từ vùng dịch thì phát hiện được 3.
Con số 300 khỏi đó không phải theo cách hiểu thông thường mà phải xét nghiệm âm tính với virus(Như ông con người TQ phải xét nghiệm virus nước bọt 3 lần âm tính). Có thể để tập trung phát hiện ca nhiễm mới nên những người hết triệu chứng không được ưu tiên xét nghiệm lại để xác định khỏi hoàn toàn.
Xét nghiệm ra được sao phải nằm theo dõi, số ca nghi nhiễm rất lớn, có chờ xét nghiệm đôi ba ngày đi nữa thì cũng nhanh. Có trưong hợp âm tính rồi xn lại thì dương, chắc phải phát bệnh mới chuẩn xác chăng
Thời gian khỏi tuỳ cơ địa là câu chung chung, chưa hẳn là câu trả lời, chắc phải chờ thời gian nữa mới có câu trả lời. Chỉ biết rằng nCoV nó sống rất lâu trong vật chủ chứ k như cúm mùa

selfer

Xe buýt
Tất cả các ca phát hiện ngoài TQ đều nhẹ, dường như nó phản ánh người nhiễm (phát hiện ngoài TQ) cách ly với nguồn nhiễm ban đầu (tại TQ) sẽ lây sang người khác một cách hạn chế và mức độ nặng của bệnh cũng rất nhẹ. Tại sao? Lời giải thích đã có trong thớt này.

Em nhìn rộng ra 1 chút.

Giả sử đúng như chã nói, thì các cấp lãnh đạo, thủ t.uong, phó TT, rồi bộ y tế của mình đang lo bò trắng răng ah Chã?

Rồi tụi mấy nước lớn kia nữa, cứ cho Việt Nam mình coi con virus này bình thường đi, liệu khi Việt Nam mình bị dịch lan rộng, tụi nó có áp dụng các biện pháp cực đoan như tụi nó áp dụng với TQ bây giờ không?

Ví dụ:

Đóng cửa biên giới với Việt Nam, cấm công dân Việt Nam nhập cảnh, cấm mọi chuyến bay tới Việt Nam.

Rồi rút công dân về nước! Cấm du lịch tới Việt Nam!

Rồi tạm ngừng các công ty, đóng cửa nhiều cơ sở kinh doanh ở Việt Nam!

Xa hơn là hạn chế đầu tư, FDI...giảm mạnh!

Cứ cho là Việt Nam coi con này không ra gì đi, mà tụi nước lớn cực đoan kia nó cứ làm to chuyện, lúc ý mình thành Triều Tiên ah cụ?

TSTA

Xe container
Thật sự là đọc bài của Chã em thấy thế nào ấy. Cái nhận định : "sẽ lây sang người khác một cách hạn chế và mức độ nặng của bệnh cũng rất nhẹ." là nhận định cá nhân của Chã hay là thông tin nghiên cứu của ai đó. Chã nên viết rõ sẽ tốt hơn cho bài viết.

Em mong rằng Chã cũng nên đưa tin một cách cụ thể hơn, hoặc ít ra không nên viết theo kiểu đoán đố như thế này: Tại sao? Lời giải thích đã có trong thớt này.
đây có đc coi là chủ quan coi thường bệnh dịch ko nhỉ,
nếu đúng cứ lưu lại bằng chứng, ko sau này chối với xóa nhanh lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
Có thể nôm na hiểu là khi nCoV khi ký sinh trên người, nó đã bị làm yếu (nhưng chưa rõ cơ chế gây yếu), nên sự lây truyền giữa người vs người thì độc lực của nó giảm đi rất nhiều so với những người bị mắc bệnh trực tiếp tại vùng dịch (có thể lây truyền từ một vật chủ trung gian khác, không phải con người).
Ý em hiểu là như vậy, có đúng không Bác sĩ?
Nhầm lẫn rất nhiều.
Khả năng độc lực như nhau. Tuy nhiên, Vũ hán quá đông người nhiễm, do vậy, ko chữa trị, chẩn đoán kịp thời, dẫn đến bệnh nặng lên - dễ chết hơn.
Hệ thống y tế của VH đã quá tải - là những thông tin đã kiểm chứng. Do nguyên nhân trên - số người chết nhiều.
Các nơi khác - tỉ lệ mắc bệnh còn đang thấp -số người dương tính thấp - cả hệ thống y tế vào cuộc - chữa trị dễ thành công.
Nhưng vô hình tạo nên sự chủ quan đến dịch cúm này
Ngay cả người có chuyên môn như Dr Chinh cũng nhầm lẫn tai hại
Tất cả các ca phát hiện ngoài TQ đều nhẹ, dường như nó phản ánh người nhiễm (phát hiện ngoài TQ) cách ly với nguồn nhiễm ban đầu (tại TQ) sẽ lây sang người khác một cách hạn chế và mức độ nặng của bệnh cũng rất nhẹ. Tại sao? Lời giải thích đã có trong thớt này.

Tôi vẫn giữ quan điểm - ko thể chủ quan vì cách hiểu sai lầm cơ bản của toán học như này.
Tạm hiểu là
1) Vũ hán: Lượng bệnh nhân gấp 10 lần khả năng chữa trị, chẩn đoán của HT y tế- ko kịp thời chữa - dễ chết
2 ) các nơi khác: Lượng bệnh nhân ít, kém ,số lượng =1/10 khả năng HT y tế - dễ chẩn đoán, tập trung chữa trị - nên chưa ai chết
3 ) Tưởng tượng tương lai: Các nơi khác có lượng bệnh nhân = Vũ Hán . Thôi em xin té nhường các cụ ở lại cãi nhau :)

vitngoc

Xe điện
e xoá đoạn trên vì máy lag quá!

Em nhìn rộng ra 1 chút.

Giả sử đúng như chã nói, thì các cấp lãnh đạo, thủ t.uong, phó TT, rồi bộ y tế của mình đang lo bò trắng răng ah Chã?

Rồi tụi mấy nước lớn kia nữa, cứ cho Việt Nam mình coi con virus này bình thường đi, liệu khi Việt Nam mình bị dịch lan rộng, tụi nó có áp dụng các biện pháp cực đoan như tụi nó áp dụng với TQ bây giờ không?

Ví dụ:

Đóng cửa biên giới với Việt Nam, cấm công dân Việt Nam nhập cảnh, cấm mọi chuyến bay tới Việt Nam.

Rồi rút công dân về nước!

Rồi tạm ngừng các công ty, đóng cửa nhiều cơ sở kinh doanh ở Việt Nam!

Xa hơn là hạn chế đầu tư, FDI...giảm mạnh!

Cứ cho là Việt Nam coi con này không ra gì đi, mà tụi nước lớn cực đoan kia nó cứ làm to chuyện, lúc ý mình thành Triều Tiên ah cụ?
Cách viết của chã đang làm người đọc hiểu theo hướng như vậy! Có lẽ bên tuyên giáo vào sẽ ổn hơn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

Nhẹ là vì toàn bộ bs và csvc tập trung chữa trị cho vài ca. Khi mà số ca tăng lên cỡ đôi trăm là vỡ trận đấy.
Con người, máy móc, thuốc men quá tải. Khu vực cách ly đậm đặc virus thì lúc ấy khá căng. Bs cũng k dám về nhà.
Bên Vũ Hán bs còn tử vong.

xuin

Xe hơi
Theo WHO ngày 23/1/2020, tổng số ca bệnh đã xác định trên toàn cầu là 581, tại Trung Quốc là 571. Tỷ lệ ca bệnh nặng là 16%, nguy kịch 5%, tử vong 4%. Tuy nhiên, ước tính số người thực mắc 2019-nCoV còn cao hơn nhiều, chủ yếu là ở Trung Quốc. Do vậy, tỷ lệ ca nặng, nguy kịch và tử vong sẽ càng thấp. Khi so sánh với các dịch bệnh viêm đường hô hấp do cúm và các virus khác thì 2019-nCoV có độc lực không bằng ở thời điểm hiện tại.

Tuy nhiên, mọi người vẫn nên thận trọng, nghe và làm theo hướng dẫn phòng chống dịch của BYT và WHO, nhưng cũng không phải lo lắng và hoang mang quá.
Chã cho e hỏi tỷ lệ các ca trẻ e dương tính với vr Corona bị ca bệnh nặng là cao hay thấp. Vr này bị ở trẻ em có đặc biệt nguy hiểm hơn so với người lớn nhiễm bệnh?

Ga_son

Xe điện
cái nguy hiểm nhất của con vi rút này ko phải là khả năng làm chết người của nó mà ở khả năng làm tê liệt hê thống y tế của 1 khu vực hoặc 1 vài nước, Việt Nam đang làm đúng việc tuy có hơi chậm 1 chút lẽ ra nên trước 1 hoặc tốt nhất là 2 tuần từ ngày 20/1 lẽ ra đã nên khoanh vùng cách ly con người trở về từ vùng dịch. Các cụ cũng không nên công kích Chã nữa chả để làm j cả.

tourist123

Xe buýt
chúng ta chỉ mong cho cúm bia này độc lực yếu và biến đổi nhẹ hơn khi vào VN; hoặc lây nhiễm có chọn lọc ????. mọi việc cứ chờ xem
điểm nghẽn hiện nay:
1. nhiễm bệnh ko có triệu chứng
2. xét nghiệm tốn quá nhiều thời gian --> cách ly quá đông --> bv quá tải --> vỡ trận

việc kiểm soát ng nhiễm bệnh, ng có nguy cơ nhiễm bệnh là cực khó. 2 bố con theng tàu có khả năng lây 28 ng VN; 28 ng VN tiếp xúc, lây bệnh cho ai thì pótay. vd. e tiếp tân ở NT, suốt Tết tiếp xúc với bao nhiêu ng, ng này ở bao nhiểu tỉnh? khoảng cách an toàn 2 mét? gia đình, họ hàng, bạn bè cô gái này?

ngu ngơ

Xe điện
Xét nghiệm ra được sao phải nằm theo dõi, số ca nghi nhiễm rất lớn, có chờ xét nghiệm đôi ba ngày đi nữa thì cũng nhanh. Có trưong hợp âm tính rồi xn lại thì dương, chắc phải phát bệnh mới chuẩn xác chăng
Thời gian khỏi tuỳ cơ địa là câu chung chung, chưa hẳn là câu trả lời, chắc phải chờ thời gian nữa mới có câu trả lời. Chỉ biết rằng nCoV nó sống rất lâu trong vật chủ chứ k như cúm mùa
Việc xét nghiệm hiện nay đa số dựa trên triệu chứng rồi mới lấy mẫu xét nghiệm ARN đem so bảng ARN do WHO công bố để khẳng định. Khi nào pp xét nghiệm nhanh loại nCoV thì mới nhanh chóng khẳng định được.
Không phải nhiễm virus là phát bệnh, không phải ai tiếp xúc với người bệnh là nhiễm virus. Thuốc điều trị hiện tại là hỗ trợ cơ thể tạo đề kháng không cho virus xâm nhập qua thành tế bào. Khi nào có vác xin thì việc điều trị được nâng cao hơn.

QuietmanQ

Xe điện
57 độ thì thành gà luộc hả cụ.
Cháu nhớ hồi nhỏ khi cúm hay được xông hơi, nhiệt của hơi nước nóng phết, thỉnh thoảng phải hé chăn ra tý cho đỡ nóng. Chắc không đến mức gà luộc nhưng toàn thân đỏ như tôm luộc.

Trạng thái
Thớt đang đóng