[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

sonthytb

Xe buýt
Theo em hiểu thời gian 14 ngày là thời gian đủ tin cậy để cơ thể có thể tự tạo ra đề kháng chống lại virus.

Em này đã ra viện rồi cụ.
Ý cụ hết cách ly là đối với những người xung quanh đang bị nghi nhiễm?
Vâng cụ, cách ly những người đã tiếp xúc gần với em ấy có nguy cơ nhiễm, chứ em ấy âm tính rồi thì không cần cách ly

Vannl

Xe buýt
Em không rành về cái vụ " self quarantine" chi tiết nó thế nào , nhưng đại khái nó có những luật lệ mà cụ phải tuân thủ để bảo đảm không có nguy cơ lây lan cho cộng đồng ( bằng ký vào giấy tờ những gì được và không được làm ) và bảo đảm cho sức khỏe cá nhân( có bác sĩ kiểm tra tại nhà hay bác sĩ gia đình, urgent care.v.v đễ bảo đảm tình hình sức khỏe được theo dõi chặt chẻ ).

Ý nghĩa của cách ly là đễ bệnh hoặc người có nguy cơ dịch tễ không có cơ hội lây lan cho cộng đồng nên chắc chắn có những điều khoản hạn chế nơi công cộng.

Còn vi phạm thì sao?

Dưới đây là biện pháp chế tài của CDC :

Penalties for violation of quarantine laws
(a) Penalties for persons violating quarantine laws
Any person who violates any regulation prescribed under sections 264 to 266 of this title, or any provision of section 269 of this title or any regulation prescribed thereunder, or who enters or departs from the limits of any quarantine station, ground, or anchorage in disregard of quarantine rules and regulations or without permission of the quarantine officer in charge, shall be punished by a fine of not more than $1,000 or by imprisonment for not more than one year, or both.

(b) Penalties for vessels violating quarantine laws
Any vessel which violates section 269 of this title, or any regulations thereunder or under section 267 of this title, or which enters within or departs from the limits of any quarantine station, ground, or anchorage in disregard of the quarantine rules and regulations or without permission of the officer in charge, shall forfeit to the United States not more than $5,000, the amount to be determined by the court, which shall be a lien on such vessel, to be recovered by proceedings in the proper district court of the United States. In all such proceedings the United States attorney shall appear on behalf of the United States; and all such proceedings shall be conducted in accordance with the rules and laws governing cases of seizure of vessels for violation of the revenue laws of the United States.
US luật nghiêm ntn nên có thể trông chờ vào tinh thần tự giác còn VN thì cái vụ "tự cách ly" hơi ghê.

Cơ mà em vẫn hơi thắc mắc là những người hàng xóm của những người tự cách ly sẽ được bảo vệ ntn nếu họ ở chung cư hay thậm chí là trọ chung nhà

thuhuong2

Xe tăng
Đây là quy trình dành cho hậu sự BN nhé.
Cũng k đơn giản và khá tốn kém cho vấn đề phòng dịch.

Hooks

Xe tăng
Chẳng hiểu các cụ tranh luận con virus cúm mùa với con nCoV con nào nguy hiểm hơn để làm cái gì?

Trước tiên phải khẳng định cúm mùa là nguy hiểm. Bẳng chứng là số lượng người nhiễm và số người chết theo mùa, dù đã có thuốc trị. Cơ chế lây nhiễm thì báo đài nói nhiều rồi. Vì vậy, cứ đến mùa cúm thì mọi người cần tự mình sử dụng các biện pháp an toàn, cách ly với người thân, người xung quanh nếu có biểu hiện hắt hơi, xổ mũi... như đeo khẩu trang, rửa tay xà phòng, hạn chế tiếp xúc gần với con cái và người già....

Nếu các biện pháp an toàn đối với cúm mùa được coi trọng thường xuyên, được đảm bảo thì với con nCov chỉ cần nâng cao thêm một chút là được, ko cần đổ xô đi mua khẩu trang, mua đồ tích trữ... và con nCov cũng ít có đất diễn, khủng hoảng khó xảy ra hơn.

Chứ bây giờ cứ nghĩ cúm mùa ko sao, con nCoV nguy hiểm mới phải chống, tự dưng cả xã hội nháo nhào. Con cái nghỉ học thì những người làm Bác sỹ, Y tá, Hộ lý, Hành chính, Vũ trang... họ phải làm sao? Họ cũng có con cái, họ có được nghỉ để trông con? Hắt hơi vì cúm mùa, ho nhẹ vì thời tiết... cũng nhao đến bệnh viện, lây nhiễm chéo... thì không quá tải mới lạ? Rồi các bênh nhân bệnh nặng khác cũng bị giảm mất cơ hội được cứu chữa.

Vì thế, phòng dịch là phải được tuyên truyền hàng năm, phải làm mạnh, chứ ko phải đợi có dịch mới làm. Mỗi người cũng nên có ý thức phòng bệnh và tránh lây bệnh cho người khác.

3077

Xe container
Đây là quy trình dành cho hậu sự BN nhé.
Cũng k đơn giản và khá tốn kém cho vấn đề phòng dịch.
E thấy rẻ chứ cũng đâu đắt lắm đâu, cái cloramin B này đâu đắt.Mà nên thiêu chứ bọc cái k thấm nước thì chôn sao phân hủy được nhỉ

nissan CFR

Xe tăng
Đây cụ ạ, họ căn cứ trên một số công bố của các nơi
Wuhan Novel Coronavirus (2019-nCoV) Incubation Period
The incubation period (time from exposure to the development of symptoms) of the virus is estimated to be between 2 and 14 days based on the following sources:
  • The World Health Organization (WHO) reported an incubation period for 2019-nCoV between 2 and 10 days. [1]
  • China’s National Health Commission (NHC) had initally estimated an incubation period from 10 to 14 days [2].
  • The United States' CDC estimates the incubation period for 2019-nCoV to be between 2 and 14 days [3].
  • DXY.cn, a leading Chinese online community for physicians and health care professionals, is reporting an incubation period of "3 to 7 days, up to 14 days".
The estimated range will be most likely narrowed down as more data becomes available.
Link: https://www.worldometers.info/coronavirus/coronavirus-incubation-period/
Vấn đề là có tỷ lệ người mang virus những không có triệu chứng lâm sàng không?
Cái em cần chính là cái bôi đậm đó. Sau 14 ngày, ko có biểu hiện lâm sàng, nếu trả về cộng đồng mà trong người vẫn còn nCoV thì thế nào?

nissan CFR

Xe tăng
E thấy rẻ chứ cũng đâu đắt lắm đâu, cái cloramin B này đâu đắt.Mà nên thiêu chứ bọc cái k thấm nước thì chôn sao phân hủy được nhỉ
Chắc là bọc để không lây nhiễm trên đường vào lò cụ ah

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cái em cần chính là cái bôi đậm đó. Sau 14 ngày, ko có biểu hiện lâm sàng, nếu trả về cộng đồng mà trong người vẫn còn nCoV thì thế nào?
Em nghĩ cụ lo hơi quá rồi.
Các chuyên gia trên toàn thế giới chả lẽ họ nhầm cả.
Nếu cụ còn lo lắng, thì có thể tự cô lập mình với bên ngoài sau nhiều lần 14 ngày.
Cộng đồng buộc phải chấp nhận cá nhân bị bệnh đã chữa khỏi và có quyết định ra viện.
Cụ không thích, hoặc nghi ngờ thì có thể chọn giải pháp tự cô lập mình.

sonthytb

Xe buýt
Các nước có nền y học phát triển (Mỹ, Pháp, Đức ...) cũng chỉ cách ly 14 ngày, không có vấn đề gì là cho về cụ ạ. Cụ cứ yên tâm đi, họ làm phải có căn cứ (chắc đến thời điểm này chưa có cụ nào dương tính virus mà không có triệu chứng cả)

hauyenhd

Xe container
Nếu cụ còn lo lắng, thì có thể tự cô lập mình với bên ngoài sau nhiều lần 14 ngày.
Cộng đồng buộc phải chấp nhận cá nhân bị bệnh đã chữa khỏi và có quyết định ra viện.
Từ hôm đó đến hôm nay có ai nghiên cứu con virut này nó tự diễn biến k phải 14 ngày mà 30 ngày chẳng hạn nó mới phát bệnh k cụ, e đang tính mấy hôm nữa đi chơi:)

avn

Xe điện
Trung Quốc đang mắng Mỹ lan truyền sợ hãi quá đà

3:30 pm: China says some countries have overreacted to virus outbreak
China’s foreign ministry on Monday said some countries, especially the U.S., have overreacted to the coronavirus outbreak, according to Reuters.
The U.S., in particular, has spread fear instead of offering significant assistance, the Chinese foreign ministry said. It was the first country to impose a travel ban on Chinese travelers, it said.

IQ Man

Xe tải
4 kịch bản đối phó với dịch của VN:
- Kịch bản đầu tiên khi có ca bệnh xâm nhập vào Việt Nam.
- Kịch bản thứ 2 là từ ca xâm nhập đó lây lan sang người ở Việt Nam.
-Kịch bản thứ 3 là mức độ lây lan cộng đồng dưới 1.000 ca.
- Kịch bản thứ 4 là trên 1.000 ca mắc bệnh.
Nếu lây nhiễm vài nghìn ca thì sẽ thành lập bệnh viện dã chiến. Trả lời cho các câu hỏi nếu bị lây nhiều quá thì làm sao.

LienPhuong

Xe điện
.
Chẳng hiểu các cụ tranh luận con virus cúm mùa với con nCoV con nào nguy hiểm hơn để làm cái gì?

Trước tiên phải khẳng định cúm mùa là nguy hiểm. Bẳng chứng là số lượng người nhiễm và số người chết theo mùa, dù đã có thuốc trị. Cơ chế lây nhiễm thì báo đài nói nhiều rồi. Vì vậy, cứ đến mùa cúm thì mọi người cần tự mình sử dụng các biện pháp an toàn, cách ly với người thân, người xung quanh nếu có biểu hiện hắt hơi, xổ mũi... như đeo khẩu trang, rửa tay xà phòng, hạn chế tiếp xúc gần với con cái và người già....

Nếu các biện pháp an toàn đối với cúm mùa được coi trọng thường xuyên, được đảm bảo thì với con nCov chỉ cần nâng cao thêm một chút là được, ko cần đổ xô đi mua khẩu trang, mua đồ tích trữ... và con nCov cũng ít có đất diễn, khủng hoảng khó xảy ra hơn.

Chứ bây giờ cứ nghĩ cúm mùa ko sao, con nCoV nguy hiểm mới phải chống, tự dưng cả xã hội nháo nhào. Con cái nghỉ học thì những người làm Bác sỹ, Y tá, Hộ lý, Hành chính, Vũ trang... họ phải làm sao? Họ cũng có con cái, họ có được nghỉ để trông con? Hắt hơi vì cúm mùa, ho nhẹ vì thời tiết... cũng nhao đến bệnh viện, lây nhiễm chéo... thì không quá tải mới lạ? Rồi các bênh nhân bệnh nặng khác cũng bị giảm mất cơ hội được cứu chữa.

Vì thế, phòng dịch là phải được tuyên truyền hàng năm, phải làm mạnh, chứ ko phải đợi có dịch mới làm. Mỗi người cũng nên có ý thức phòng bệnh và tránh lây bệnh cho người khác.
Cúm mùa có nhiều loại ABCD, có loại có thuốc như Tamiflu (A), có loại không như B. Ngoài ra còn có vaccin nhưng miễn dịch cúm không bền nên năm nào cứ đến mùa là phải tiêm lại. Cúm mùa xuất hiện ở mọi nơi trên thế giới hàng năm, ngăn dịch là bất khả thi, chỉ hạn chế.
Corona vũ hán là loại mới, chưa có nhiều thông tin về đặc tính của nó, chỉ xuất phát từ một ổ duy nhất ở Vũ Hán (nguồn động vật), nếu dập được thì khả năng nhiều năm sẽ không xuất hiện lại như SARS. Chưa có vaccin lẫn thuốc đặc hiệu trị bệnh (nhưng có vẻ sắp có rồi). Vì là loại mới với tốc độ lan nhanh bất thường nên mới khiến con người thận trọng hơn, thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Từ hôm đó đến hôm nay có ai nghiên cứu con virut này nó tự diễn biến k phải 14 ngày mà 30 ngày chẳng hạn nó mới phát bệnh k cụ, e đang tính mấy hôm nữa đi chơi:)
Mấy hôm nữa cụ đi chơi, e rằng hơi quá sớm. ;))
14 ngày là tính cho 1 bệnh nhân. Nhưng bệnh nhân thứ cấp mất thêm 14 ngày, kết quả là cụ có thể bị lây nhiễm ở bệnh nhân thứ cấp là sau hơn 20 ngày. Lo là lo ông thứ cấp thôi, chứ ông bị thì 1 là khỏi, 2 là đứt rồi. ;))
Nếu bệnh nhân cấp thứ n=3 thì cụ cần khoảng 42 ngày mới rõ được.
Hạn chế ra đường thôi Cụ, buộc phải đi thì mong Cụ giữ an toàn nhé.

kia2008

Xe tải
Ý của bác tren không phải là ủ bệnh nhiều hơn 14 ngày đâu.
Mà vấn đề ở đây là đã phát hiện rất nhiều trường hợp không có dấu hiệu mắc bệnh (hoàn toàn khoẻ mạnh ko có triệu chứng gì ) nhưng vẫn mang virus trong người. Ví dụ ở Tàu có vụ em gái từ Vũ Hán về quê nhà chơi. Bản thân em gái ko có triệu chứng gì nhưng đã lây cho 5 người khác trong gia đình.

Ví dụ anh A nhiễm phải virus, cách ly trong vòng 14 ngày. Ngày thứ 10 virus mới phát tác trong cơ thể anh A nhưng ko làm cho anh ta có triệu chứng gì hết. Ngày thứ 14 anh ta được thả ra nhưng trong người vẫn còn virus và vẫn có khả năng truyền bệnh cho người khác do ko làm xét nghiệm cho anh A.

Đấy, ý của bác trên có lẽ là như vậy nhưng em cảm thấy nguy cơ này hiếm.

matizdo

Xe tăng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hay ý cậu ta là người đã nhiễm cái này là cần xử lý dứt điểm nhở

Các nước có nền y học phát triển (Mỹ, Pháp, Đức ...) cũng chỉ cách ly 14 ngày, không có vấn đề gì là cho về cụ ạ. Cụ cứ yên tâm đi, họ làm phải có căn cứ (chắc đến thời điểm này chưa có cụ nào dương tính virus mà không có triệu chứng cả)
Ý của bác tren không phải là ủ bệnh nhiều hơn 14 ngày đâu.
Mà vấn đề ở đây là đã phát hiện rất nhiều trường hợp không có dấu hiệu mắc bệnh (hoàn toàn khoẻ mạnh ko có triệu chứng gì ) nhưng vẫn mang virus trong người. Ví dụ ở Tàu có vụ em gái từ Vũ Hán về quê nhà chơi. Bản thân em gái ko có triệu chứng gì nhưng đã lây cho 5 người khác trong gia đình.

Ví dụ anh A nhiễm phải virus, cách ly trong vòng 14 ngày. Ngày thứ 10 virus mới phát tác trong cơ thể anh A nhưng ko làm cho anh ta có triệu chứng gì hết. Ngày thứ 14 anh ta được thả ra nhưng trong người vẫn còn virus và vẫn có khả năng truyền bệnh cho người khác do ko làm xét nghiệm cho anh A.

Đấy, ý của bác trên có lẽ là như vậy nhưng em cảm thấy nguy cơ này hiếm.

Trạng thái
Thớt đang đóng