[CCCĐ] Cape Town: Nói chuyện linh tinh cho đỡ tự kỷ.

Doun

Xe điện
Nơi này ngay trong thủ đô hả cụ, đẹp và thanh bình quá ah.
Nó như kiểu đỉnh Hải Vân với Đà Nẵng ấy cụ. Đúng như cụ nhận định, nơi đây nó cũng thanh bình thật. Nhưng ẩn sâu trong cái sự thanh bình của nó có những điều mà phải vấn vương về xã hội nơi này. Ấy là theo quan điểm của cá nhân em. Nếu có cơ hội em sẽ trình bày với các cụ.

Doun

Xe điện
Đến khi trời tối hẳn, nhà em mới quay vào hiên nhà chén cùng đồng nghiệp.

Thấy rượu ngon em mua 3 chai về để trong phòng, lúc nào buồn buồn nhớ mấy cô người yêu cũ thì lôi ra làm vài choắc.

Mà rẻ hìu các cụ ợ. Cả 3 chai này đâu đó có hơn 300 Rand. Qui đổi thì cỡ 420-430 nghìn VNĐ gì đó

Và bữa tối thì chẳng có gì phải nói nếu như nó không là thủ phạm làm em bắn pháo bông trên đất đất Cape Town. May em thuộc loại tiểu nhân phòng bị gậy nên thủ sẵn trong vali mấy toa thuốc cơ bản. Trong đó có men tiêu hóa, oresol nên mấy ngày hôm sau cũng đỡ héo hon. Ác nỗi 2 ngày sau cứ đến bữa đành phải về lôi chị Hảo Hảo ra chứ không dám xơi thêm đồ dưới nhà hàng của KS.

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Biển này là cấm tiêu tiền hở cụ he he, e đùa chút, văn cụ hóm hỉnh, lôi cuốn quá

Doun

Xe điện
View attachment 7675489
Biển này là cấm tiêu tiền hở cụ he he, e đùa chút, văn cụ hóm hỉnh, lôi cuốn quá
Hờ hờ. Lúc đầu nhà em cũng nghĩ như cụ. Vừa hỏi ông lái xe thì ông ấy bẩu đấy là biển không được dừng;No Stopping cụ ợ. Biển này bên Cape Town em thấy nhiều lắm.

Doun

Xe điện
Nhân tiện có cụ Nhân văn Dân nhận xét nơi này bình yên và những gì em nhìn thấy ven đường em lại nhớ đến một chuyện.

Số là mười mấy năm trước, em có 1 ông sếp trực tiếp. Ổng này phụ cấp chức vụ tới 1 phẩy chứ không phải cán bộ lìu tìu. Ổng kể đã đi cả trăm chuyến nước ngoài.

Sau ngần đó chuyến đi công cán, tham quan học hỏi kinh nghiệm thì ổng có cái nhân xét là Việt Nam quá lãng phí. Mất không viết bao nhiêu tiền cho việc xây hàng rào và bao nhiêu thép cho trấn song cửa sổ.

Em biết ý của ổng là gián tiếp chê VN mình trộm cắp nhiều.

Mà các cụ hay xem phim Mỹ, phim Âu các cụ cũng không khó có thể nhận ra là phần lớn nhà cửa bên đó họ không có hàng rào, cửa không có trấn song nhỉ?

Bản thân nhà em xây lại nhà cách nay 9-10 năm nhà em làm nhà, cửa kính cũng không có trấn song luôn như dưới đây.

Được vài tháng, ông bà cụ nhà em hạ lệnh. Chúng mày phải làm trấn song các cửa vào cho tao. Không có 2 thân già ở nhà nó vào nó bê hết".

Em chỉ dám làu bàu vài câu: Nhà có gì mà nó bê.

Nói vậy thôi chứ không cưỡng được lệnh các cụ, nhà em phải kêu thợ vào lắp hết các trấn xong to tổ chảng. Hết mớ tiền nữa. Ấy là ảnh trên em chụp lâu lắm rồi chứ giờ cửa nào cũng có cái trấn song thép to như cổ tay để các cụ đêm ngủ nó ngon giấc. Mặc dù phía ngoài nhà em là quả hàng rào đến con chuột lọt qua cũng khó.

Thế còn bên này thì thế nào?

Các cụ nhìn đây, có thấy gì đặc biệt không?

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Nhà cửa ở bên này em tạm chia thành 2 nhóm: Nhà của người da trắng và nhà của người da màu.

Nhà của người da trắng hình như phần lớn họ ở phía ngoài rìa thành phố kiểu như ven ven đường đại lộ Thăng Long nhà mình, sát các đường cao tốc thành những khu riêng, rộng rãi, có đường nội bộ, cây cối cổ thụ chứng tỏ cũng lâu đời. Có hàng rào lớn quây cả khu, mỗi nhà lại có 1 hàng rào riêng,

Và đặc trưng là hàng rào điện như các cụ thấy ở đây.

Em không có chú tâm chụp cái này, lẫn vào mấy cái ảnh các cụ xem tạm.

Cứ trên đỉnh hàng rào có 4-5 sợi dây điện chạy vòng quanh và biển cảnh báo rõ ràng.

Có mấy cái hình chi tiết em múa trên mạng này để các cụ hình dung rõ hơn.

Doun

Xe điện
Rất nhiều nhà còn làm 2 lớp cổng. Ô tô về mở lớp cổng thứ nhất, sau khi ô tô qua đóng cửa thứ nhất vào và mở lớp của thứ 2. Như là qui trình đi qua các phòng sạch hay vô khuẩn tuyệt đối vậy.

Em tả vội như thế để các cụ thấy bên này người có điều kiện họ sống thế nào (có lẽ em nên dùng từ như thế cho chính xác hơn, thay cho từ người da trắng). Và tình hình an ninh bên này ra sao.

Còn khu nhà của người cỡ trung bình khá nó như thế này. Em đoán trong này chắc cũng là người da màu sống là chủ yếu. Không biết có chính xác không nhưng những khu như thế này có qui hoạch rõ ràng, có chủ đầu tư xây nhà theo 1 kiểu thiết kế sau đó bán lại cho người mua kiểu như mấy dự án phân lô như mình.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Còn người có tí tư sản họ sống như thế này. Đây là những khu ven thành phố, ven đường cao tốc. Còn vùng xa hơn thì nhà em không rõ. Em nghĩ trong này thì chắc là người da màu và đây là tầng lớp cơ bản ở đây. Cũng có điện, có anten TV với phong cách thiết kế là tùy tâm. Vật liệu là giấy dầu, bìa carton, cây que, gỗ dán, tole phế liệu....

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: UFA

Doun

Xe điện
Còn người vô sản hoàn toàn thì nơi ngụ cư kiểu dư lày. Em đã thưa chuyện với các cụ mấy trang trước rồi đó ạ.

Doun

Xe điện
Đấy, nhớ lại câu chuyện về ông sếp cũ của em các cụ có thể thấy bên quê mình còn đỡ tiền làm cái hàng rào điện hơn bên này các cụ nhở? Giờ lại thêm tiền làm hàng rào điện, rồi tiền điện hàng tháng nữa thì chết dở.

Ấy là nhà riêng ở các khu dân cư. Còn đây là trong phố.

Các cụ có thấy những cái xe bán tải đó không?

Một góc của quảng trường mà nhiều lúc nhà em không nói ngoa chứ phải đến 3 chục cái xe cảnh sát đậu. Như thế đủ để các cụ hình dung tình hình xã hội nó như thế nào.

Bên quê mình xe bán tải như ông Pho Răng-gơ em thấy hình như nhiều cụ phong lên gọi là Đức Vua thì phải. Nhiều cụ còn độ đẽo, đèn đóm, tem mác rất chi là phong cách (Ngoài lề 1 chút là nhìn thấy các cụ này là nhịp tim em cũng phải tăng lên thêm 30-40 nhịp 1 phút)

Còn bên này cảnh sát lại chỉ có sử dụng xe bán tải với cái thùng đằng sau được gia cố thành cái lồng nhốt người chứ người bị bắt không được ngồi hàng ghế sau như bên Âu bên Mỹ đâu các cụ nhé. Cảnh sát ở đây là cảnh sát trật tự, hình sự như bên mình.

Còn cánh cảnh sát giao thông thì đi xe này. Nhàn nhã hơn.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Chuyến đi của cụ hay quá, em xin một chỗ nghe kể về đất nước Nam Phi qua những câu chuyện vui vẻ, tếu táo từ cụ. :D
Có lẽ công việc của cụ không tiện lộ hình, nên ảnh cá nhân của cụ mà cụ cũng che hết.

Doun

Xe điện
Sơ sơ tình hình an ninh ở Cape Town là như vậy đấy các cụ ợ.

Đây là em trích nhận xét của 1 trang viết nào đó "Tội phạm tiếp tục là một vấn đề lớn tại Nam Phi. Theo một cuộc điều tra cho giai đoạn 1998–2000 do Liên hiệp quốc tiến hành, Nam Phi được xếp hạng thứ hai về các vụ tấn công và giết người (bằng tất cả phương tiện) trên đầu người, ngoài ra nước này cũng bị xếp hạng thứ hai về các vụ hãm hiếp và số một về số vụ hãm hiếp trên đầu người. Tổng tội phạm trên đầu người đứng thứ mười trên tổng số sáu mươi quốc gia được nghiên cứu".

Ấy. Đọc thế lày thì các cụ tính các thằng gan chuột nhắt như em cũng phải chùn chân một số lúc chứ không dám lọ mọ như khi đến 1 số nước khác. Ở đây là Kíp, Híp, Rít luôn ấy chứ không thèm bắt cóc.

Nhà em mà bị bắt cóc thì còn có cơ may cơ quan và tụi bào hiểm nó trả tiền chuộc mà lê về nước chứ chờ mụ vợ em thì.... hehehe... chưa chắc.

Đàng này nó cướp rồi kill lun thì chở mụ ý đốt cho tiền đền bù vào rằm tháng 7 gửi xuống cõi dưới mà tiêu.

Mà bị híp thì em chưa hình dung ra sẽ dư thế lào ...... :)) :)) :)) . Có khi lại khỏi bệnh trĩ.

Ngay khu nhà em ở là 1 khu mà trong các trang du lịch nổi tiếng thế giới đều gợi ý khách du lịch nên đến check in. Đó là khu Bo-Kaap.

Đặc trưng của khu này là những ngôi nhà vuông vắn, được sơn màu sắc tươi tắn, sặc sỡ theo phong cách Malay.

Các cụ có thể search để tìm hiểu thêm thông tin cũng như hình ảnh của khu này. Mặc dù em ở chính nơi đây nhưng nhà em không lượn lờ đi ngang dọc trong đó. Chỉ đứng ở sảnh khách sạn nháy vài kiểu ảnh.

Đây là ảnh nhà em chụp trên đường về KS, cách tầm 30-40m

Còn cái ảnh này thì nhà em chôm, không phải của em..

Cái lý do mà nhà em không lượt lờ ở đây là thấy có nhiều cao thủ cái bang cứ lượn lờ ngoài đường. Mà dạo này em thấy hình như khách du lịch hơi ít nên mấy con đường trên đó thấy vắng vắng. Mà vắng thì nguy cơ bị úp câu thần chú Money...money, food... food.... hay nặng hơn bị hành thích là rất cao.

Một phần những con đường đi dọc dọc ngang trên đó các cụ thấy nhìn thì khá là đẹp, lát đá cuội rất đặc trưng đi dốc ngược lên đồi. Nhưng cứ phải bước qua những vệt màu thẫm từ tường chảy xuống đường thế kia trong tư thế cắm mặt xuống đất để leo dốc, mùi ám khí nó bốc thẳng lên mũi khiến nhà em tụt hết cả hứng.

Mà ám khí của các bác bên này thì thôi dồi...... nó đậm gia vị từ ẩm thực nơi đây, vốn dĩ ảnh hưởng nhiều của gia vị nền ẩm thực xứ cô dâu tám tuổi. Đậm đà đại hồi, quế nhục và cà ri....

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Chuyến đi của cụ hay quá, em xin một chỗ nghe kể về đất nước Nam Phi qua những câu chuyện vui vẻ, tếu táo từ cụ. :D
Có lẽ công việc của cụ không tiện lộ hình, nên ảnh cá nhân của cụ mà cụ cũng che hết.
Em làm dân sự thôi cụ ợ, không có gì phải ẩn danh đâu nhưng cái mẹt em nhìn nó hơi lởm nên em ngại.

Thank cụ đã cổ vũ,

Doun

Xe điện
Ở trên nhà em có nhắc đến phong cách Mã Lai và ẩm thực Ấn Độ. Chắc các cụ thấy hơi thắc mắc nhỉ? Tại sao ở xứ này lại có những cái từ liên quan đến châu Á?

Tiện đây nhà em trình bày thông tin em lượm lặt được với các cụ.

Ấy là sau khi Hà Lan, rồi Anh Quốc chiếm vùng đất mũi của châu Phi này, nó trở thành địa điểm trọng yếu trên con đường giao thương từ lục địa già đến Ấn Độ, Chí-Nà vì nằm dọc đường đi và án ngữ giữa 2 đại dương, hai châu lục lớn của thế giới.

Cánh thực dân vốn dĩ đầu có sỏi trong làm ăn đã phát triển vùng đất này thành trung tâm hậu cần, tiếp tế lương thực, thực phẩm cho các thuyền buôn, thuyền chiến đi lại qua đây.

Và thế là thiếu hụt nhân lực. Công ty Đông ấn liền huy động người từ Mã Lai, Indo, Ấn Độ đến đây làm việc (nhà em cũng chưa tìm hiểu kỹ là dạng vận động đi phu như Pháp huy động người Việt mình đi Tân Đảo hay là bắt người làm nô lệ. Nhưng em biết chắc là có 1 số thành phần chống lại thực dân Anh và Hà Lan ở Ấn Độ, Mã Lai, Indo bị bắt đi đày sang đây như kiểu một số vua nhà Nguyễn mình bị đi đày qua Algeria và Réunion).

Vì thế nên nhóm cư dân tại Nam Phi có nguồn gốc nhập cư từ Ấn Độ, Indo, Mã Lai có số lượng khá lớn. Trong xã hội ở đây thì họ xếp chung vào nhóm da màu để phân biệt với nhóm ở đẳng cấp cao hơn là da trắng có nguồn gốc từ Anh, Hà Lan, Đức.... Các cụ thấy các địa danh ở Nam Phi ngoài tiếng Anh còn có nhiều danh từ rất Đức và Hà Lan.

Sự phân biệt này rất rõ rệt nhất là trong thời kỳ chủ nghĩa phân biệt chủng tộc -Apartheid

Chỉnh sửa cuối:

Nhân văn Dân

Xe tăng
Nhân tiện có cụ Nhân văn Dân nhận xét nơi này bình yên và những gì em nhìn thấy ven đường em lại nhớ đến một chuyện.

Số là mười mấy năm trước, em có 1 ông sếp trực tiếp. Ổng này phụ cấp chức vụ tới 1 phẩy chứ không phải cán bộ lìu tìu. Ổng kể đã đi cả trăm chuyến nước ngoài.

Sau ngần đó chuyến đi công cán, tham quan học hỏi kinh nghiệm thì ổng có cái nhân xét là Việt Nam quá lãng phí. Mất không viết bao nhiêu tiền cho việc xây hàng rào và bao nhiêu thép cho trấn song cửa sổ.

Em biết ý của ổng là gián tiếp chê VN mình trộm cắp nhiều.

Mà các cụ hay xem phim Mỹ, phim Âu các cụ cũng không khó có thể nhận ra là phần lớn nhà cửa bên đó họ không có hàng rào, cửa không có trấn song nhỉ?

Bản thân nhà em xây lại nhà cách nay 9-10 năm nhà em làm nhà, cửa kính cũng không có trấn song luôn như dưới đây.

Được vài tháng, ông bà cụ nhà em hạ lệnh. Chúng mày phải làm trấn song các cửa vào cho tao. Không có 2 thân già ở nhà nó vào nó bê hết".

Em chỉ dám làu bàu vài câu: Nhà có gì mà nó bê.

Nói vậy thôi chứ không cưỡng được lệnh các cụ, nhà em phải kêu thợ vào lắp hết các trấn xong to tổ chảng. Hết mớ tiền nữa. Ấy là ảnh trên em chụp lâu lắm rồi chứ giờ cửa nào cũng có cái trấn song thép to như cổ tay để các cụ đêm ngủ nó ngon giấc. Mặc dù phía ngoài nhà em là quả hàng rào đến con chuột lọt qua cũng khó.

Thế còn bên này thì thế nào?

Các cụ nhìn đây, có thấy gì đặc biệt không?

Các cụ ta có câu "nghèo đói sinh đạo tặc", chắc đúng luôn cho cả Nam phi cụ nhỉ.

Ruby Rain

Xe hơi
E máu xê dich lắm mà nghe quả cướp vặt e tụt mood quá ko muốn đến Nam Phi nữa luôn