Captiva LTZ 2007- Một vài lỗi mong các Bác chỉ dẫn giúp

NGUYENNGOC

Xe tải
Chả là em mới lấy lại em xe Cap LTZ 2007, xe đi lướt hơn 30.000km. Hôm nay lấy ra chạy kiểm tra thử thì thấy bị mấy lỗi sau:
1/ Không sáng đèn lăng téc (đèn đờ mi), em muốn tháo đèn ra kiểm tra, nhưng không biết tháo cái đèn ra như thế nào (thấy nó kín mít). Mở hộp cầu chì ra xem thì thấy toàn là chữ, chả biết cái nào là cầu chì đèn cả.
2/ Xe muốn bật điều hòa phải bấm cái nút cạnh nút sưởi kính (em ko biết gọi là nút gì, nút đó nằm cạnh nút sưởi kính, hình dáng giống nhau). Sau khi bấm nút này thì hệ thống nghe nhìn mới hoạt động. Hiện em chả biết đó là lỗi hay là xe Cap nó thế?
3/ Lock cửa bằng chìa không được, thấy xe nháy đèn nhưng cửa không lock. Mà khóa bằng chìa cũng không được. Liệu em phải kiểm tra cái gì?
4/ Xe em đang bị báo đèn bảo dưỡng (đèn vàng có cái cờ lê, em đã tháo Acqui rồi cắm lại nhưng không hết). Theo anh em nói thì phải tháo cái công tắc ở chân phanh ra kiểm tra, nhưng em không biết tháo nó ra như thế nào?
5/ Dưới ghế lái em thấy có đầu giắc cắm, nhưng chả biết cắm nó vào đâu? (tìm lòi mắt nhưng chả thấy chỗ cắm, chẳng lẽ xe em nó thế?)
6/ Máy xe buổi sáng nổ máy thấy rung khá mạnh, khi nóng máy rồi thì hết, em xem các bình dầu và dầu máy không thấy vấn đề gì. Mình cứ để thế đi có sao không ạ?
7/ Hình như xe không có loa Tép, em muốn lắp thêm thì dùng loại nào ạ (loại nào vừa công suất và không phải đục đẽo nhiều).
Em ở tỉnh lẻ, không có trạm bảo dưỡng xe GM, nên muốn học hỏi các Bác để tiện sử dụng và tự sửa những lỗi nhỏ cho xe. Mong được các Bác có kinh nghiệm giúp đỡ, em xin cám ơn ạ.

dò đường

Xe tải
2007 mà 3 vạn? theo em cụ nên bố trí 1 ngày mà chạy lên hãng kiểm tra tổng thể đi

duyha8x

Xe hơi
Cụ này mua cái xe mà sao không chịu tìm hiểu gì ta
Đời 07 mà đi 3v thì chắc phải chất lắm nhỉ.cụ nên cho vào
Gara nào uy tín hay vào hãng check ngay đi.

jac98

Xe hơi
xe e cap 2008 đi 7 vạn 7 vào hãng các chú thợ bảo xe a đi ít thế, xe cụ 2007 3 vạn e ứ tin

NGUYENNGOC

Xe tải
Các cụ thông cảm, em ở tỉnh lẻ, không có điều kiện và cũng không có ga ra nào uy tín để check, nên phải lên đây nhờ các cụ chỉ giáo.
Con xe này nó thực sự đi có hơn 3 vạn thôi ợ, không có chỉnh lại ODO đâu. Máy móc còn nguyên 7 màu, và cũng không có dấu hiệu sửa chữa lại gì cả. Body thì chỉ bị vài vết xước nhẹ không đáng kể.... nói chung còn gần như mới.
Em có hỏi mấy nhà hàng xóm, thì biết xe toàn để trong nhà, có khi cả tháng chẳng lấy ra đi lần nào....Chủ cũ chỉ lắp thêm DVD thò thụt, cản sau, dán 3M, Xenon 4 bóng pha + cos, và thay 4 quả lốp Bridgestone từ lúc mới mua.
Em đã đi thêm gần 1000km nữa rồi, nói chung hài lòng với em Cap này.... Mấy cái bệnh trên mới có từ lúc em lấy xe về thôi ạ.

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
1. đèn test của cụ bị cháy rồi. cụ tháo cái giắc đèn pha ra. sau đó vừa xoay vừa kéo nhẹ cái đui đèn test là nó ra, khả năng nó đứt cầu chì là thấp, cụ ko phải lo khoản này
2.

trong những cái nút này cụ nhấn vào nút nào để em chẩn đoán nào
3. thấy nháy đèn tức là hộp đen đã nhận được tín hiệu rồi còn tín hiệu đầu ra có vấn đề gì không thôi, cái này phải đo đạc thực tế mới rõ được, em ko nói rõ được vụ này
4. đèn này là đèn bảo dưỡng, đa phàn là hỏng công tắc chân phanh thôi. cụ thay là hết, cái này cụ không tự làm được phải bọn em mới biết làm
5. dưới ghế có dây túi khí mà vàng và dây tín hiệu cắm dây đai an toàn, nếu đòng hồ không báo đèn túi khí và cắm dây đai an toàn vào mà không hết biểu tưởng cảnh báo thắt dây đai an toàn trên đồng hồ
6. máy nổ rung giật thì nhiều vấn đề lắm ah, sáng có khó nổ không ah. cụ mua xe mới hay cũ
7.em thấy loa cap hay lắm rồi cụ lắp thêm làm gì
Chả là em mới lấy lại em xe Cap LTZ 2007, xe đi lướt hơn 30.000km. Hôm nay lấy ra chạy kiểm tra thử thì thấy bị mấy lỗi sau:
1/ Không sáng đèn lăng téc (đèn đờ mi), em muốn tháo đèn ra kiểm tra, nhưng không biết tháo cái đèn ra như thế nào (thấy nó kín mít). Mở hộp cầu chì ra xem thì thấy toàn là chữ, chả biết cái nào là cầu chì đèn cả.
2/ Xe muốn bật điều hòa phải bấm cái nút cạnh nút sưởi kính (em ko biết gọi là nút gì, nút đó nằm cạnh nút sưởi kính, hình dáng giống nhau). Sau khi bấm nút này thì hệ thống nghe nhìn mới hoạt động. Hiện em chả biết đó là lỗi hay là xe Cap nó thế?
3/ Lock cửa bằng chìa không được, thấy xe nháy đèn nhưng cửa không lock. Mà khóa bằng chìa cũng không được. Liệu em phải kiểm tra cái gì?
4/ Xe em đang bị báo đèn bảo dưỡng (đèn vàng có cái cờ lê, em đã tháo Acqui rồi cắm lại nhưng không hết). Theo anh em nói thì phải tháo cái công tắc ở chân phanh ra kiểm tra, nhưng em không biết tháo nó ra như thế nào?
5/ Dưới ghế lái em thấy có đầu giắc cắm, nhưng chả biết cắm nó vào đâu? (tìm lòi mắt nhưng chả thấy chỗ cắm, chẳng lẽ xe em nó thế?)
6/ Máy xe buổi sáng nổ máy thấy rung khá mạnh, khi nóng máy rồi thì hết, em xem các bình dầu và dầu máy không thấy vấn đề gì. Mình cứ để thế đi có sao không ạ?
7/ Hình như xe không có loa Tép, em muốn lắp thêm thì dùng loại nào ạ (loại nào vừa công suất và không phải đục đẽo nhiều).
Em ở tỉnh lẻ, không có trạm bảo dưỡng xe GM, nên muốn học hỏi các Bác để tiện sử dụng và tự sửa những lỗi nhỏ cho xe. Mong được các Bác có kinh nghiệm giúp đỡ, em xin cám ơn ạ.

NGUYENNGOC

Xe tải
2/ Cái nút dưới nút auto cụ à, phải bấm nó sáng đèn vàng lên thì các chức năng :Điều hòa, nhạc, lên xuống kính.... mới hoạt động được.
5/ Ý em nói nó thừa 1 đầu cắm, chả biết cắm vào đâu.... giắc cắm đó chỉ có 2 dây thôi....
6/ Em mở ca pô lên, thấy máy nó rung nhiều vậy thôi, chứ ngồi trong xe không cảm giác gì đâu ạ.... máy vẫn đề nổ nhẹ nhàng. Theo cảm nhận của em chắc là cao su đỡ nó lão hóa, không biết có phải không.

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
2. bênh này của cụ nan giải có thể mất tiền kha khá đấy. em sợ cái hộp BCM của cụ có vấn đề rồi
5. em đoán 80% là giắc điện dây đai an toàn rồi
6. nó rung kiểu như cụ tả là do cái nắp ốp độngc ơ nó rung thôi, ko đáng ngại
2/ Cái nút dưới nút auto cụ à, phải bấm nó sáng đèn vàng lên thì các chức năng :Điều hòa, nhạc, lên xuống kính.... mới hoạt động được.
5/ Ý em nói nó thừa 1 đầu cắm, chả biết cắm vào đâu.... giắc cắm đó chỉ có 2 dây thôi....
6/ Em mở ca pô lên, thấy máy nó rung nhiều vậy thôi, chứ ngồi trong xe không cảm giác gì đâu ạ.... máy vẫn đề nổ nhẹ nhàng. Theo cảm nhận của em chắc là cao su đỡ nó lão hóa, không biết có phải không.

NGUYENNGOC

Xe tải
2/ Hic, bác giải thích thêm cho em hiểu với.... hộp BCM là gì, tác dụng của hộp BCM?
Em mù tịt chả hiểu gì cả....

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
hộp BCM - Body control module . nó là hôppj diện tử điều khiển toàn bộ điện thân xe như đèn, khoá cửa, gạt mưa, đài, mật mã khởi động . . . và giao tiếp mang tốc sdooj cao với các modun điều khiển động cơ, modun phanh, túi khí . . .nói tóm lại nó là bộ sử lý trung tâm tương tự như CPu máy tinh vậy. mới hôm vừa rồi em thay và cài lại 1 chiếc cho con LT dời 2007 xong. con này để trong bãi xe bõng nhiên báo động đèn nổi loạn gạt mưa gạt lung tung, bác chủ xe nhanh trí tháo được acquy ra nhung xong roi toàn bộ không hoạt động nữa, thế là xong, mất máy củ
2/ Hic, bác giải thích thêm cho em hiểu với.... hộp BCM là gì, tác dụng của hộp BCM?
Em mù tịt chả hiểu gì cả....

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
thôi cụ không phải lo lắng lắm đâu, nó còn bình thường cứ chạy đi đã, nhỡ đâu em chuẩn đoán sai thì sao, cụ cứ tin la thế cho thoải mái, chúc cụ có ngày nghỉ vi vẻ!
hộp BCM - Body control module . nó là hôppj diện tử điều khiển toàn bộ điện thân xe như đèn, khoá cửa, gạt mưa, đài, mật mã khởi động . . . và giao tiếp mang tốc sdooj cao với các modun điều khiển động cơ, modun phanh, túi khí . . .nói tóm lại nó là bộ sử lý trung tâm tương tự như CPu máy tinh vậy. mới hôm vừa rồi em thay và cài lại 1 chiếc cho con LT dời 2007 xong. con này để trong bãi xe bõng nhiên báo động đèn nổi loạn gạt mưa gạt lung tung, bác chủ xe nhanh trí tháo được acquy ra nhung xong roi toàn bộ không hoạt động nữa, thế là xong, mất máy củ

tovit

Xe tăng
Cụ qua e ktra tổng thể đi nhé, cụ mua xe của Thợ?
Cụ call 0983299244 Mr Vinh

NGUYENNGOC

Xe tải
@ tovit: Em mua xe của gia đình Bác ạ. Chủ cũ đi ít và giữ gìn nên còn như mới.... em ở tỉnh nên không có điều kiện đi kiểm tra bác ạ.
@ tuananh2019: em vẫn để chạy, tuy nhiên cứ khoảng 10p lại phải bật lại cái nút đó vì nó tự tắt mất.
Bực cái là khóa điện không được, mà khóa cơ bằng chìa cũng không được (khóa cơ thì chỉ cửa lái khóa, còn các cửa khác không khóa), lúc nào cũng phải canh chừng, hơi mệt.

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
hệ thống an ninh xe đời mơiis có bộ sử lý trung tam hoạt động như sau:
- khi nhận tín hiệu khoá cửa thì cửa lái khoá lập tức các cửa phụ khoá theo, dùng khoá cơ cũng tưong tự.
- khi khoá cửa mà cửa lái đang mở thì khoá tất cả các cửa khoảng 3s sau thì cửa lái tự động mở ra.
- cửa lái được tách 1 đường riêng. 3 của cionf lại chung 1 đường tín hiệu, sẽ có trường hợp 3 cửa phụ khoá mà cửa lái không khoá hoặc của lái khoá mà 3 cửa phụ không khoá, cái này xem lại đường tín hiệu và bộ xử lý. còn của cụ mất hoàn toàn thì phải xem lại bộ xử lý tín hiệu thôi.
em nghĩ cụ nên bố chí thời gian đi chữa sớm. hoặc cụ quê ở đâu xa không em có thể xuống tìm bênh cho cụ tiện thể PHƯỢT cái cho biết
@ tovit: Em mua xe của gia đình Bác ạ. Chủ cũ đi ít và giữ gìn nên còn như mới.... em ở tỉnh nên không có điều kiện đi kiểm tra bác ạ.
@ tuananh2019: em vẫn để chạy, tuy nhiên cứ khoảng 10p lại phải bật lại cái nút đó vì nó tự tắt mất.
Bực cái là khóa điện không được, mà khóa cơ bằng chìa cũng không được (khóa cơ thì chỉ cửa lái khóa, còn các cửa khác không khóa), lúc nào cũng phải canh chừng, hơi mệt.

Quang tũn

Xe máy
207 mới đươc 3 vạn cụ xem chuột có cắn nhầm mấy cái dây của cụ ko đó

Cà phê đen

Xe hơi
hệ thống an ninh xe đời mơiis có bộ sử lý trung tam hoạt động như sau:
- khi nhận tín hiệu khoá cửa thì cửa lái khoá lập tức các cửa phụ khoá theo, dùng khoá cơ cũng tưong tự.
- khi khoá cửa mà cửa lái đang mở thì khoá tất cả các cửa khoảng 3s sau thì cửa lái tự động mở ra.
- cửa lái được tách 1 đường riêng. 3 của cionf lại chung 1 đường tín hiệu, sẽ có trường hợp 3 cửa phụ khoá mà cửa lái không khoá hoặc của lái khoá mà 3 cửa phụ không khoá, cái này xem lại đường tín hiệu và bộ xử lý. còn của cụ mất hoàn toàn thì phải xem lại bộ xử lý tín hiệu thôi.
em nghĩ cụ nên bố chí thời gian đi chữa sớm. hoặc cụ quê ở đâu xa không em có thể xuống tìm bênh cho cụ tiện thể PHƯỢT cái cho biết
em cũng muốn mua 1 con Cap ltz mà thấy Cap hay hỏng lặt vặt quá, cụ tư vấn hộ em các lỗi của Cap có nghiêm trọng ko, có phải mất nhiều xèng để s/c ko, mà s/c nó có dứt điểm ko ợ

inovavgj

Xe container
đúng là Cap hay lỗi vặt quá, được cái dáng thì ngon :D

em cũng muốn mua 1 con Cap ltz mà thấy Cap hay hỏng lặt vặt quá, cụ tư vấn hộ em các lỗi của Cap có nghiêm trọng ko, có phải mất nhiều xèng để s/c ko, mà s/c nó có dứt điểm ko ợ

tuananh2019

[Tịch thu bằng lái]
cap hay hỏng lặt vặt là gioăng nắp giàn cam và cảm biến ABS con nhung cái khác như bugi, lọc gió, cao su càng A, rotuyn, hỏng thì thay thôi. hỏng nặng gồm có motor Bơm ABS - muời mấy củ. giảm sóc sau khoảng 10 củ, thước lái ngoài 20 củ. hết.
QUOTE=Cà phê đen;11843702]em cũng muốn mua 1 con Cap ltz mà thấy Cap hay hỏng lặt vặt quá, cụ tư vấn hộ em các lỗi của Cap có nghiêm trọng ko, có phải mất nhiều xèng để s/c ko, mà s/c nó có dứt điểm ko ợ[/QUOTE]

Khánh Toàn

Xe máy
nói chung chơi cáp này như máy rủi ấy, may mua đc con ngon thì k phải hay sửa, chứ nếu mua phải con nào mà thợ chọc ngoáy nát toét rồi thì đúng là đen đủi

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Xe cụ 5 năm mà mới đi có 3 vạn mà sao lắm bệnh thế, 3 vạn mà cứ như là đi 30 vạn ấy. Tại cái bệnh đi ít đây mà