Carens có tiếng gõ máy

bombop

Xe đạp
Em chạy Carens AT gần đây thấy có hiện tượng nếu thốc ga hơi nhanh (chỉ hơi nhanh thôi chứ không phải đè ga mạnh quá đâu) là có tiếng gõ máy, còn nếu cứ nhẹ nhàng chạy thì không sao. Các bác khác đã chạy có bị hiện tượng này không? cách xử lý thế nào? Xe em mới chỉ 2,7 vạn.

quyluong_3bánh

Xe điện
Em chạy Carens AT gần đây thấy có hiện tượng nếu thốc ga hơi nhanh (chỉ hơi nhanh thôi chứ không phải đè ga mạnh quá đâu) là có tiếng gõ máy, còn nếu cứ nhẹ nhàng chạy thì không sao. Các bác khác đã chạy có bị hiện tượng này không? cách xử lý thế nào? Xe em mới chỉ 2,7 vạn.
Em đoán 1 là do xăng 2 do muội buồng đốt 3 do buzi.cụ thử xem,nhưng chắc là lúc máy nóng thì mới bị phảng cụ?hay lúc nào cũng bị?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Có thể bị hỏng cảm biến tiếng gõ (Nock Sensor)

The knock sensor responds to spark knock caused by Pre-detonation of the Air/Fuel mixture. As the flame front moves out from the spark plug ignition point, pressure waves in the chamber crash into the piston or cylinder walls resulting in a sound known as a knock or ping. This is caused by using a fuel with a low octane rating, overheating, or over advanced timing. Sometimes it can be caused by hot carbon deposits on the piston or cylinder head that raise compression. A knock sensor is comprised of Piezoelectric materials; Crystals that when impacted, generate a voltage (same idea as a BBQ ignitor). This voltage is monitored by the computer, and when an irregularity is detected, the computer corrects timing in VVT (variable valve timing) engines, or triggers a DTC Diagnostic Trouble Code) in older vehicles.

Chỉnh sửa cuối:

NVK2011

Xe buýt
Nhiều cụ bị lỗi này không nhỉ? đang chuẩn bị lấy CR AT đâm lo

bombop

Xe đạp
Em đoán 1 là do xăng 2 do muội buồng đốt 3 do buzi.cụ thử xem,nhưng chắc là lúc máy nóng thì mới bị phảng cụ?hay lúc nào cũng bị?
Lúc máy nguội cũng vẫn bị, có 1 số bác bảo do xăng. Để em đổ A95 xem có hết không rồi báo cáo các cụ.