Tin tức Carplay và Android Auto trên Vinfast

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ màn hình này cũng xài Android (bản modified) thôi, nên phần mềm Vietmap cài lên được nếu Vinfast muốn. Chỉ cần Vinfast sửa lại cài Vietmap lên và mua key kích hoạt nữa là ok.
2 năm rồi chưa có, mặc dù quảng cáo lúc ra xe là có, liệu phải chời đến 5 năm nữa không cụ?
:))

raulgonzalez

Xe đạp
2 năm rồi chưa có, mặc dù quảng cáo lúc ra xe là có, liệu phải chời đến 5 năm nữa không cụ?
:))
Vâng. Ý em là nếu nó muốn thì về kỹ thuật tích hợp vietmap vào là không khó, vì bên trên có cụ nói là muốn tích hợp vào đầu này thì còn phụ thuộc vào manufacturer. Còn chuyện sao nó chưa chịu tích hợp thì ko rõ, có lẽ chờ đám dev ăn hại nó nâng cấp cái bản đồ cây nhà là vườn chăng. Em nghi đám dev Vinfast ăn rồi lên cty chơi game hay sao ấy?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Ý em là nếu nó muốn thì về kỹ thuật tích hợp vietmap vào là không khó, vì bên trên có cụ nói là muốn tích hợp vào đầu này thì còn phụ thuộc vào manufacturer. Còn chuyện sao nó chưa chịu tích hợp thì ko rõ, có lẽ chờ đám dev ăn hại nó nâng cấp cái bản đồ cây nhà là vườn chăng. Em nghi đám dev Vinfast ăn rồi lên cty chơi game hay sao ấy?
THế chứng tỏ năng lực quản lý của Vin kém quá củ nhỉ? Đến em với cụ và mọi người trong này đều biết mà Vin lại không biết. Tưởng toàn kỹ sư hàng đầu thế giới với nước ngoài như nào.
Em thì nghĩ vấn đề nó nằm ở chỗ khác, như cụ trên kia chia sẻ thì hợp lý hơn.
:D

dngduc

Xe điện
Em nghĩ màn hình này cũng xài Android (bản modified) thôi, nên phần mềm Vietmap cài lên được nếu Vinfast muốn. Chỉ cần Vinfast sửa lại cài Vietmap lên và mua key kích hoạt nữa là ok.
Cụ đọc không kỹ ý em, em nói rằng nếu muốn cài Vietmap lên thì phải là bên Vietmap hiệu chỉnh lại phần mềm, qua đó họ mới đảm bảo nhúng được vào một cách ngon lành và đồng thời cấp license được. Dev của Vinfast dù có thể tự modified Vietmap thì làm điều đó cũng vi phạm bản quyền mà !

raulgonzalez

Xe đạp
Cụ đọc không kỹ ý em, em nói rằng nếu muốn cài Vietmap lên thì phải là bên Vietmap hiệu chỉnh lại phần mềm, qua đó họ mới đảm bảo nhúng được vào một cách ngon lành và đồng thời cấp license được. Dev của Vinfast dù có thể tự modified Vietmap thì làm điều đó cũng vi phạm bản quyền mà !
Ý em không phải là vinfast modify Vietmap, mà là vốn dĩ màn hình nó xài Android nên Vietmap hoàn toàn có thể cài lên được, chẳng qua hệ điều hành của màn hình đã được modify để lock lại việc cài thêm app này kia, giờ Dev của vinfast chỉ cần chỉnh lại cái phần họ đã modify cho Android này, cho phép cài Vietmap thì Vietmap sẽ chạy thôi.

dngduc

Xe điện
Ý em không phải là vinfast modify Vietmap, mà là vốn dĩ màn hình nó xài Android nên Vietmap hoàn toàn có thể cài lên được, chẳng qua hệ điều hành của màn hình đã được modify để lock lại việc cài thêm app này kia, giờ Dev của vinfast chỉ cần chỉnh lại cái phần họ đã modify cho Android này, cho phép cài Vietmap thì Vietmap sẽ chạy thôi.
Làm như cách cụ nói thì hoặc Vf phải đứng ra mua hoặc mỗi người mua xe sẽ phải mua một bộ Vietmap và tự cài đặt với bản quyền riêng cho mỗi xe. Cách này không hợp lý vì sẽ đẩy chi phí phần mềm lên cao so với phương án hợp tác luôn với Vietmap cụ ợ :P

halong12322

Xe hơi
Màn vin đâu phải android

raulgonzalez

Xe đạp
Màn vin đâu phải android
Em tin rằng dựa vào Android để phát triển lên chứ thời này không ai tự phát triển hệ điều hành của riêng mình nữa. Chẳng qua nó đóng khung những tính năng của nó, bác không cài được thêm phần mềm, không có các app khác như "màn android" thông thường.

halong12322

Xe hơi
Em tin rằng dựa vào Android để phát triển lên chứ thời này không ai tự phát triển hệ điều hành của riêng mình nữa. Chẳng qua nó đóng khung những tính năng của nó, bác không cài được thêm phần mềm, không có các app khác như "màn android" thông thường.
Màn vin sài ubutu bạn ơi. Ko phải android đâu nhé.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thanks bác. Nếu vậy cũng hay, chạy được phần mềm Linux.
Mà họ đã phát triển Vsmart OS vốn là Android thì sao ko làm luôn Android cho màn ô tô nhỉ?
Vì xe Vinfast sinh ra là để độ. Và em thấy các cụ mua xe xong độ ầm ầm màn hình và dùng Android. Cũng giống như cái cửa sổ trời ấy cụ ạ. Lúc xe Lux ra có ai hỏi sao không có cửa sổ trời thì ăn no gạch, nào là ngu mới cần đến, ở Vn thì ai dùng, có thì cực nóng người ngồi sau ko chịu dc, bần nông v.v.v. Bây giờ thì sao? Xe của chủ tịch pờ re si đần thì phài có cửa sổ trời nó mới sang. Xem ra tư duy các cụ chủ tịch có tiền tỉ cũng còn bần nông quá.
:)) =))

hungphamgmt

Xe máy
Màn hình nó không giống xe khác là ngoài giải trí và dẫn đường thôi. Màn xe Vin tích hợp toàn bộ các chức năng điều khiển vào đấy, cho các cụ cài lăng nhăng để lỗi lung tung à, ăn virus nữa thì toi. Vậy nên, đội Dev lâu cập nhật cũng có thể là nguyên nhân đó

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Màn hình nó không giống xe khác là ngoài giải trí và dẫn đường thôi. Màn xe Vin tích hợp toàn bộ các chức năng điều khiển vào đấy, cho các cụ cài lăng nhăng để lỗi lung tung à, ăn virus nữa thì toi. Vậy nên, đội Dev lâu cập nhật cũng có thể là nguyên nhân đó
Có mỗi màn xe Vin có chức năng này. Thật là tự hào quá.
:D

daovunam

Xe máy
Các bác chụp ảnh Android Auto & Apple Carplay trên con màn hình dọc của Lux cho em tham khảo với ạ.

daovunam

Xe máy
thế mà các cụ bên trên bảo là có. Em thấy trên mạng có clip Apple carplay & Android auto nhưng chỉ có cho con Fadil thôi. Lux màn hình dọc chắc là không có. Màn hình dọc tính ra nhìn không sang bằng mấy cái màn hình ngang trải dài ra.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
thế mà các cụ bên trên bảo là có. Em thấy trên mạng có clip Apple carplay & Android auto nhưng chỉ có cho con Fadil thôi. Lux màn hình dọc chắc là không có. Màn hình dọc tính ra nhìn không sang bằng mấy cái màn hình ngang trải dài ra.
Hình như đi độ loa và thay màn hình mấy chục củ là xài dc mà cụ?
:-s

Dọc thì vẫn làm được thôi bác ơi, chỉ là khoanh vùng cho hiển thị ở trên 1 khu vực trên màn hình là được, hiện tại màn hình trên dòng Lux đã có chia đôi để hiển thị rồi, hiện tại đang mặc định là map sẽ hiển thị phía trên còn media hay điện thoại sẽ hiển thị ở dưới, cái em không ưng là hiện tại để dẫn đường bằng gg maps thì sẽ không báo tiếng qua dàn âm thanh, cũng có thể do em đang chạy bản pm cũ chưa update lên

dngduc

Xe điện
Thanks bác. Nếu vậy cũng hay, chạy được phần mềm Linux.
Mà họ đã phát triển Vsmart OS vốn là Android thì sao ko làm luôn Android cho màn ô tô nhỉ?
Em nghĩ cái màn hình trung tâm và bảng đồng hồ chính là mua nguyên bộ từ TQ mà cụ, nhà sản xuất nó xài cái gì thì dùng cái đó, có thể hiệu chỉnh, tùy biến giao diện một chút rất nhanh. Việc code hệ điều hành khác lên phần cứng này mất công lắm.
Vsmart OS phát triển cho điện thoại có lẽ dễ hơn vì android cho điện thoại thì phần cứng nó chỉ có một số loại và có nhiều open source sẵn để phát triển !