[Funland] Cash is king - giai đoạn 'tiền mặt là vua'

knedi1

Xe tăng
OK các cụ thắng cháu thua ,cháu nhận ngu nhận sai , xin đừng tag thanks ạ.
PS: Vài câu chat mà ra đời ăn tiền được thì cháu mới nể , còn giờ cháu đang sung mãn ngoài đời lắm , nhìn đâu cũng cười hề hề yêu đời nên lên mạng chia sẻ suy nghĩ của mình, mà công nhận đúng là ngu tự nhiên chui vào đây gặp 90% trái chiêu đi nêu ý kiến ngược họ thì họ bới móc đủ kiểu. Lên mạng vui vui tý thôi các cụ gạch đá gán ghép nào là cò nào là dắt mũi thì cháu nhận thua hề hề ngay :D
Cháu xin đổi ý kiến tiền mặt là vua , các cụ là nhất, gửi lãi tiết kiệm muôn năm . đừng mua nhà cho bọn nó chết sặc tiết hạ 50 70% rồi các cụ vào vớt xác , ok chưa ạ :))
Như này mà có hơn trăm tỏi á. Chắc cụ tính cua trong lỗ mấy cái tài sản được thừa kế

thehai2

Xe hơi
Xin kể với các cụ câu chuyện của chính em:

1. Tháng 3, 2022 em bán 1 mảnh đất khu đô thị ở tỉnh ven Hà Nội, giá 16.5tr / m2. Phí môi giới: 40tr, phí sang tên (cđt lấy vì ký phụ lục hđmb): 50tr -> người mua phải trả: 17.4tr / m2
- Nếu người mua bán hoà vốn thì phải là: 18.3tr / m2 (0.9tr tiền phí) + 10% (lãi suất ngân hàng trong 1 năm) -> giá gần 20tr / m2. Giá đó gần như là không thể trong thời điểm hiện tại.
- Hiện giờ bđs rơi vào trầm lắng, vị trí đó có vài người cắt lỗ, đang bán quanh giá 17.5tr - 18.5tr / m2
ở đây nếu em muốn MUA LẠI mảnh đất em đã bán hoặc người MUA MỚI cũng phải mua với giá cao hơn số tiền em đã thu về (thậm chí cao hơn giá người mua thời điểm tháng 3.2022, chưa kể vị trí miếng quanh đó khó đẹp được như miếng em đã bán). Thuế phí cao, thị trường trầm lắng không có lợi cho lướt sóng, mua đi bán lại trong thời gian ngắn.

2. Em bán đất cũng không cầm tiền mà đi mua chỗ khác đắt hơn, đẹp hơn. Về đất đai, em quan niệm là khi có thặng dư tiền, mình sẽ chọn kênh bỏ vào (khi có ít thì gửi tiết kiệm, chứng khoán; đủ thì mua bđs); Với bđs, khi chưa đủ thì mua miếng tương đối, sau có thêm tiền hoặc bán vài miếng thì dồn mua miếng đẹp hơn. Sau cùng là đổi sang và giữ lại những lô mặt phố, mặt chợ có tiềm năng kinh doanh (em xây cửa hàng cho thuê). Thời gian vừa qua đất lên giá dẫn đến đầu 2022 những chỗ cho thuê đều rất dễ và tăng giá hơn năm trước (vì giá trị đất tăng trong 2 năm 2020, 2021 và kinh doanh bình thường trở lại)
-> quanh em, cũng có một số người thu nhập rất tốt (> 100tr / tháng, có bạn bác sỹ 300-500tr/tháng, cũng cứ đủ là mua nhà đất cho thuê, và đổi dần lên chứ không bán hẳn cầm tiền).

Xin chia sẻ để các cụ có thêm một góc nhìn. Ở thị trường, kể cả lên hay xuống thì quan trọng là có những thành phần như em vẫn cặm cụi mua (trong khả năng có thể); mấy anh nhà bác em là chủ doanh nghiệp cũng vậy (thặng dư đem chôn vào đất, cho thuê kiếm tiền lẻ - nhưng sau thời gian dài, số tiền khá lớn).

Chỉnh sửa cuối:

bohong88

Xe tải
Em nghĩ người giàu vẫn giàu thôi, bds chững lại. Nhưng rẻ quá thì em cũng chua gặp. Vì người đẻ, đất ko đẻ.
Nhìn tình hình tg và trong nc. Cháu nghĩ là đang lạm phát,vì ko tự nhiên nhà nước và ngân hàng thắt chặt lại tín dụng vậy đâu.
Nên các cụ bảo để tiền gửi ngân hàng về lâu dài vẫn thua. Dân mình có cái lạ, lúc tt đang đứng, dễ tìm đc nguồn cung thì ko mua. Nhăm nhăm nghe mấy bác ngân hàng gửi tiết kiệm. Xong đến lúc tt nóng sốt mới đổ xô đi mua.
Lúc đắt gấp 2, 3 cứ kêu biết thế mới hồi xưa....vv
Từ nhiều đời nay cháu thấy cứ vàng và đất mà tích vào, muôn đời thịnh. Các cụ cứ nhìn xung quanh xem có nhà nào nhiều đất từ xưa đến nay mà nó nghèo ko?
Thậm chí kể cả mấy ông ' cởi chuồng' như cụ nào đó nói. Bị sập những năm 2010-2012. Nó vỡ, nó bùng đi 1 thời gian, xong 2016-2220 đất sốt, nó quay về bán đi trả nợ như bình thường. Giờ lại là đại gia. Cháu gặp mấy th chứ ko phải ít.
Còn mấy cụ kiểu ăn chắc mặc bền, để tk có 2-3 tỏi gửi ngân hàng, ko đầu tư gì. 10 năm sau nhìn vẫn thế. Đấm ngực kêu trời vì dại.
Bđs nó luôn theo vòng xoay chu kỳ, lúc thịnh lúc suy. Nhưng giữ nó thì vẫn luôn thịnh, đừng tin ai kia cầm tiền. Rồi có ngày tưởng cần cục nc đá.
Lúc này bđs đang chững, nhưng dù nó có chững cũng ko dành cho người nghèo còn chạy ăn từng bữa. Khôn ngoan thì vẫn phải có mảnh cắm dùi, có mảnh để dành. Mua các khu nhu cầu thật, đông dân cư. Ko bao giờ chết cả.

Jiren198

Xe điện
Xin kể với các cụ câu chuyện của chính em:

1. Tháng 3, 2022 em bán 1 mảnh đất khu đô thị ở tỉnh ven Hà Nội, giá 16.5tr / m2. Phí môi giới: 40tr, phí sang tên (cđt lấy vì ký phụ lục hđmb): 50tr -> người mua phải trả: 17.4tr / m2
- Nếu người mua bán hoà vốn thì phải là: 18.3tr / m2 (0.9tr tiền phí) + 10% (lãi suất ngân hàng trong 1 năm) -> giá gần 20tr / m2. Giá đó gần như là không thể trong thời điểm hiện tại.
- Hiện giờ bđs rơi vào trầm lắng, vị trí đó có vài người cắt lỗ, đang bán quanh giá 17.5tr - 18.5tr / m2
ở đây nếu em muốn MUA LẠI mảnh đất em đã bán hoặc người MUA MỚI cũng phải mua với giá cao hơn số tiền em đã thu về (thậm chí cao hơn giá người mua thời điểm tháng 3.2022, chưa kể vị trí miếng quanh đó khó đẹp được như miếng em đã bán). Thuế phí cao, thị trường trầm lắng không có lợi cho lướt sóng, mua đi bán lại trong thời gian ngắn.

2. Em bán đất cũng không cầm tiền mà đi mua chỗ khác đắt hơn, đẹp hơn. Về đất đai, em quan niệm là khi có thặng dư tiền, mình sẽ chọn kênh bỏ vào (khi có ít thì gửi tiết kiệm, chứng khoán; đủ thì mua bđs); Với bđs, khi chưa đủ thì mua miếng tương đối, sau có thêm tiền hoặc bán vài miếng thì dồn mua miếng đẹp hơn. Sau cùng là đổi sang và giữ lại những lô mặt phố, mặt chợ có tiềm năng kinh doanh (em xây cửa hàng cho thuê). Thời gian vừa qua đất lên giá dẫn đến đầu 2022 những chỗ cho thuê đều rất dễ và tăng giá hơn năm trước (vì giá trị đất tăng trong 2 năm 2020, 2021 và kinh doanh bình thường trở lại)
-> quanh em, cũng có một số người thu nhập rất tốt (> 100tr / tháng, có bạn bác sỹ 300-500tr/tháng, cũng cứ đủ là mua nhà đất cho thuê, và đổi dần lên chứ không bán hẳn cầm tiền).

Xin chia sẻ để các cụ có thêm một góc nhìn. Ở thị trường, kể cả lên hay xuống thì quan trọng là có những thành phần như em vẫn cặm cụi mua (trong khả năng có thể); mấy anh nhà bác em là chủ doanh nghiệp cũng vậy (thặng dư đem chôn vào đất, cho thuê kiếm tiền lẻ - nhưng sau thời gian dài, số tiền khá lớn).
Chính xác cụ ạ, mỗi tội những ng 100,500tr, 1tyr,2 tỷ 1 tháng là số nhiều hay ít trong xã hội ,nếu toàn tiền thịt như thế ngânhangf đang cho ai vay tiền😆😆

Đạt 196

Xe tải
Về tài sản , cháu không nhiều nhưng tổng tài sản đơn vị 3 con số tỏi....khách quan thì cỡ loi nhoi như cháu chắc cũng là dạng ưu tú của đất nước.
PS: cuộc sống xã hội này 10% tinh hoa nắm tài sản và dắt mũi đè đầu 90% tầm thường , cháu lại đi tranh luận với 90 %. Chốt hạ cháu xin nhận ngu, không dám tranh luận nữa :D
Người có 3 con số xxx tỏi - thường ko nói phét kiểu này.
Cũng chẳng miệt mài đăng mấy cái nhà bán ròng rã mấy tháng.
Cũng chẳng đi tìm cái nhà chưa đến chục tỏi.
....
Cho nên đầy cụ sẽ nghĩ đây là cò nổ 😂