[Funland] Cậu bé 13 tuổi đạp xe hơn 100km từ Tây Bắc về Hà Nội thăm em

Happymom

Xe buýt
Thôi cccm ah, có thể mấy bạn báo viết hoắng lên tý, câu thêm tý ly kỳ, tuy nhiên có một sự thật là sau khi nghe tin em ốm, cháu bé, trong lòng khởi phát một tình cảm, lo lắng cho em mình, từ đó xuất hiện mong muốn được thấy, gặp em mình, và thế là nó lên đường, ko suy tính, và chắc chắn là ko biết phía trc ntn, đó là thứ, khi chúng ta lớn lên, trưởng thành, có kinh nghiệm... đã bị đè xuống, vì vậy, khi đưa ta quyết định, ít nhiều sẽ bị ảnh hưởng, và khi đọc câu chuyện của cháu bé, trong ta, chợt thoáng qua hình ảnh của người ta yêu thương, và từ đó, khởi phát sự cảm phục cháu bé, khởi phát sự quyết định dựa trên cảm tính, và ta mong muốn ta có thể quyết định vc j đó bằng cảm tính, giống như cháu bé đã làm, nhưng ngày mai, chúng ta lại sẽ quyết định dựa trên kinh nghiệm, trên lợi ích..., em thì em thấy vậy, còn cccm thì em ko biết, còn quãng đường xa hay khả năng hay j đó, em thấy trong câu chuyện, cũng chỉ là các yếu tố tham khảo.
ps: sorry cccm, em bị dị ứng vs dấu (.)!
em giờ tuổi gấp mấy lần cậu bé mà vẫn nhiều lần quyết định việc lớn bang cảm tính đấy cụ ạ! Và that may phần lớn là như ý. Các cụ đừng bảo lý trí này nọ mới là quyết định chuẩn, em thấy ngược lại. :D Lý trí là một phần cơ bản, còn 1 phần nhỏ là may mắn, là cảm tính, linh cảm ... nhưng lại là nhân tố quyết định.

Parejo_10

Xe điện
Yêu cái thằng cu bé thật. Tình cảm anh em chúng nó thật là đáng trân trọng.
Mà cái thằng Cu bố nó mới 30 tuổi mà có thằng con 13 tuổi.
Trên đấy lấy vợ sớm quá. !:D

wavelonton

Xe tải
thích nhất là tình cảm ku cậu dành cho em nó. Chỉ ước ao sao con mình cũng thương em nó được như thế

congalete

[Tịch thu bằng lái]
CAN ĐẢM, NHƯNG KO NÊN THỰC HIỆN LẦN THỨ 2

dangduong

Xe điện
Thật ra thì đạp 100km không phải vấn đề lắm đối với em và các bạn em thời 13 tuổi. Năm lớp 6 thì em và hơn chục đứa bạn cùng lớp đã đạp từ Hải Phòng đi hồ Yên Trung ở Uông Bí, tính ra cũng tầm 100km sau đó quay về còn đạp ra quê một đứa ở gần Đồ Sơn chơi trước khi kịp về ăn đòn trong ngày lúc gần 10g tối.

Cái khâm phục ở đây với cậu bé này là tình cảm với người thân. Ngoài ra thì việc đi như vậy là nguy hiểm vì giao thông bây giờ không như thời em ngày xưa.

Ps: chắc các cụ ở đây cũng có khả năng đấy (đạp 100km) có điều các cụ chưa thử bao giờ nên nghi ngờ bản thân thôi :))
Cụ nói chuẩn luôn.
Thời bây giờ vì có xe máy tiện lợi, nên nhiều người ngạc nhiên về chuyện thiếu niên 13 tuổi đạp xe 100km.
Hoàn cảnh sẽ khiến ta suy nghĩ thay đổi.
Bây giờ khó hình dung chuyện đi bộ từ Nghệ An vào Huế, nhưng đầu thế kỉ 20 thì đa số người có việc phải đi chặng đường ấy đều chỉ có cách... cuốc bộ. Ngựa quá ít, nên ngay cả sĩ tử, tầng lớp trí thức đi thi, quan lại cấp thấp vào Huế nhậm chức, đều tự mình cuốc bộ hết, quan lớn thì có cáng, quân đội cũng chỉ tướng lĩnh có ngựa còn đa số chân không giày mà bước.
Trong chiến tranh chống Pháp, dân công đẩy xe đạp thồ 2-300 kg gạo vượt mấy trăm km đường rừng, lên đèo xuống dốc từ Thanh Hóa lên Điện Biên.
Thời chiến tranh chống Mỹ, trẻ 6-7 tuổi đã phải đi bộ trên 10km là thường, còn trẻ 12-13 tuổi đi học cách nhà 20km cũng cuốc bộ là bình thường. Thời đó xe đạp cũng là tài sản quý.
Còn tận đến những năm 1970, thày trò trường Đại học Tổng hợp rồng rắn đèo nhau bằng xe đạp từ HN vào đến Nghệ An 300km cách xa, để đi coi thi Đại học.
Trẻ 13 tuổi mang vác không bằng nhưng đạp xe thì bền sức không thua kém thanh niên đâu.
Dù thế nào cũng rất nể cháu bé, không phải vì 100km đạp xe, mà vì cháu là đứa bé dũng cảm. Đùng chê trách cháu vì sự dại dột, bởi dại dột chính là đặc điểm ở cái tuổi mới lớn này.

km18 yenson

Xe buýt
Thằng cu này tương lai sẽ hơn bạn gì đi vòng quanh thế giới qua màn ảnh nhỏ đấy.tình cảm đi thăm là 1 chuyện nhưng cu cậu cũng có vẻ thích xê dịch,phải nói nó khỏe thật.em đạp 2 km đã bỏng ái lên rồiX_X.

Imei

Xe buýt
Em xưa chỉ đạp xa nhất là đi Bình Đà. Mấy năm cuối cấp còn phải đèo thêm 1 nàng =))
a e nhà e ngày xưa ko hiểu sao bình thường đi bộ lên hàng mã mua pháo thì ko nói làm gì nhưng ko hiểu những năm 9x đầu mò về Bình Đà để mua pháo bằng cái xe đạp Hải phòng, phượng hoàng ghẻ lở nào, hồi đó cả nhà có mỗi 1 cái kim vàng giọt lệ mới mua của ô cụ còn chưa biết đi xe máy.
Mà lúc đó mới học cấp 1 thôi đc lai đi thì phải, lâu quá nhớ mang máng.

km18 yenson

Xe buýt
Bây giờ thì tôi chịu rồi.

Tôi vẫn đạp hàng ngày, nhưng 100 km thì từ rất lâu rồi tôi đã không còn đủ sức. Thú thực, bây giờ đạp 20km đã thấy mệt.
Tuy nhiên ở tuổi 12 -13 chúng tôi từng đạp xe đi chơi 120km cả đi cả về trong ngày, đường cũng có đồi dốc (suối Hai, Sơn Tây).
Tôi không hiểu sao cụ thấy lạ, chứ tôi chắc không ít cụ ở đây tuổi thiếu niên từng đạp xe 100 km trong ngày.
Trẻ bây giờ được giữ gìn quá, chứ thời xưa, chúng tôi được bố mẹ thả rông suốt ngày.
Em chịu,ngày sinh viên những năm 99,2000 bọn em đạp có 40km thôi mà còn dát mít kia kìa,em phục thằng cu này đấy

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn luôn.
Thời bây giờ vì có xe máy tiện lợi, nên nhiều người ngạc nhiên về chuyện thiếu niên 13 tuổi đạp xe 100km.
Hoàn cảnh sẽ khiến ta suy nghĩ thay đổi.
Bây giờ khó hình dung chuyện đi bộ từ Nghệ An vào Huế, nhưng đầu thế kỉ 20 thì đa số người có việc phải đi chặng đường ấy đều chỉ có cách... cuốc bộ. Ngựa quá ít, nên ngay cả sĩ tử, tầng lớp trí thức đi thi, quan lại cấp thấp vào Huế nhậm chức, đều tự mình cuốc bộ hết, quan lớn thì có cáng, quân đội cũng chỉ tướng lĩnh có ngựa còn đa số chân không giày mà bước.
Trong chiến tranh chống Pháp, dân công đẩy xe đạp thồ 2-300 kg gạo vượt mấy trăm km đường rừng, lên đèo xuống dốc từ Thanh Hóa lên Điện Biên.
Thời chiến tranh chống Mỹ, trẻ 6-7 tuổi đã phải đi bộ trên 10km là thường, còn trẻ 12-13 tuổi đi học cách nhà 20km cũng cuốc bộ là bình thường. Thời đó xe đạp cũng là tài sản quý.
Còn tận đến những năm 1970, thày trò trường Đại học Tổng hợp rồng rắn đèo nhau bằng xe đạp từ HN vào đến Nghệ An 300km cách xa, để đi coi thi Đại học.
Trẻ 13 tuổi mang vác không bằng nhưng đạp xe thì bền sức không thua kém thanh niên đâu.
Dù thế nào cũng rất nể cháu bé, không phải vì 100km đạp xe, mà vì cháu là đứa bé dũng cảm. Đùng chê trách cháu vì sự dại dột, bởi dại dột chính là đặc điểm ở cái tuổi mới lớn này.
Hay quá cụ ơi
Khâm phục bạn ấy, dũng cảm và yêu em
Mong con em cũng yêu anh em mình như thế

xuanphuongccs

Xe điện
Đọc bài này, chắc nhiều cụ cũng nghĩ về kỷ niệm thời trai trẻ, thức khuya dậy sớm, đạp xe đến nhà bạn gái.

https://tuoitre.vn/video-cau-be-13-tuoi-dap-xe-100km-tu-son-la-ve-ha-noi-tham-em-trong-dem-20190327123026957.htm

Quãng đường cậu bé Chiến đi trên chiếc xe đạp cũ để về Hà Nội thăm em, dài khoảng 103km theo ước tính của mọi người. Quãng này đi bằng xe ô tô mất khoảng 2 giờ 30 phút. Nếu tạm tính tốc độ đạp xe trung bình tối thiểu của sức thiếu niên trên đường bằng phẳng là 13km/giờ thì em Chiến đã đạp xe liên tục trong 8 giờ đồng hồ.
Lều báo nó bốc phét mà cụ cũng tin à. Dốc Quy Hậu Tân Lạc nó ở khoảng gần chỗ hình cái xe đấy không phải TP Hòa Bình đâu. Nó khoảng 5-60km thôi.
Anh Tuyến cho biết, thời điểm gần 7 giờ tối ngày 25/3, khi xe đang lên dốc Quy Hậu (Tân Lạc, Hòa Bình), anh và cùng 3 anh em tài xế, phụ xe trên xe khách bỗng phát hiện một cháu bé đang đứng ven đường bên cạnh chiếc xe đạp.
https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/phu-xe-khach-ke-giay-phut-cuu-cau-be-di-xe-dap-khong-phanh-xuong-ha-noi-tham-em-153443/

Chỉnh sửa cuối:

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
em giờ tuổi gấp mấy lần cậu bé mà vẫn nhiều lần quyết định việc lớn bang cảm tính đấy cụ ạ! Và that may phần lớn là như ý. Các cụ đừng bảo lý trí này nọ mới là quyết định chuẩn, em thấy ngược lại. :D Lý trí là một phần cơ bản, còn 1 phần nhỏ là may mắn, là cảm tính, linh cảm ... nhưng lại là nhân tố quyết định.
Mời cụ 1 chén. Lý trí thường tình, may mắn, cảm tính mới là cái quyết định thành công. Lý trí quá chỉ vừa đái vừa run, giỏi chê bai bải người khác chứ gì!

oishivn

Xe điện
Em thấy cháu nó tinh thần thép đấy, như em đây có đạp đi làm 12km mà nhiều khi cũng ngại. Xế độp của em là hàng hịn nữa

thuyhaiduong

Xe hơi
Đọc mà thấy lại mình ngày xưa.
Hồi em bằng tuổi nhóc này, em cũng đi học về và nghe bà nội báo là em trai nằm viện Nhi. Em cũng lẳng lặng đi bộ từ Giáp Bát lên viện Nhi để thăm em, dù ko biết em nằm Khoa nào, bị làm sao. May cho em, đi qua cổng viện Nhi một đoạn thì gặp bác em đi ra ngoài mua cháo. Lúc bác em hỏi là mày không biết em nằm đâu thì định tìm em kiểu gì, em trả lời là cháu định đi từng phòng để hỏi. Bác em chỉ về phía trước và bảo "còn cái nhà 17 tầng kia, mày vào mà hỏi nốt đi". Trong suy nghĩ của em lúc đấy, đúng chỉ đơn giản là "đi là đến, hỏi là thấy", chứ chẳng nghĩ được gì nhiều :-??
Chúc em của Chiến chóng khoẻ!

Vuthanhhien

Xe buýt
Cụ chưa hiểu ý tôi,
Tôi không đánh giá thấp cậu bé. Tôi chỉ nói chuyện đạp xe 100 km với một thiếu niên 13 tuổi thì không phải chuyện lạ. Không có kì tích gì ở đây.
Kỳ tích đấy cụ ạ . Nếu không chém thì ngày xưa cụ cũng làm được kỳ tích như cháu ý. Có thể cụ làm được thì nói bình thường còn đa số mọi người đều thấy quá phi thường

happyhn

Xe container
Có ý chí. Cứ làm đã, éo quan tâm KQ

xuanphuongccs

Xe điện
Kỳ tích đấy cụ ạ . Nếu không chém thì ngày xưa cụ cũng làm được kỳ tích như cháu ý. Có thể cụ làm được thì nói bình thường còn đa số mọi người đều thấy quá phi thường
Như mấy năm trước có cháu đạp xe từ Nghệ An đi thi, báo chí tung hô ầm ầm nên PQT ký đặc cách cho cháu vào học Tăng TG. Được một thời gian hóa ra cháu bị suy nhược TK một cách nói tránh bệnh "điên". Bây giờ quân đội tốn một mớ chữa cho cháu rồi trả về địa phương.

lacettiGG

Xe điện
Thấy nhiều cụ cứ so sánh với mình hồi này hồi kia cũng thấy buồn cười. Nhiều cụ 3x 4x thử nghĩ xem giờ F1 đạp xe 100km đến chỗ nó chưa đến bao giờ xem các cụ có sợ vãi cả ra ko :-s

kfc1981

Xe điện
Khen ku em phát!