[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

xuanmanhnguyen

Xe điện
Xin phép Min/Mod cho em mở thớt này ở đây vì em thấy nó cực kỳ liên quan đến nhau ạ. Đi chơi thì nhất định là phải ăn, không ăn thì lấy sức đâu mà chơi???
Thớt này của em sẽ cập nhật hình ảnh & địa chỉ những món ăn ở những nơi mà em đã đi qua để các cụ/mợ tham khảo. Cụ/mợ nào có thêm hình ảnh thì cùng góp vào đây để thớt thêm phần phong phú. (Hình ảnh nào không còn lưu trong máy em xin phép copy từ trên mạng ạ).

Mở hàng em xin úp những món ăn đặc trưng của SG ạ vì biết đâu đấy hè này cũng có nhiều cụ/mợ đi Sg chơi nhỉ?
Đầu tiên & đặc trưng nhất là món CƠM TẤM.
Người SG ăn cơm tấm bất cứ khi nào: sáng - trưa - chiều - tối & cơm tấm có ở mọi ngóc ngách của SG. Cơm tấm được nấu từ gạo tấm (xin lỗi các cụ chứ gạo này ở ngoài Bắc thì người ta không ăn ạ), ăn kèm với sườn nướng (sườn ở đây là phần thịt thăn của con heo chỗ sống lưng được dần mềm & ướp với gia vị rồi nướng chứ không phải là xương sườn của con heo). Có thể ăn thêm với bì (da heo luộc thái sợi mỏng trộn thính gạo) hoặc chả (trứng + miến + thịt...hấp lên thì được gọi là chả). Không thể thiếu đồ chua (củ cải + cà rốt thái sợi ngâm chua) & nước mắm chua ngọt nhưng phần ngọt nhiều hơn chua & mặn ạ.
Đây là cơm tấm sườn bì

Đây là cơm tấm sườn bì chả

Và đây là địa chỉ 1 số quán theo em là NGON ạ
1. Nhà hàng Ngự Phú trên đường Lý Chính Thắng (đoạn gần ngã ba Lý Chính Thắng và Huỳnh Tịnh Của)
2. Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ (Ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo phải qua đường Đ.V.N)
3. Nhà hàng Huế - Bún và Bánh, 79 Trần Quang Diệu, Q.3 cũng có bán cơm tấm điểm tâm sáng rất ngon (ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo trái vào Trần Quan Diệu)
Em xin tiếp tục với 1 số món ăn chơi dành cho các mợ (& cả 1 số cụ thích ăn vặt ạ)

Đầu tiên là gỏi cuốn, còn gọi là bánh tráng cuốn hay là bánh đa cuốn là một món ăn quen thuộc với người dân Sài Gòn, quen thuộc tới mức người ta ít để ý đến nó và cũng ít người coi nó gỏi cuốn là đặc sản. Bởi đặc sản thì phải hiếm tới mức người ta luôn nhớ, luôn hoài niệm ước ao được thưởng thức nó. Còn gỏi cuốn thì chẳng cần phải ước ao, nếu thèm ai cũng có thể làm ngay được, và nếu lười làm thì ra ngay phố, đảm bảo đi chừng vài chục mét thể nào cũng có một xe bán gỏi cuối trên vỉa hè với giá chừng 3k -5k/1 chiếc.
Gỏi cuốn tôm thịt

Bò bía: Có nhiều người đã lẫn lộn món bò bía với gỏi cuốn và bì cuốn. Bò bía luôn được cuốn với với 5 loại thực phẩm chính là lạp xưởng, trứng vịt, tép khô, củ sắn cắt sợi và xà lách. Đây không phải là món ăn nguội dù bên ngoài cuốn bò bía luôn... lạnh ngắt. Người ta luôn giữ nóng phần củ sắn xào hoặc xào lại cho nóng khi cuốn thành cuốn bò bía, khi đến tay người ăn dù để qua 5 ,7 phút sau... khi cắn vào cuốn bò bía thực khách vẫn phải thấy phần củ sắn còn nóng ấm. Đó là chi tiết "đắt" nhất của món ăn này.

Các xe bán bò bía có mặt khắp hang cùng ngõ hẻm của SG vào mỗi buổi chiều

Bì cuốn: đơn giản chỉ là bì heo (da lợn) lạng mỏng luộc chín thái sợi & trộn với thính gạo (miền Bắc gọi là nem bì ạ) cuốn chung với rau & bánh tráng. Chấm với nước mắm chua ngọt ăn lạ miệng & không ngấy.
Bún mắm có nguồn gốc từ Campuchia, được nấu từ mắm bò hốc. Khi sang đến Việt Nam thường được nấu bằng mắm cá linh hay cá sặc, vì các lọai cá này rất nhiều mỗi khi nước về ăn không hết nên đem làm mắm. Tại miền Tây, các tỉnh Trà Vinh và Sóc Trăng là nơi có nhiều người gốc Khơ-me (Khmer) sinh sống, có lẽ bún mắm được du nhập từ đây. Khuyến cáo với những người không thích đồ ăn nặng mùi nghe :D

Đây là cá mắm (hay còn gọi là cá khô)

Đây là mắm cá linh dùng để nấu nước lèo ạ
"Đến bao gio mới đc chén đây. Đến bao gio tới đc Sài gòn". Cac cu đinh lam em kiệt sức vi đói day ma! =P~ Ghi nho de co dịp thuong thuc

xuanmanhnguyen

Xe điện
Mợ oi ! Em chac chet them thoi!!!!! Tại sao mợ lai mo thớt dã man vay? :((:((=P~=P~

xuanmanhnguyen

Xe điện
Mợ oi la mợ oi! Cam on mo nhieu!tam hon an uong co khac.
Em pót lại câu chuyện về ốc ạ, rút kinh nghiệm chia ra làm nhiều tầng nhỏ vậy :(
Sg thì là đất ốc ạ, các loại ốc mà có khi mình chỉ được nhìn thấy trên tivi. Quán ốc cũng nhiều vô thiên lủng, đâu đâu cũng thấy. Nhưng nếu không biết chỗ thì cũng vẫn bị ăn ốc đông lạnh như thường nhá.
Em mở đầu với ốc hương, ốc hương có loại size to & size bé nhưng theo em thì size bé ngon hơn (ko phải vì rẻ hơn nhá) :D

Ốc hương nướng muối ớt

Ốc hương hấp sả

Ốc tỏi nướng mỡ hành

Ốc đỏ nướng mọi

Ốc mỡ xào me

Sò dương nướng mỡ hành

Sò dương bơ tỏi

Chem chép nướng mỡ hành

Sò điệp nướng mỡ hành

Sò huyết xào me

Sò huyết nướng mọi

Sò lông nướng mỡ hành

Đọc bài thôi mà đã thấy very good đến chân rồi :D món ăn nhìn hấp dẫn qué

Hoàng Bảo

Xe hơi
Ăn uống là nghệ thuật.
Mợ chủ thớt là một nghệ nhân lành nghề !

nowifi

Đi bộ
Lên Lạng Sơn ăn khâu nhục , quá đỉnh l

bigman95

Xe điện
Vụ du lịch ẩm thực , em rất mê!

Em cũng lang thang gần hết các tỉnh thành VN ở đâu cũng đam mê các sản vật !

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp trong những chuyến đi

Bánh tráng thịt heo - Đà nẵng
Banh trang thit heo da nag.JPG

Lẩu bò - An Giang
Lau bo an giang.JPG

Bún riêu - Côn đảo
Bun rieu con dao.JPG

Cơm gà - Đà nẵng
Com ga da nang.JPG

Sóc Store

Xe hơi
Ẩm thực việt nam thật là phong phú

manchester6868

Xe tăng
Giờ em mới biết . Tạm thời đánh dấu đã

Bich Van Thien

Xe tải
Bún bò có xuất xứ từ Huế nhưng du nhập vào SG đã không còn giữ được nguyên mùi vị cũng như nguyên liệu như ở Huế. Nhưng bún bò cũng là món được nhiều người lựa chọn khi đến SG. Sợi bún to, nước lèo vàng ươm sóng sánh, kèm thêm 1 cục giò (móng giò heo) + chả cua + chả Huế...
Thường ăn kèm với rau muống bào & rau chuối xắt, không thể thiếu giá sống & 1 số loại rau gia vị

Địa chỉ 1 số quán bún bò ngon:
1. Bún bò Đông Ba 110A Nguyễn Du, P. Bến Thành, Q.1
2. Bún bò Thành Nội Huế 47A Trần Cao Vân, Q.3
3. An Khuê Quán 92B Lê Lai, Q.1
4. Bún SG 73 Lý Tự Trọng, P. Bến Thành, Q.1 (Tại đây còn bán nhiều món bún khác ngoài bún bò)
Chả đọc bài của cụ sớm, 10-12/6 vừa rồi em ở ngay chỗ Lý Tự Trọng :((