[Funland] Câu chuyện chua xót của em

congagia2016

Xe tăng
Thớt lâu lắm rồi, nay lại có người đào lên, ko biết cụ chủ ra sao rồi?

giaique

Xe tải
Cụ có tiền thì cần gì phụ thuộc bố con thằng nào
Không có gì quý hơn độc lập tự do
Cứ thế mà phang cụ nhé
Nhà đó cho thuê làm văn phòng tháng kiếm mấy chục củ, trc mắt đi thuê nhà ở, sau đó mua và làm nhà bằng tiền của mình
Ps: đó là em nghĩ lý do từ bố mẹ vợ nhé
Còn cụ cũng hơi tính toán quá thì phải. Nếu ko chắc ko đến nỗi này

duytrong

Xe lăn
Em chả bít trình bày chuyện này ở đâu nên lên đây hỏi các cụ, em cũng "nổi tiếng" trên OF này (mục Câu chuyện chuyến đi, e hay post bài, nhiều cụ đọc) nên em dùng tài khoản này các cụ nhé, mong các cụ thông cảm và chia sẻ, bình luận, góp ý với cáu chuyện của em.

Em kể sự thật chứ không thêm thắt gì, vì em đã dùng tài khoản này để nói thật
---------
Ngày này 8 năm trước, em mới lấy vợ, lúc đó nói thật là em đang "thất nghiệp", em có mở 1 cty nho nhỏ, nghe thì oai, nhưng chỉ đủ ăn và trả tiền nhà chứ ko để đc đồng tiền nào mỗi tháng.

Lúc đó em lê la trên mạng và tham gia 1 diễn đàn kiếm tiền online và bắt chước làm theo mọi người , mấy tháng đầu kiếm được vài usd 1 tháng nên gia đình, vợ em cười chê e lắm, toàn nói mỉa mai kiểu như mình là kẻ đáng thương bị lừa, làm gì có chuyện làm online rồi hàng tháng có người chuyển tiền về...

Em kệ. Cắm đầu làm.
6 tháng sau em bắt đầu kiếm được tiền nhiều, lúc đầu là 1000 usd/tháng, sau lên dần 2000, 3000, 5000, 10.000 rồi 30.000 usd/tháng

Lúc đó gia đình mới đổi thái độ với em, đúng là bọn Mỹ có câu "khi đồng tiền lên tiếng, mọi người đều lắng nghe" thật đúng

Nếu cứ như thế thì sẽ chẳng có câu chuyện sau em hầu các cụ

Lúc đó em bận làm nên tiền hàng tháng gửi usd ngân hàng suốt chứ ko đầu tư đầu tiếc gì cả ( em dân công nghệ, ko phải dân tài chính ), gửi ngân hàng được mấy tháng thì mẹ vợ em lên chơi nói là "mày gửi usd ngân hàng lãi suất mấy % làm gì, đưa tiền bố mẹ đầu tư cho".
Vấn đề là nhà vợ em làm thầu xây dựng, rất giàu, tài sản khoảng vài trăm tỉ ( nhà cửa ở HN nhiều lắm, em biết rõ), em nghĩ bố mẹ vợ mình lắm tiền nhiều của thế , lại mang nghĩa là "bố mẹ" nên e tin tưởng gửi luôn mà chả suy nghĩ.

Mỗi tháng em gửi khoảng 10.000 usd đều như vắt chanh.
Mấy tháng đầu thỉnh thoảng vợ nói mẹ mua ô đất này kia, mua đi bán lại lãi ... e cũng biết thế

Sau 2 năm, Em gửi được 193.000 usd (ko có giấy tờ biên nhận gì cả )

có tiền e muốn ra ở riêng, thì bố mẹ vợ nói là cho vợ chồng em 1 cái nhà, em chọn đại 1 cái nhà mặt phố ( nhà nát, 1 tầng ).
Lúc đó em muốn lấy tiền gửi bố mẹ vợ để xây nhà, vợ em thì từ trước đến giờ luôn miệng "có mấy tỉ bọ, bố mẹ xoay phát đc ngay a ko phải lo", lúc đó em ngỏ lời với bố vợ thì bố vợ bảo "chưa có, mày tự lo khoản xây nhà đi"

Thế là em ko gửi tiền nữa, mà lấy tiền hàng tháng xây nhà. Xây và hoàn thiện cái nhà đấy hết 2,5 tỉ bằng tiền của em.
6 tháng xây nhà xong, em muốn mua 1 cái xe oto ngon hết 1tỉ8 em lại đánh tiếng nói bố mẹ vợ trả tiền để em mua xe, thì bố vợ bảo "1 năm ko làm 2 việc lớn, mày đã xây nhà rồi, tao cấm mày mua xe" ( nguyên văn lời bố vợ e ) . mở ngoặc thêm là năm đó bố vợ e cũng xây nhà và mua thêm 1 xe Lexus gx470 hơn 4 tỉ

Em kể chuyện cho bố mẹ đẻ em, bố em bảo"mày mua bằng tiền của mày chứ có xin ông ý đâu mà cấm"
Thế là em vẫn mua xe.

Bẵng đi mấy năm từ lúc em gửi tiền đến giờ là 5 năm, mà vẫn ko thấy bố mẹ vợ đả động gì đến chuyện tiền, em sốt ruột quá mới hẹn bố mẹ vợ 1 buổi nói chuyện.
Đến nhà bố vợ đưa ra mấy tờ giấy hợp đồng, có ghi mua 1 mảnh đất hết 2,5 tỉ, đã thanh toán 1.7 tỉ. Em nói luôn "con gửi bố mẹ 4 tỉ cơ mà, sao bố mẹ mới đầu tư 1.7 tỉ, sao lúc lỗ ít bố mẹ ko bán cắt lỗ luôn cho con"
Thế là ông bố vợ đùng đùng chửi bậy, rồi thu lại giấy tờ, nói em là láo, là hỗn...

Em hỏi tiếp "thế con gửi 4 tỉ mà bố mẹ mới mua đất hết 1,7 tỉ còn 2,3 tỉ bố mẹ đầu tư cái gì ạ" , bố mẹ vợ bảo em "đầu tư cái gì mày ko cần biết, ý mày là mày muốn trả lãi khoản 2,3 tỉ ah"

Nhân tiện em nói luôn về vụ bố mẹ vợ hứa cho cái nhà mà em đã bỏ 2.5 tỉ để xây, bố vợ nói "tao cho đấy, cứ ở đi", em nói "nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ mà", mẹ vợ tức quá nói "mày đừng láo, tao có xuống hố tao cũng cho con tao chứ ko cho mày"
ông bà ý ko biết là em đã ghi âm lại hết những lời vàng ngọc đó

Sau đó 1 tháng bố mẹ vợ đưa vợ em 4tỉ ( đưa cho vợ em chứ đếch gọi em đến đưa tiền cho nó đàng hoàng)
---------------------------------
Chốt lại:
- em gửi bố mẹ vợ 4 tỉ, sau 5 năm em nhận về 4 tỉ, ( bố mẹ vợ đã đầu tư 1.7 tỉ trong khoản 4 tỉ đó, còn khoản 4 - 1.7 = 2.3 tỉ đã đầu tư làm gì thì bố mẹ vợ ko nói, mà nhà bố mẹ vợ em rất rất giàu, lúc em đòi tiền vừa mua cả Lexus gx470 )
Lúc em gửi, lãi suất usd là 7% và lãi tiền việt là khoảng 15%

- trong suốt 6 năm vợ e ko đi làm, ở nhà, em đưa tiền hàng tháng

- bố mẹ vợ đã "cho" em 1 cái nhà mặt phố và em bỏ ra 2,5 tỉ để xây, đến giờ đã 5 năm mà giấy tờ nhà đó vẫn đứng tên bố mẹ vợ ( 2 ông bà đi rêu rao khắp họ hàng là cho bọn e cái nhà đó )

- từ lúc bố mẹ vợ trả e tiền, em nói với vợ e là "bố mẹ e ko đủ tư cách để anh gọi là bố mẹ nữa" và sau đó em ko đến nhà , ko quan hệ, giỗ chạp, tết nhất e cũng ko đến nhà nữa...
Điều em buồn ở đây ngoài chuyện lỗ (tất nhiên, của đau con sót chứ các cụ, gửi thế mà sau 5 năm cầm nguyên về phải sót chứ, nhất là khi mẹ vợ "đề xuất gửi" chứ không phải em tự nhờ mẹ vợ) và vô trách nhiệm với tiền nong của con cái, thì điều em buồn hơn là thái độ và những lời mắng chửi của bố mẹ vợ lúc trả em tiền. Em đã ghi âm. Và em nhớ mãi không quên

Em thấm thía câu "vợ mình là con người ta" , sau vụ này vợ e vẫn nói "thế tự nhiên anh có nhà này ở còn gì" và "bố mẹ đã chịu lỗ bán đất đấy trả snh tiền rồi còn gì"

Sau vụ này, em vàbố mẹ đẻ e cũng ko hề oán trách hay tỏ thái độ gì với vợ em

Vấn đề nữa là nhà em vẫn ở bình thường, bố mẹ vợ không (hay chưa) đòi, nhưng cảm giác ở cũng khó chịu vì bị mang tiếng là ở nhà vợ , với cả cảm giác người ta đề phòng mình đòi chia nhà lúc li dị ( nói thật là có li dị em cũng chả đòi đâu , người còn chả tiếc, tiếc gì tiền )

Theo các cụ, em xử sự thế đúng hay sai, bố mẹ vợ e xử sự thế đúng hay sai, em nên tiếp tục như thế nào...
Xin lỗi cụ,cụ giỏi cũng ít người theo kịp cụ,mà cụ ngu cũng không mấy ai bằng.bố ,mẹ mình thì mình giử.hoặc mình làm ra mình giữ,tiền liền với ruột,con người đã tham thì giầu nữa nó cũng tham,em như cụ méo thèm ở cái nhà đấy nữa,bỏ luôn cả cái con vợ có dòng máu tham lam ấy đi,cho chúng nó ôm tiền mà nuôi nhau.em chẳng có tiền.nhưng gia đình 2 bên rất quý.

zonda82

Xe container
Em đọc được một đoạn, hóng cccm kế tiếp.