[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cho chú hỏi quanh tokyo và khu hoàng cung sao nhiều vô gia cư thế trong khi jp ko có trợ cấp xh ko hiểu họ ăn gì?? thấy lúc nào đi qua cũng là ngủ and ngủ!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cho chú hỏi quanh tokyo và khu hoàng cung sao nhiều vô gia cư thế trong khi jp ko có trợ cấp xh ko hiểu họ ăn gì?? thấy lúc nào đi qua cũng là ngủ and ngủ!
Con chưa đi thăm Hoàng Cung ạ, còn về người vô gia cư ở Tokyo, con xin phép tìm hiểu rồi trả lời chú sau ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hội Sinh viên trường con tổ chức Halloween vào tối thứ bẩy (29/10). Lệ phí tham gia 1500 yên (330k VND) trang phục tự chọn.
Con đang băn khoăn về trang phục quá, vì chưa bao giờ có kinh nghiệm tham gia lễ hội Halloween ở nước ngoài.
Các cô, chú, bác đã từng tham gia những lễ hội như vậy, cho con xin một chút kinh nghiệm ạ. Con cảm ơn.
Đây là mốt Halloween 2016 tại Tokyo. Các cô, chú, bác có thấy ổn không ạ ?
Nếu theo mốt này thì con "ăn gian" thêm 15cm chiều cao.

langtubac

Xe tải
Một tuần lễ mới bắt đầu, con chuẩn bị cơm hộp để đi học. Con xin chúc các cô, chú, bác một tuần lễ làm việc hiệu quả và thành công.

Cơm này để ăn mấy bữa đây, nhìn chất lượng tuyệt vời thế @@

Simson

Xe buýt
Theo dõi Jochi Daigaku để biết nhóc nhà mình có thể phát triển tính cách thế nào ở Nhật.

Chúc cháu giữ được niềm tự hào về mình và thành công ở nơi xa.

Khoảnh khắc thú vị của Tokyo : người Tokyo có những thú vui thể thao phổ biến như Golf, bóng chày, câu cá ....
Trong các môn thể thao này, thì có lẽ câu cá là quen thuộc nhất đối với người Việt Nam.

Câu cá không chỉ là trò tiêu khiển được nhiều người dân Tokyo ưa thích mà còn được đưa vào tác phẩm truyện tranh kinh điển được cả thế giới biết đến. Đó là loạt truyện tranh “Tsuri-kichi Sanpei”, tạm dịch “Tiểu ngư Sanpei”, ra đời vào những năm 1970s. Truyện kể về cậu bé Sanpei có tài săn bắt cá bẩm sinh, được sinh ra tại vùng đất có nhiều cảnh thiên nhiên hoang dã.

Nhưng người Nhật nói chung (và người Tokyo nói riêng) làm gì cũng phải đúng quy trình, không phải cứ mua một bộ cần câu rồi mang ra câu ạ. Mà trước khi trở thành "cần thủ" thì phải theo học lớp câu cá, học từ cách mắc mồi câu, thả cần, kéo cần, gỡ cá câu được khỏi lưỡi câu v.v... Như trong ảnh là một trung tâm dạy câu cá tại Tokyo.

Thực lòng các cụ có nghĩ đây là văn phong của một cô bé 18 tuổi vừa chân ướt chân ráo sang đó được đôi tháng ko? Tôi thì ko tin. Chắc chắn vậy. Nếu chủ thớt muốn quảng bá văn hoá Nhật, hay muốn tiếp thị du học Nhật : điều đó quá tốt và rất được hoan nghênh. Bản thân con gái tôi sinh năm 1999 và tôi cũng đang rất trăn trở chuyện cho con đi du học hay ở nhà? Đi thì đi đâu cho phù hợp? ...nhưng vấn đề là đừng mượn danh dưới bất cứ hình thức nào. Dối trá là điều cần phải bị lên án. Nếu loại trừ yếu tố e vừa nêu ra thì đây là một thớt hay và hữu ích. Chủ thớt đã xưng danh là một cháu gái mới 18 tuổi thì mong các cụ cũng đừng chớt nhả, dù chỉ là với một cái bóng. Ofer cũng có cái giá của ofer chứ, phỏng ạ.

honda_cub79

Xe lăn

QuietmanQ

Xe điện
Thực lòng các cụ có nghĩ đây là văn phong của một cô bé 18 tuổi vừa chân ướt chân ráo sang đó được đôi tháng ko? Tôi thì ko tin. Chắc chắn vậy. Nếu chủ thớt muốn quảng bá văn hoá Nhật, hay muốn tiếp thị du học Nhật : điều đó quá tốt và rất được hoan nghênh. Bản thân con gái tôi sinh năm 1999 và tôi cũng đang rất trăn trở chuyện cho con đi du học hay ở nhà? Đi thì đi đâu cho phù hợp? ...nhưng vấn đề là đừng mượn danh dưới bất cứ hình thức nào. Dối trá là điều cần phải bị lên án. Nếu loại trừ yếu tố e vừa nêu ra thì đây là một thớt hay và hữu ích. Chủ thớt đã xưng danh là một cháu gái mới 18 tuổi thì mong các cụ cũng đừng chớt nhả, dù chỉ là với một cái bóng. Ofer cũng có cái giá của ofer chứ, phỏng ạ.
Em vẫn tin đây là một cô bé độc đáo và câu chuyện là có thật.
Một số chỗ là tự viết, một số chỗ lấy thông tin từ nguồn khác nên khó nhìn văn phong mà đoán được. Ví dụ đoạn cụ dẫn lấy từ đây:
http://www.lapisschool.com/kham-pha-nhat-ban/nhat-ban-do-day/153-cau-ca-thu-tieu-khien-cua-nguoi-nhat.html

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Dạ. con xin lỗi vì đã để chú hiểu nhầm ạ.
Khổ văn đầu tiên là con viết theo hiểu biết của con.
Khổ văn thứ hai là con tra cứu google ạ.
Còn khổ văn thứ ba là papa Nhật giải thích cho con.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cơm này để ăn mấy bữa đây, nhìn chất lượng tuyệt vời thế @@
Dạ, cơm này con ăn trưa ạ. Vì con học đến 9 ~10 giờ tối mới về nhà nên ăn trưa nhiều một chút, nếu không tối sẽ rất đói ạ. Còn đây là cơm trưa ngày hôm nay của con.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con vừa tham gia hai câu lạc bộ của hội sinh viên trường : Yoga và Aikido.
Trong ảnh là có con và các bạn cùng lớp Yoga ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em vẫn tin đây là một cô bé độc đáo và câu chuyện là có thật.
Một số chỗ là tự viết, một số chỗ lấy thông tin từ nguồn khác nên khó nhìn văn phong mà đoán được. Ví dụ đoạn cụ dẫn lấy từ đây:
http://www.lapisschool.com/kham-pha-nhat-ban/nhat-ban-do-day/153-cau-ca-thu-tieu-khien-cua-nguoi-nhat.html
Dạ, lúc chụp ảnh thì con cứ chụp những gì mà con thấy khác Việt Nam. Sau đó con mới hỏi bạn, hỏi papa, mama Nhật đó là gì, hoặc là con tra google. Thành ra văn phong hơi bị lủng củng ạ. Con xin lỗi ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con vừa gửi xe đạp vào nhà để xe và chuẩn bị lên tàu đi học. Con xin hẹn gặp lại các cô, chú, bác vào trưa nay ạ.

Dạ. con xin lỗi vì đã để chú hiểu nhầm ạ.
Khổ văn đầu tiên là con viết theo hiểu biết của con.
Khổ văn thứ hai là con tra cứu google ạ.
Còn khổ văn thứ ba là papa Nhật giải thích cho con.
Ko chỉ khổ văn này mà là toàn bộ nội dung này. Nó quá chuẩn chỉ, trau chuốt và khô cứng ko có sự hồn nhiên của con trẻ. Ảnh thì toàn góc máy chuyen nghiệp được đưa lên Internet ..... Mà thôi, dù thế nào thì tôi cũng nói đây là thớt khá hay và tôi sẽ tôn trọng chủ thớt bởi những thông tin cung cấp cho diễn đàn. Hy vọng đó là những tin chính xác, ko tô hồng để những ông bố, bà mẹ như chúng tôi sẽ có quyết định chính xác cho tương lai của con cái. Thanks for all.

langtubac

Xe tải
Con vừa tham gia hai câu lạc bộ của hội sinh viên trường : Yoga và Aikido.
Trong ảnh là có con và các bạn cùng lớp Yoga ạ.

Đi học đến đêm vất vả thế mà còn tham gia clb được hả mợ. Hay chỉ cuối tuần thì tham gia thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Ko chỉ khổ văn này mà là toàn bộ nội dung này. Nó quá chuẩn chỉ, trau chuốt và khô cứng ko có sự hồn nhiên của con trẻ. Ảnh thì toàn góc máy chuyen nghiệp được đưa lên Internet ..... Mà thôi, dù thế nào thì tôi cũng nói đây là thớt khá hay và tôi sẽ tôn trọng chủ thớt bởi những thông tin cung cấp cho diễn đàn. Hy vọng đó là những tin chính xác, ko tô hồng để những ông bố, bà mẹ như chúng tôi sẽ có quyết định chính xác cho tương lai của con cái. Thanks for all.
Dạ, con hành văn theo đúng phong cách Nhật ạ (kính ngữ, chuẩn chỉ, trau chuốt). Lời chê của chú thì con xin nhận, nhưng con xin cám ơn lời chê thật lòng của chú, vì nhờ có lời chê này mà con biết rằng : con đã hoà nhập với xã hội Nhật rất tốt và con không bị coi là trẻ con nữa ạ.

Người Nhật thì luôn khen ngợi, nên khi con hỏi papa, mama Nhật là con đã hội nhập tốt với Nhật Bản chưa, câu trả lời là : hoà nhập tốt lắm. Con không tin lắm, nhưng bây giờ chú chê con, thì con tin thật rồi ạ.

Ảnh chụp thì toàn là bằng điện thoại Iphone 5s (loại rẻ tiền nhất ở Nhật Bản bây giờ), chú chê là góc máy chuyên nghiệp, nhưng con thấy vui vì chứng tỏ con chụp ảnh rất tiến bộ ạ.

Nếu chú đọc kỹ từ đầu thớt, thì không có gì là tô hồng ạ. Con mới chỉ đi ăn tiệm có một lần vào ngày nhận được học bổng Jasso, còn đâu là toàn tự nấu ở nhà, ăn ở canteen của trường hoặc ăn thức ăn đường phố. Không có ảnh nào mô tả cuộc sống sang chảnh ở Nhật ạ.

Con xin chúc chú sức khoẻ, thành công trong cuộc sống, và mong chú cứ tiếp tục chê con thật lòng ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Đi học đến đêm vất vả thế mà còn tham gia clb được hả mợ. Hay chỉ cuối tuần thì tham gia thôi.
Dạ, con học đến tối nhưng không vất vả lắm ạ, vì nhà trường bố trí thời khoá biểu rất khoa học.
Sáng con học từ 9h15 đến 12h30 (nghỉ giải lao từ 10h45 đến 11h00) con đang viết comment trong giờ giải lao đây ạ.
Chiều con học từ 17h00 đến 20h15 (có ngày thì con học từ 15h15 đến 18h30)

Như vậy là buổi trưa con được nghỉ ngơi khoảng 3 ~ 4 tiếng. Thoải mái ăn trưa, nghỉ ngơi và lên thư viện học bài.
Lớp học Yoga này là vào buổi trưa, nhưng vì phải hạ hết rèm xuống để tĩnh tâm, nên cảm giác như buổi tối ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Những khoảnh khắc thú vị của Tokyo :

Cảm giác như thấy Hà Nội giữa Tokyo : cũng dây điện chăng trên cao, cũng xe đạp, xe máy.

Khi người hùng thầm lặng nghỉ giải lao (đối với con thì các bác lái tàu ở Tokyo là những người hùng thầm lặng, nhờ có các bác mà các chuyến tàu chính xác đến từng giây, nhờ có các bác mà con có thể đi khắp Tokyo và không bao giờ phải lo lắng cả).

willboy

Xe buýt
Dạ, con hành văn theo đúng phong cách Nhật ạ (kính ngữ, chuẩn chỉ, trau chuốt). Lời chê của chú thì con xin nhận, nhưng con xin cám ơn lời chê thật lòng của chú, vì nhờ có lời chê này mà con biết rằng : con đã hoà nhập với xã hội Nhật rất tốt và con không bị coi là trẻ con nữa ạ.

Người Nhật thì luôn khen ngợi, nên khi con hỏi papa, mama Nhật là con đã hội nhập tốt với Nhật Bản chưa, câu trả lời là : hoà nhập tốt lắm. Con không tin lắm, nhưng bây giờ chú chê con, thì con tin thật rồi ạ.

Ảnh chụp thì toàn là bằng điện thoại Iphone 5s (loại rẻ tiền nhất ở Nhật Bản bây giờ), chú chê là góc máy chuyên nghiệp, nhưng con thấy vui vì chứng tỏ con chụp ảnh rất tiến bộ ạ.

Nếu chú đọc kỹ từ đầu thớt, thì không có gì là tô hồng ạ. Con mới chỉ đi ăn tiệm có một lần vào ngày nhận được học bổng Jasso, còn đâu là toàn tự nấu ở nhà, ăn ở canteen của trường hoặc ăn thức ăn đường phố. Không có ảnh nào mô tả cuộc sống sang chảnh ở Nhật ạ.

Con xin chúc chú sức khoẻ, thành công trong cuộc sống, và mong chú cứ tiếp tục chê con thật lòng ạ.
Xin lỗi chủ thớt một xíu, tớ làm cho 3 công ty nhật rồi, ko biêt là người nhật luôn khen đâu, họ ko thích được khen thì đúng hơn. Nếu có gì ko phải bạn bỏ qua nhé!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Xin lỗi chủ thớt một xíu, tớ làm cho 3 công ty nhật rồi, ko biêt là người nhật luôn khen đâu, họ ko thích được khen thì đúng hơn. Nếu có gì ko phải bạn bỏ qua nhé!
Cô, chú làm ơn cho con hỏi là cô, chú làm cho 3 công ty Nhật ở Việt Nam, hay cô, chú đang ở Nhật và làm cho 3 công ty Nhật ạ. Con cảm ơn.