[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cụ dạy em cách tag tên người vào còm như nào ạ

1. Gõ ký tự @ và vài chữ cái đầu của nick, ví dụ muốn tag tên các nick có ý nghĩa con bọ cạp
gõ @ và 3 ký tự đầu : sco sẽ hiện ra một loạt nick

2. Lựa chọn nick và nhấp chuột vào nick đó là xong.

quangsot

Racing Boy
Dạ, các trường đại học của Nhật có ba loại :

1. Trường đại học quốc lập, do chính phủ Nhật thành lập, chất lượng đồng đều và cao nhất, dù trường đó ở bất kỳ đâu.
2. Trường đại học công lập, do chính quyền các tỉnh của Nhật thành lập, có chênh lệch chất lượng giữa các tỉnh phát triển cao và các tỉnh phát triển chưa cao.
3. Trường đại học tư thục, do tư nhân thành lập, chất lượng phụ thuộc vào mức độ đầu tư, lịch sử phát triển, uy tín của trường.
Chào cháu. Hiện tại con trai chú cũng đang học năm nhất ở thành phố Okayama, cháu có biết gì nhiều về khu vực đó không ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chào cháu. Hiện tại con trai chú cũng đang học năm nhất ở thành phố Okayama, cháu có biết gì nhiều về khu vực đó không ?
Dạ, nếu bạn ấy học ở Okayama University thì hơi bị đỉnh ạ (trường đó là top500 thế giới đấy ạ).

quangsot

Racing Boy
Dạ, IPU hình như có cả văn phòng đại diện ở Việt Nam. Nói chung trường này tốt, học bổng nhiều và dễ xin.
Trước khi sang thì nó xin được cái học bổng Mỹ nhưng chỉ được 30% , tự dưng ngoắt một cái đi Nhật học bổng 50%. Giờ cầy tiếng lại từ đầu.

ZepZack

Xe tải
Loạt ảnh xóm nghèo hay quá.. Jochi Daigaku
Thêm những góc nhìn mới về nước Nhật

Mặt sau của chiếc áo lông thú.

Giữ phong độ tới 2020 nhé.

quangsot

Racing Boy
F1 nhà m
E có 1 chút ý kiến vs cmt của 2 cụ như sau:
E ở Nhật đến giờ là năm thứ 8. Thật sự nếu được quy đổi ngang trình độ tiếng Nhật hiện tại lấy trình độ tiếng Anh tương đương thì e sẵn sàng đổi. Bởi vì thực tế tiếng Anh mới là ngôn ngữ quốc tế, tiếng Anh mới là thứ tiếng để cụ tiếp cận và làm bạn được với bạn bè năm châu, đi đâu cũng sử dụng được. Còn đối với tiếng Nhật, cụ chỉ sử dụng được với đối phương là người Nhật hoặc người biết tiếng Nhật, phạm vi sử dụng sẽ hẹp hơn rất nhiều.
Đồng ý vì nó khó, nó ít người giỏi nên cụ sẽ có lợi thế khi cụ biết tiếng Nhật nhưng cái lợi thế đó chỉ có ý nghĩa đối với các công ty Nhật hoặc làm ăn liên quan đến Nhật. Còn ở thời đại thế giới phẳng, khi mà ngay cả các Cty Nhật cũng đề cao định hướng Global thì tiếng Anh mới thực sự là ngôn ngữ để tiếp cận thế giới.
Tất nhiên, nếu giỏi đc cả tiếng Nhật lẫn tiếng Anh thì quả là điều k thể tuyệt vời hơn. Nhưng nếu chỉ đc chọn 1 trong 2 thì e sẽ chọn tiếng Anh. E xin nói thêm là vì người Nhật nói tiếng Anh kém nên họ rất nể những người nói được tiếng Anh. Cty Nhật tuyển người Việt biết tiếng Nhật thì người đó chỉ có thể làm việc ở Nhật hoặc Việt, nhưng nếu tuyển người biết tiếng Anh thì người đó có thể làm viêc đc cả Nhật, Việt hay bất kỳ nơi nào trên thế giới. Thế nên xu hướng tuyển dụng cũng bắt đầu thay đổi rồi cụ ạ.

Còn về giáo dục Nhật có thực sự lý tưởng, màu hồng như bề ngoài hay là như các cty tư vấn du học vẽ ra không thì mời các cụ đọc bài này ạ: http://vietnamnet.vn/vn/giao-duc/dai-hoc-nhat-co-thuc-su-ly-tuong-246974.html
Bài này tác giả chính là e ạ.
F1 nhà em đang học tại Nhật, nó mới học năm 1 và đang cố gắng tiếng Nhật N1. Trước khi sang IELTS nó 7.5 và hiện tại nó vẫn cố duy trì tiếng Anh song song với tiếng Nhật. Liệu như vậy khi học xong thì cơ hội việc làm có ok không cụ ?

Fukurou Hotaru

Xe đạp
Chị ơi,chị có tham gia câu lạc bộ nào ở trường đại học không ạ?

bodi

Xe tăng
Một thớt hay mà cụ vào spam cho nát hết.
Hỏi hoặc bình luận gì thì cho đáng hỏi/bình luận. Mỗi ngày hàng trăm lượt người vào đọc thớt này, cụ nên tỏ ra tôn trọng chút. Cám ơn cụ.
P/s: sau khi cụ đọc được những dòng này em sẽ xóa.
Trước hết cảm ơn cụ vì đã góp ý thẳng thắn cho em, sau đó em thành thật xin lỗi cụ và cccm có cùng suy nghĩ như cụ. Em chỉ có ý định fun một tí và có chút xíu tương tác, động viên cháu nó viết bài thôi. Nếu cụ cảm thấy khó chịu thì em hứa em sẽ giảm sì pam và em sẽ xóa bớt các còm vô bổ của em để thớt trong sạch hơn. Nhưng dù sao em vẫn nghĩ cụ hơi nghiêm trọng và nghiêm khắc quá. chúc cụ vui vẻ. Chúng ta ngoài ô tô ra thì còn có fun mà.

quangsot

Racing Boy
Trước hết cảm ơn cụ vì đã góp ý thẳng thắn cho em, sau đó em thành thật xin lỗi cụ và cccm có cùng suy nghĩ như cụ. Em chỉ có ý định fun một tí và có chút xíu tương tác, động viên cháu nó viết bài thôi. Nếu cụ cảm thấy khó chịu thì em hứa em sẽ giảm sì pam và em sẽ xóa bớt các còm vô bổ của em để thớt trong sạch hơn. Nhưng dù sao em vẫn nghĩ cụ hơi nghiêm trọng và nghiêm khắc quá. chúc cụ vui vẻ. Chúng ta ngoài ô tô ra thì còn có fun mà.
Theo em thì ăn có nơi, chơi có trốn và fun thì tùy lúc cụ à.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị ơi,chị có tham gia câu lạc bộ nào ở trường đại học không ạ?
Dạ, học kỳ 1 năm thứ nhất thì mình tham gia nhiều câu lạc bộ : Piano, võ thuật Aikido, yoga, nấu ăn, hùng biện tiếng Nhật ... Nhưng hiện tại thì mình chỉ tham gia ba câu lạc bộ : Piano, Aikido và hùng biện tiếng Nhật.

Trong bốn kỳ hùng biện tiếng Nhật của trường thì mình giành giải nhất hai kỳ, giải nhì hai kỳ. Nếu không đi exchange năm thứ ba ở Canada thì có thể mình sẽ tranh cử chủ tịch câu lạc bộ hùng biện tiếng Nhật của trường.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Ngắm hoa tú cầu ở Kamakura tháng 06/2018

Tháng sáu mùa mưa là mùa hoa tú cầu nở rộ khắp nơi trên đất nước Nhật Bản. Địa điểm có thể ngắm hoa tú cầu gần Tokyo nhất là Kamakura (cách Tokyo khoảng 70km về phía nam).