[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Khi màn đêm buông xuống, là nến được thắp lên trên những con đường quanh chùa.

medici_rider

Xe tăng
Chùa đẹp quá, chú vừa tìm hiểu hóa ra chùa này là ngôi chùa Chân ngôn tông thành lập hơn 1000 năm trước ở Nhật (theo dòng Mật Tông). Chùa này cũng nổi tiếng về hoa tú cầu, có lễ hội hoa Tú cầu. Nếu cháu đọc truyện tranh về Shisegumi thì chùa này là chùa nhà của Phó Shinsegumi là ác quỷ Hijikata. :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chùa đẹp quá, chú vừa tìm hiểu hóa ra chùa này là ngôi chùa Chân ngôn tông thành lập hơn 1000 năm trước ở Nhật (theo dòng Mật Tông). Chùa này cũng nổi tiếng về hoa tú cầu, có lễ hội hoa Tú cầu. Nếu cháu đọc truyện tranh về Shisegumi thì chùa này là chùa nhà của Phó Shinsegumi là ác quỷ Hijikata. :D
Dạ, cháu sẽ tìm hiểu thêm ạ, cháu cảm ơn chú. Cháu đến thăm chùa vì mọi người bảo là ngắm hoàng hôn rất đẹp và có cả những con đường thắp nến nữa. Đúng là một nơi nên đến thăm ạ, cảnh đẹp thậm chí còn hơn cả những lời ca ngợi.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống ở Nhật không hoàn toàn là màu hồng đâu các bạn nhé.
Tôi cũng đã từng ở Nhật, tôi hiểu rất rõ, bạn nào nghĩ đi Nhật ( học tập, lao đông...) sẽ kiếm tiền ( ở Nhật) và làm giàu được thì hãy nghĩ lại nhé...
Mời các bạn xem một vài video clip này để có thêm thông tin lề trái về XH Nhật:
1.
2.
3.
4.
( xem cái video này vãi thật: - Tao đang nói chuyện đấy...-sao tao nói mày cứ "so, so" vậy ? Ah, ah, á...Sao có thái độ đó, ah, ah, á...tao sai hay mày sai ? hả hả...Tao xấu hay mày xấu ? Tao đang hỏi đấy, hả hả ? Mày mở mắt ra đê, cút về VN đê...Không chịu học, không chịu về VN hả...Tao hỏi mày đã quen với văn hóa Nhật chưa, tao đang hỏi đấy ? hả hả...Cu cậu VN chỉ toàn: Xin lỗi, xin lỗi, chả nói lại được cái éo giề)

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cuộc sống ở Nhật không hoàn toàn là màu hồng đâu các bạn nhé.
Tôi cũng đã từng ở Nhật, tôi hiểu rất rõ, bạn nào nghĩ đi Nhật ( học tập, lao đông...) sẽ kiếm tiền ( ở Nhật) và làm giàu được thì hãy nghĩ lại nhé...
Mời các bạn xem một vài video clip này để có thêm thông tin lề trái về XH Nhật:
1.
2.
3.
4.
( xem cái video này vãi thật: - Tao đang nói chuyện đấy...-sao tao nói mày cứ "so, so" vậy ? Ah, ah, á...Sao có thái độ đó, ah, ah, á...tao sai hay mày sai ? hả hả...Tao xấu hay mày xấu ? Tao đang hỏi đấy, hả hả ? Mày mở mắt ra đê, cút về VN đê...Không chịu học, không chịu về VN hả...Tao hỏi mày đã quen với văn hóa Nhật chưa, tao đang hỏi đấy ? hả hả...Cu cậu VN chỉ toàn: Xin lỗi, xin lỗi, chả nói lại được cái éo giề)
Dạ, cháu không tiếp xúc với người Việt Nam tại Nhật Bản, nên cũng không rõ cuộc sống của họ là hồng hay xám. Còn cuộc sống của cháu tại Nhật thì cũng bình thường như mọi người Nhật ạ.

- Cháu được miễn 100% học phí đại học nên không phải lo lắng gì về học phí.
- Cháu được trợ cấp học bổng 4,8 man + 2,5 man = 7,3 man/tháng. Cháu làm thêm 16 tiếng/tuần và được 6,4 man/tháng. Tổng cộng 13,7 man/tháng, trong khi sinh hoạt phí của cháu khoảng 9 man/tháng. Vậy là còn dư khoảng 4,7 man/tháng, đủ tiết kiệm để du lịch vòng quanh nước Nhật thoải mái.
- Về học tập, cháu được các thầy cô giáo Việt Nam và gia đình chuẩn bị rất kỹ lưỡng trong 12 năm, nên cháu học tập tại Nhật rất tốt. Cháu đang thi gần hết tín chỉ của học kỳ I, cháu đang xếp thứ hai toàn khóa.
- Về tình cảm gia đình thì papa và mama Nhật yêu quý và chiều cháu hơn cả bố mẹ đẻ ở Việt Nam.

Nếu không có gì bất tiện, thì chú cho cháu hỏi là hồi ở Nhật, chú sống có khổ không ? và nếu khổ thì nguyên nhân vì sao lại khổ ? Cháu cảm ơn.

medici_rider

Xe tăng
Ở đâu mà chả có người này người kia, chỉ nhìn vào rác rưởi thì sẽ thấy toàn rác rưởi. Các ông các bà già rồi, thua cuộc rồi thì cũng nên để cho thế hệ các cháu nó phấn đấu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Ở đâu mà chả có người này người kia, chỉ nhìn vào rác rưởi thì sẽ thấy toàn rác rưởi. Các ông các bà già rồi, thua cuộc rồi thì cũng nên để cho thế hệ các cháu nó phấn đấu.
Dạ, sướng khổ là do cảm nhận của mỗi người. Có thể nhiều người thấy khổ khi ở Nhật, còn cháu thấy bình thường. Cháu thấy nhiều người hay up ảnh các bữa ăn khi đi chơi ở Nhật, cháu biết là các bữa ăn ấy rất đắt và cháu nghĩ là họ sống sung sướng.

Còn cháu đi chơi đâu cũng mang theo cơm hộp, các cô, chú, bác nếu để ý, sẽ thấy cháu rất ít khi up ảnh về ăn uống khi đi chơi. Nhưng cháu thấy không có gì là khổ cả, vì cháu ăn vẫn ngon miệng, vừa được tự chuẩn bị món ăn mình thích, vừa tập luyện để nấu ăn ngày càng tốt, vừa tiết kiệm tiền, vừa tiết kiệm thời gian vì không phải lo tìm chỗ ăn.

MrImposible

Xe buýt
Gambatte kudasai.
Tớ chưa bgio sang Nhật nhưng trong phòng làm việc của tớ 90% ng Nhật. Đủ các thể loại, mấy lão ng Nhật tối ngày cứ gọi tớ rủ đi oppai hài dễ sợ. Họ có 1 lối sống sòng phẳng, tận tuỵ với công việc và chuyên nghiệp

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Gambatte kudasai.
Tớ chưa bgio sang Nhật nhưng trong phòng làm việc của tớ 90% ng Nhật. Đủ các thể loại, mấy lão ng Nhật tối ngày cứ gọi tớ rủ đi oppai hài dễ sợ. Họ có 1 lối sống sòng phẳng, tận tuỵ với công việc và chuyên nghiệp
Dạ, những chuyến đi chơi của cháu, mọi người ở Việt Nam cứ nghĩ là sang chảnh :P, nhưng ai sống ở Nhật đều biết những cuộc đi chơi của cháu là loại rẻ tiền nhất :D (những điểm đi chơi hầu hết là miễn phí vào cửa, ăn uống thì cơm hộp mang theo). Nhưng cháu thấy vui vẻ và mở mang kiến thức là được ạ. Cháu không bận tâm vì suy nghĩ đi chơi sang chảnh, hay đi chơi rẻ tiền.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, cháu không tiếp xúc với người Việt Nam tại Nhật Bản, nên cũng không rõ cuộc sống của họ là hồng hay xám. Còn cuộc sống của cháu tại Nhật thì cũng bình thường như mọi người Nhật ạ.

- Cháu được miễn 100% học phí đại học nên không phải lo lắng gì về học phí.
- Cháu được trợ cấp học bổng 4,8 man + 2,5 man = 7,3 man/tháng. Cháu làm thêm 16 tiếng/tuần và được 6,4 man/tháng. Tổng cộng 13,7 man/tháng, trong khi sinh hoạt phí của cháu khoảng 9 man/tháng. Vậy là còn dư khoảng 4,7 man/tháng, đủ tiết kiệm để du lịch vòng quanh nước Nhật thoải mái.
- Về học tập, cháu được các thầy cô giáo Việt Nam và gia đình chuẩn bị rất kỹ lưỡng trong 12 năm, nên cháu học tập tại Nhật rất tốt. Cháu đang thi gần hết tín chỉ của học kỳ I, cháu đang xếp thứ hai toàn khóa.
- Về tình cảm gia đình thì papa và mama Nhật yêu quý và chiều cháu hơn cả bố mẹ đẻ ở Việt Nam.

Nếu không có gì bất tiện, thì chú cho cháu hỏi là hồi ở Nhật, chú sống có khổ không ? và nếu khổ thì nguyên nhân vì sao lại khổ ? Cháu cảm ơn.
Tôi trước được công ty cử đi làm việc bên Nhật, cuộc sống rất tốt, lương cao như người Nhật, ở KTX công ty...Về phần mình, tôi đã cảm thấy rất Happy trong thời gian làm việc tại Nhật...( Tôi làm lĩnh vực IT)...
Tôi đang nói về phần lớn Tu nghiệp sinh đi du học tự túc sang đó vừa học vừa làm và những người đi XK lao động với mức lương 40 tr/ tháng...
Trường hợp của bạn là trường hợp đặc biệt rồi, được học bổng 100% lại được trợ cấp thêm 73000 Yên / tháng nữa, lại có Bố Mẹ nuôi người Nhật nữa thì quá "perfect" cbn rồi còn gì ( mặc dầu tôi thấy hơi ảo...). Bạn làm thêm 16 tiếng/tuần + thời gian học thì có còn đủ thời gian đi du lịch vòng quanh nước Nhật không ( đi Shinkansen đắt phết đới, mà đi từ Bắc tới Nam cũng tốn thời gian phết đới, bạn đi gần gần cỡ 300km đổ lại thì OK)? hihi...:))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tôi trước được công ty cử đi làm việc bên Nhật, cuộc sống rất tốt, lương cao như người Nhật, ở KTX công ty...Về phần mình, tôi đã cảm thấy rất Happy trong thời gian làm việc tại Nhật...( Tôi làm lĩnh vực IT)...
Tôi đang nói về phần lớn Tu nghiệp sinh đi du học tự túc sang đó vừa học vừa làm và những người đi XK lao động với mức lương 40 tr/ tháng...
Dạ, nghĩa là chú biết về cuộc sống khổ cực của du học sinh và tu nghiệp sinh Việt Nam qua internet đúng không ạ ? Cháu cũng biết qua internet, nhưng vì cháu không thực sự chứng kiến, nên cháu không dám bình luận về cuộc sống của người Việt Nam ở Nhật. Cháu chỉ nói về cuộc sống của cháu thôi ạ.

Trường hợp của bạn là trường hợp đặc biệt rồi, được học bổng 100% lại được trợ cấp thêm 73000 Yên / tháng nữa, lại có Bố Mẹ nuôi người Nhật nữa thì quá "perfect" cbn rồi còn gì ( mặc dầu tôi thấy hơi ảo...). Bạn làm thêm 16 tiếng/tuần + thời gian học thì có còn đủ thời gian đi du lịch vòng quanh nước Nhật không ( đi Shinkansen đắt phết đới, mà đi từ Bắc tới Nam cũng tốn thời gian phết đới, bạn đi gần gần cỡ 300km đổ lại thì OK)? hihi...:))
Dạ, cháu thuộc loại bình thường mà chú đã thấy ảo, chắc là chú gặp các bạn cháu (học bổng toàn phần + sinh hoạt phí toàn phần, không cần đi làm thêm) chắc chú sẽ cho là các bạn ấy là người ngoài hành tinh :) Cháu dành tiền để đi vòng quanh Nhật Bản vào kỳ nghỉ hè và nghỉ đông ạ. Còn ngày thường cháu chỉ đi loanh quanh Tokyo thôi.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, nghĩa là chú biết về cuộc sống khổ cực của du học sinh và tu nghiệp sinh Việt Nam qua internet đúng không ạ ? Cháu cũng biết qua internet, nhưng vì cháu không thực sự chứng kiến, nên cháu không dám bình luận về cuộc sống của người Việt Nam ở Nhật. Cháu chỉ nói về cuộc sống của cháu thôi ạ.

Dạ, cháu thuộc loại bình thường mà chú đã thấy ảo, chắc là chú gặp các bạn cháu (học bổng toàn phần + sinh hoạt phí toàn phần, không cần đi làm thêm) chắc chú sẽ cho là các bạn ấy là người ngoài hành tinh :) Cháu dành tiền để đi vòng quanh Nhật Bản vào kỳ nghỉ hè và nghỉ đông ạ. Còn ngày thường cháu chỉ đi loanh quanh Tokyo thôi.
Chắc bạn đang quảng bá cho " du học Nhật" ?
Nhưng du học thì phần lớn là tự túc chứ không phải ai cũng nhận được học bổng toàn phần + hỗ trợ sinh hoạt phí như bạn đâu nhé ... Mỗi 1 năm nước Nhật cấp cho Việt Nam bao nhiêu suất học bổng toàn phần bạn biết không ? Bạn cứ hỏi tất cả bạn bè bạn và những người đã và đang học và làm việc tại Nhật xem hiện có bao nhiêu người được giống như bạn ?

medici_rider

Xe tăng
Của cải thì bao nhiêu cho đủ nhưng riêng việc có thể tìm hiểu văn hóa như cháu thì ở VN cũng khó có mà có điều kiện. Tuổi trẻ là lúc hấp thụ được văn hóa nhiều nhất nên tận dụng tối đa.

Chú cũng hy vọng con chú mấy năm nữa nó tự lập được như cháu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chắc bạn đang quảng bá cho " du học Nhật" ?
Dạ, cháu "quảng bá" cho các cô, chú, bác có F1 học giỏi đang phân vân du học Âu, Mỹ có thêm sự lựa chọn là Nhật Bản ạ.

Nhưng du học thì phần lớn là tự túc chứ không phải ai cũng nhận được học bổng toàn phần + hỗ trợ sinh hoạt phí như bạn đâu nhé ...
Dạ, các bạn sang Nhật để học trường tiếng thì dù cháu có viết bài hay không viết bài, thì các bạn cũng vẫn sang Nhật ạ (vì Âu, Mỹ đâu có kiểu du học trường tiếng như sang Nhật đâu ạ).

Mỗi 1 năm nước Nhật cấp cho Việt Nam bao nhiêu suất học bổng toàn phần bạn biết không ? Bạn cứ hỏi tất cả bạn bè bạn và những người đã và đang học và làm việc tại Nhật xem hiện có bao nhiêu người được giống như bạn ?
Dạ, mỗi năm các trường đại học Nhật Bản cấp học bổng toàn phần khoảng 20 học bổng/mỗi trường ạ (gộp chung luôn học phí + sinh hoạt phí). Nhật Bản có khoảng 800 trường đại học, nên số lượng học bổng này khoảng 1600 suất. Còn các bạn được học bổng như cháu (tách riêng học phí, tách riêng sinh hoạt phí) thì đếm không xuể ạ.

Học bổng học phí của cháu là học bổng Adachi (dành cho các học sinh đến từ Đông Nam Á), học bổng Adachi lại có nhiều mức (100%, 75%, 50%) mà các học sinh đến từ Đông Nam Á thì không nhiều lắm, nên hầu như ai đến từ Đông Nam Á cũng đều có học bổng.

Học bổng sinh hoạt phí Jasso (4,8 man/tháng), mỗi năm có 6000 suất cho học sinh nước ngoài, nên học sinh nước ngoài chỉ cần học khá thôi là đã có học bổng.

Học bổng 2,5 man/tháng cháu xin thêm là học bổng của Hội cựu sinh viên trường cháu, học bổng này như kiểu khuyến khích học sinh nghèo vượt khó ạ. Nên xin là được.

Đấy, cháu tính sơ sơ là chú thẩy có khoảng 7000 ~ 8000 bạn như cháu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Của cải thì bao nhiêu cho đủ nhưng riêng việc có thể tìm hiểu văn hóa như cháu thì ở VN cũng khó có mà có điều kiện. Tuổi trẻ là lúc hấp thụ được văn hóa nhiều nhất nên tận dụng tối đa.

Chú cũng hy vọng con chú mấy năm nữa nó tự lập được như cháu.
Dạ, thực ra những câu chuyện của cháu rất giản dị và bình thường ở Nhật, nhưng khi kể cho người Việt lại thành chuyện lạ ạ. Chẳng hạn như câu chuyện bếp lò tự chế này : Ở Nhật, hàng hóa máy móc rất sẵn và rẻ, nhưng nhiều người Nhật thích tự chế đồ (đấy là họ thích như vậy ạ).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Mang bếp lò tự chế ra sử dụng (các cô, chú, bác để ý sẽ thấy có bình cứu hỏa đặt ngay bên cạnh, đề phòng sự cố cháy nổ).

Nướng được cả khoai, cả bánh pizza.

Thành quả khoai nướng và pizza nướng đây ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Những câu chuyện của cháu chỉ giản dị như vậy thôi :))
Không hiểu sao mọi người nghĩ cháu tô hồng cho nước Nhật.

koi3m88

Xe máy
thích vãi :3 muốn sang nhựt bổn

suzi2012

Xe tải
Những câu chuyện của cháu chỉ giản dị như vậy thôi :))
Không hiểu sao mọi người nghĩ cháu tô hồng cho nước Nhật.
Cảm ơn cháu gái vì những chia sẻ rất tuyệt vời. Cháu không phải thanh minh với tất cả mọi người khi chia sẻ của cháu là thật. Chú nghĩ nếu ai đọc hết từ đầu thread này thì sẽ tin là thật.

Chú có một thắc mắc nhỏ, "tốp ưu tú nhất Hà Nội sinh năm 1998" là dựa trên tiêu chí nào hả cháu?
Những người bạn thuộc top ưu tú nhất của Hà Nội sinh năm 1998 đây ạ.
Ôi, nhớ các bạn quá, mới nửa năm mà bây giờ mỗi người đã bay đi khắp các châu lục rồi.

Có phải dựa vào kết quả kỳ thi này không?

Dạ, xếp thứ mấy cũng không quá quan trọng ạ, cái chính là có vẻ sức học của cháu đang bị giảm một chút, cháu lo lắng là ở chỗ đó.
Cháu thi tiếng Nhật trung cấp được 184/200 (nghĩa là được 9,2 điểm theo thang điểm 10) và cháu đã cố gắng rất nhiều ạ.
Trong khi kỳ thi tốt nghiệp PTTH 2016, môn tiếng Anh, cháu không cần quá cố gắng, cũng vẫn trong top 100 học sinh điểm cao nhất cả nước: http://diemthi.vnexpress.net/#area=1&college=SPH&q=score3

Có thể nguyên nhân là :

- Tiếng Nhật khó hơn tiếng Anh.
- Tiếng Nhật ở đại học Nhật khó hơn tiếng Anh ở PTTH Việt Nam.

Cháu sẽ cổ gắng hơn nữa, để tín chỉ tiếng Nhật sắp tới, điểm thi phải > 190/200 ạ.

thikvivu

Xe hơi
đẹp thế! Nhưng sống có kham khổ k nhi?