[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

blackwolf25

Xe đạp
lâu rồi không thấy mợ chủ update nhỉ

annhienne

Xe đạp
Chị cho em hỏi nếu mình học chuyển tiếp ở trường mới thì bằng mình nhận sẽ như thế nào ạ? Có giống bằng của học sinh gốc của trường không hay chỉ có chứng nhận 1 năm học thôi? Và chuyển tiếp ở một trường ở một quốc gia mới thì bằng của mình có bị mất giá trị hơn các tấm bằng của các học sinh khác không ạ? Vì gia đình em có điều kiện để đi Nhật tốt hơn nhưng em lại không có ý định sống ở Nhật và định chuyển tiếp sang Đại học ở Úc nên em hơi băn khoăn là học sinh chuyển tiếp có bất lợi gì trong việc tìm kiếm việc làm không ấy ạ.
Các câu trả lời trước chị trả lời cực cụ thể luôn, em cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
Em chúc chị thành công trong cuộc sống nhé. Với cả trang này của chị rất rất hay í. Hi vọng chị sẽ tiếp tục trang này ❤

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị cho em hỏi nếu mình học chuyển tiếp ở trường mới thì bằng mình nhận sẽ như thế nào ạ? Có giống bằng của học sinh gốc của trường không hay chỉ có chứng nhận 1 năm học thôi? Và chuyển tiếp ở một trường ở một quốc gia mới thì bằng của mình có bị mất giá trị hơn các tấm bằng của các học sinh khác không ạ?
Bằng đại học của các sinh viên chuyển tiếp không có bất kỳ khác biệt nào so với các sinh viên học từ đầu, bởi vì tiêu chuẩn tuyển chọn sinh viên chuyển tiếp cao hơn so với các sinh viên học từ đầu, "tỷ lệ chọi" của các sinh viên chuyển tiếp để được nhận vào trường thường rất cao. Nên bạn cứ yên tâm về giá trị của tấm bằng nhé.

Ví dụ trường hợp của mình nhé :

Phỏng vấn để học exchange ở University of Pennsylvania (top10 thế giới) mình bị trượt thẳng cánh, mình chỉ đỗ vào exchange ở University of British Columbia (top50 thế giới). Học exchange đã khó vào như vậy, thì bạn sẽ hiểu là học transfer để được cấp bằng khó hơn nhiều thế nào.

SPESA

Xe hơi
Mợ chuyển từ Nhật sang Canada rồi à?

Svtel

Xe máy
Rất nhiều thông tin bổ ích, mong được update liên tục

Babuvi.com

Xe máy
Website
babuvi.com
cảnh ở nhật bản đẹp thật mà nhìn cứ thấy nó yên bình sao ý.

annhienne

Xe đạp
Chị lấy ví dụ cụ thể về việc trọng nam khinh nữ ở Nhật giúp em với ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị lấy ví dụ cụ thể về việc trọng nam khinh nữ ở Nhật giúp em với ạ.
Trường đại học Y Tokyo cố tình loại các thí sinh nữ.

"Nạn phân biệt giới tính từ lâu đã là vấn đề nhức nhối trong thị trường lao động Nhật Bản và vụ việc ở trường Đại học Y Tokyo cho thấy vấn nạn này đã lan sang cả ngành Giáo dục. Công sức học tập của rất nhiều nữ sinh đã trở nên vô nghĩa khi họ không thể cạnh tranh một cách bình đẳng với các bạn học sinh nam" - Hết trích

annhienne

Xe đạp
Chị cho em hỏi việc chuyển tiếp ấy, trường thấp hơn thì yêu cầu cũng sẽ thấp hơn đúng không ạ, với cá nhân chị thì chị thấy việc chuyển tiếp có khả thi không ạ? (đối với những trường tốt, ok, không phải nằm trong top cao quá như 2 trường chị đã nêu lúc truớc)
Chị cho em hỏi trường APU, ngoài các điều kiện chị đã nêu trước đây thì các giải thưởng ngoài lề hay hoạt động ngoại khóa thì như thế nào ạ?
Ngoài ra, chị cho em hỏi thêm trường APU chị thấy như thế nào ạ? Thực tế trừ việc trường ở xa Tokyo thì học ở trường này có tốt không ạ? Vì em không có ý định sống ở Nhật nên chị có thể cho em xin ít lời khuyên về việc từ đại học Nhật chuyển sang nước khác được không ạ?
Hic có chị ở đây như cứu tinh vậy.. Em tìm kiếm mạng thì lại không tin đâu được, may mắn có thể hỏi chị ở đây tốt quá luôn. Em cảm ơn chị nhiều ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị cho em hỏi việc chuyển tiếp ấy, trường thấp hơn thì yêu cầu cũng sẽ thấp hơn đúng không ạ, với cá nhân chị thì chị thấy việc chuyển tiếp có khả thi không ạ? (đối với những trường tốt, ok, không phải nằm trong top cao quá như 2 trường chị đã nêu lúc truớc)
Thực sự mình không có kinh nghiệm thực tế gì về việc học chuyển tiếp cả. Mình xin trả lời câu hỏi này của bạn sau 06 tháng nữa (nếu khi đó mình đạt được mục tiêu học chuyển tiếp tại UBC).

Chị cho em hỏi trường APU, ngoài các điều kiện chị đã nêu trước đây thì các giải thưởng ngoài lề hay hoạt động ngoại khóa thì như thế nào ạ?
Mình không rõ lắm về những ưu tiên cho các ứng viên có thêm giải thưởng ngoài lề/hoạt động ngoại khóa tại APU, bởi vì hồi đó hồ sơ xin học của mình tốt ở mức được ngay 100% học bổng (nếu mình chấp thuận vào học APU), nên mình không tìm hiểu thêm về các ưu tiên khác nữa.

Ngoài ra, chị cho em hỏi thêm trường APU chị thấy như thế nào ạ? Thực tế trừ việc trường ở xa Tokyo thì học ở trường này có tốt không ạ?
APU là một trường đại học tốt, nhưng mình không vào học vì mình có những mục tiêu cao hơn.

Vì em không có ý định sống ở Nhật nên chị có thể cho em xin ít lời khuyên về việc từ đại học Nhật chuyển sang nước khác được không ạ?
+ Nên học giỏi toán ở mức cao nhất có thể khi còn ở Việt Nam (kể cả có phải học thêm ngày/đêm cũng phải học). Vì giỏi toán sẽ có nhiều tín chỉ chất lượng để lựa chọn.
+ Nếu có ý định học chuyển tiếp sang nước khác, thì điểm GPA năm nhất, năm hai, phải đẹp (ít nhất ở mức > 3.8), muốn điểm GPA đẹp thì ngoài việc chăm học, còn phải có chiến thuật : học ít tín chỉ thôi. Các trường đại học Nhật cho phép sinh viên lựa chọn 16 tín chỉ ~ 20 tín chỉ/năm học. Nên lựa chọn số tín chỉ ở mức tối thiểu (16), khi đó thời gian tự học cho mỗi tín chỉ sẽ nhiều hơn, điểm số sẽ tốt hơn, GPA sẽ cao hơn.

Hic có chị ở đây như cứu tinh vậy.. Em tìm kiếm mạng thì lại không tin đâu được, may mắn có thể hỏi chị ở đây tốt quá luôn. Em cảm ơn chị nhiều ạ.
Mình rất vui khi có thể giúp đỡ được bạn về những thông tin mà mình đã thực tế trải qua.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tuyết đã rơi cả tuần lễ ở Vancouver, nền nhiệt độ thường xuyên ở mức âm vài độ C.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Đường phố Vancouver ngập trong tuyết và cái lạnh thấu xương.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người dân Vancouver trong thời tiết ảm đạm và rét buốt.