[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Scorfield

Xe tải
Em thích, thông tin phải chính xác và đa chiều.
Cám ơn cụ Tantruongson và cụ niceshot nữa, topic này hay, cách diễn đạt và chia sẻ thông tin thì em ủng hộ nhưng nếu có thông tin nào mập mờ không rõ ràng thì em mới F/B thôi. Thông tin cần phải rõ ràng, chính xác, tránh nhập nhèm. Cháu nó còn bé nên càng cần tập thói quen này.

daudoc

Xe buýt
Thực ra đây là diễn đàn otofun nên cần trao đổi thêm về ô tô.
Thời em ở Nhật thì không cần mang theo mấy cái giấy tờ lỉnh kỉnh kia làm gì chỉ cần mỗi cái bằng lái xe.
Bây h cũng ko cần, cần nhớ số thẻ ngoại kiều thôi, hoặc chụp cái ảnh là ok. Mang đi nhỡ rơi mất thì phiền! Em chả mang, công an hỏi thì cho nó xem cái ảnh thẻ nk, bảo mang đi sợ mất ok! Căng quá thì có số đới gọi về cục mà check, lắm chuyện! Mình chả phải người ra ngoài, cũng ko làm gì phạm luật thì chả sợ j sất!

be beo

Xe tăng
Cám ơn sự nhiệt tình của cháu! Chúc cháu thành công!

maiyeu_1982

Xe buýt
Cháu yêu thích văn hoá và đất nước Nhật Bản nên cháu chọn du học ở Nhật. Hơn nữa Nhật Bản đang rất thiếu lao động, nên cơ hội để cháu định cư ở Nhật sau khi học xong là rất lớn ạ (cháu tìm hiểu thì được biết tỷ lệ việc làm ở Nhật Bản, năm 2016 với trình độ dưới đại học là 1,7 chỗ làm/1 người lao động, còn tỷ lệ việc làm ở trình độ đại học trở lên là 0.97 chỗ làm/1 người lao động)
chú rất quan tâm đến bài này của cháu vì con gái chú năm nay lên lớp 3 và hướng lên câpf 3 chú sẽ cho em đi du học, trước tiên chú chúc cháu mạnh khỏe hocuj hành tiến bộ. nếu cháu có thời gian cháu cho chú xin chút thông tin sau:
cháu nói sơ qua về các bước chuẩn bị trước khi sang nhật du học.
+ điều kiện trình độ, các bước săn đc học bổng
+ chi phí hằng tháng.
rất cảm ơn cháu

tientung000

Xe điện
P/S: Có lẽ, cháu đã sai khi ko chọn Waseda
Khởi điểm thế cũng là quá tốt rồi. Như có 1 còm nói với cụ Civic to Merc. , đa phần các cháu sẽ còn học tiếp sau đại học, nên cơ hội Waseda vẫn còn (em thì thích Keio hơn!) nếu muốn làm việc tại Nhật! Những người như cháu so với bạn bè VN cũng đã nằm trong top trên, nên con đường tiến thủ về học tập ở bất cứ quốc gia nào cũng rộng mở.
Tất cả các cụ chả nhẽ không thấy cháu nó đang bị lệch về cái gì à?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nếu học tiếng Anh thì không phải thi gì ạ, chỉ cần nộp đủ hồ sơ là xong (kết quả IELTS, học bạ công chứng PTTH, kết quả SAT)
Học bạ công chứng PTTH thì mình tự công chứng và gửi đi, còn điểm thi IELTS và SAT thì sau khi thi, mình đăng ký địa chỉ trường đại học và ban tổ chức IELTS và SAT sẽ gửi trực tiếp, chứ mình không được gửi chú ạ.
Bọn trẻ ở VN thuộc tầng lớp trung lưu học trường Tư chúng không quá quan trọng điểm số, nhưng khi nộp hồ sơ vào ĐH ở Nhật lại cần điểm TB 7.0 hoặc 8.0 thì thiệt thòi quá cháu nhỉ?

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Con rất mong được chú chia sẻ với con và mọi người, về những khó khăn và mệt mỏi của cuộc sống ở Nhật, để con chuẩn bị tinh thần vượt qua khó khăn ạ.
[/QUOTE]
Chú học tiếng Nhật từ khi vào DH ở VN năm 17 tuổi, ra trường làm cho cty Nhật ở VN 5 năm, sống ở Nhật đến nay là 10 năm nhưng chú
vẫn ko nghĩ rằng mình đủ kinh nghiệm + từng trải về Nhật để khuyên bảo hay dạy dỗ chia sẻ
Chú hỏi cháu (hỏi luôn CCCM đang có ý định cho con đi du học) nhé, nếu sau này cháu ra trường
1.Làm cho 1 cty lớn của Nhật, đúng chuyên môn đã học
2.So với đồng lứa người Nhật, lương cháu bằng hoặc cao hơn (tất nhiên ko tính đến 1 số ít người Nhật đồng lứa cùng trình độ lương sẽ cao hơn cháu
vì họ là cơ cấu lên làm quản lý cấp cao sau này)
3.So với dân bản xứ xung quanh, cs của cháu còn khá hơn rất nhiều người
Thì cháu có cảm thấy thỏa mãn ko?

Cháu ko sai đâu! Phải cân bằng giữa lựa chọn tốt với khả năng kinh tế chứ có phải gđ nào cũng cáng đáng đc đâu mà cụ phán thế. Cháu nó nói rõ rồi mà.
E mới nói là có lẽ, chứ cũng chưa đủ trình + ko phải là hoàn cảnh của cháu nên ko dám khẳng định là sai hẳn
Waseda cũng được coi là Harvard của Nhật, lò đào tạo các chính khách và nhân tài cho Nhật
Cháu nó ko bị gánh nặng trả nợ du học, kiếm tiền về cho gia đình + năng lực học tập có, nếu chọn Waseda thì chỉ cần
làm đủ 28H/tuần theo qui định là đủ nuôi bản thân + đóng học phí

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hôm nay con đã đăng ký xong các tín chỉ cho học kỳ 1
Các môn bắt buộc :

- Nhân văn Công giáo (Christian Humanism)
- Tiếng Nhật trung cấp
- Kỹ năng viết tiếng Anh cao cấp
- Thể dục

Các môn tự chọn của con là :

- Xã hội Nhật Bản
- Địa lý con người
- Kinh tế vi mô 101

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con đang lo quá, vì chưa hình dung ra Nhân văn Công giáo (Christian Humanism) là như thế nào. Con đọc thấy giới thiệu về môn học là : Tư tưởng triết học suy tư về thế giới dưới góc nhìn công giáo. Hu hu, không biết con có thể thi tốt được môn này không nữa.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Các cô, các chú, các bác, đã ai từng học môn học : Nhân văn Công giáo (Christian Humanism), tại các trường đại học nước ngoài (ở Nhật thì quá tốt ạ), cho con xin một ít kinh nghiệm với ạ. Con cảm ơn.

tuanquang105

Xe tải
Các cô, các chú, các bác, đã ai từng học môn học : Nhân văn Công giáo (Christian Humanism), tại các trường đại học nước ngoài (ở Nhật thì quá tốt ạ), cho con xin một ít kinh nghiệm với ạ. Con cảm ơn.
Em join mấy page, 4rum du học sinh nhật ấy. Chứ ở đây các chú các bác có từng kinh qua thì mọi thứ nó cũng cũ rồi, cứ cập nhập các bạn cùng ở bên đó có gì bảo nhau.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em join mấy page, 4rum du học sinh nhật ấy. Chứ ở đây các chú các bác có từng kinh qua thì mọi thứ nó cũng cũ rồi, cứ cập nhập các bạn cùng ở bên đó có gì bảo nhau.
Con cảm ơn chú. Con đã hỏi rồi, nhưng trường con học về môn Triết này, khác với các trường khác. Cái đêm con lập thớt này là con đang ngồi canh để đăng ký tín chỉ, nhưng mạng lag nên con không đăng ký được tư tưởng Triết học dễ thở hơn, thành ra con chậm chân và bị hệ thống tự động chọn môn này. Thôi để con tìm hỏi các anh chị khóa trước vậy. Hu hu, hy vọng là con vượt qua được môn này với kết quả tốt.

Matxech

Xe container
Chú đọc đến đây và chú rất phục con
Con zai lớn của chú bằng t con nhưng nghị lực ko bằng con
Con gái thứ 2 cũng đang học tiếng nhật lớp 8 N4
E nó cũng rất mơ ước đê được du học nhât
Chúc con luôn khoẻ và thành công

medici_rider

Xe tăng
Chú học tiếng Nhật từ khi vào DH ở VN năm 17 tuổi, ra trường làm cho cty Nhật ở VN 5 năm, sống ở Nhật đến nay là 10 năm nhưng chú
vẫn ko nghĩ rằng mình đủ kinh nghiệm + từng trải về Nhật để khuyên bảo hay dạy dỗ chia sẻ
Chú hỏi cháu (hỏi luôn CCCM đang có ý định cho con đi du học) nhé, nếu sau này cháu ra trường
2.So với đồng lứa người Nhật, lương cháu bằng hoặc cao hơn (tất nhiên ko tính đến 1 số ít người Nhật đồng lứa cùng trình độ lương sẽ cao hơn cháu

[/QUOTE]

Em từng qua Nhật vài lần và nói chuyện với những người sống ở Nhật, đi học, đi làm ở Nhật thì thấy người nước ngoài (gaijin?) luôn được lương thấp hơn, không được cất nhắc, đại khái là cũng cảm thấy là sống mệt mỏi nhưng về VN lại thấy không hợp và quay lại.

medici_rider

Xe tăng
Bọn trẻ ở VN thuộc tầng lớp trung lưu học trường Tư chúng không quá quan trọng điểm số, nhưng khi nộp hồ sơ vào ĐH ở Nhật lại cần điểm TB 7.0 hoặc 8.0 thì thiệt thòi quá cháu nhỉ?
Cũng có trường tư họ cũng chú ý cả đến vấn đề này nữa bác ạ. Vấn đề là nhà có điều kiện người ta muốn con đi Anh, đi Pháp không chứ không muốn đi Nhật.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em từng qua Nhật vài lần và nói chuyện với những người sống ở Nhật, đi học, đi làm ở Nhật thì thấy người nước ngoài (gaijin?) luôn được lương thấp hơn, không được cất nhắc, đại khái là cũng cảm thấy là sống mệt mỏi nhưng về VN lại thấy không hợp và quay lại.[/QUOTE]
Vâng, phần lớn người NN đều bị trả lương thấp hơn + ko đc thăng tiến như cụ nói
E thì hơi khác 1 chút, trong chuyên môn của e, e đã thăng tiến tới đỉnh rồi. Nói chính xác hơn là
từ khi sang Nhật e đã ở vị trí này. Lương lậu thì ko có gì phàn nàn so với mặt bằng chung ng Nhật, có phần nhỉnh hơn
Thế e mới hỏi là CCCM khi cho con sang Nhật hoặc cháu chủ thớt nếu khi đi làm bên này có cs như vậy thì có thấy thỏa mãn ko ợ?
E thì ko, và e tin các bạn ấy cũng sẽ không

medici_rider

Xe tăng
Vâng, phần lớn người NN đều bị trả lương thấp hơn + ko đc thăng tiến như cụ nói
E thì hơi khác 1 chút, trong chuyên môn của e, e đã thăng tiến tới đỉnh rồi. Nói chính xác hơn là
từ khi sang Nhật e đã ở vị trí này. Lương lậu thì ko có gì phàn nàn so với mặt bằng chung ng Nhật, có phần nhỉnh hơn
Thế e mới hỏi là CCCM khi cho con sang Nhật hoặc cháu chủ thớt nếu khi đi làm bên này có cs như vậy thì có thấy thỏa mãn ko ợ?
E thì ko, và e tin các bạn ấy cũng sẽ không
Lần đầu tiên em sang Nhật cảm nghĩ của em là nếu được cho em cũng không bao giờ ở Nhật. Đến lần thứ 2, lần thứ 3 thì đỡ một chút. Sau này thì em nghĩ rằng ở Nhật có cái nọ thì cũng có cái chai. Chính thế mà lúc suy nghĩ về việc có cho con đi Nhật không, em đã quyết định cho nó đi chơi một chuyến. Lúc ấy nó mới lớp 5. Đi có 7 ngày nó cũng chỉ có cái nhìn sơ lược về Nhật nhưng về nó đã quyết tâm là sau này phải đi học ở Nhật cho bằng được. Thôi thì cũng hy vọng là bọn trẻ con nó có ước mơ cái đã.

TanTruongSon

Xe tải
Website
bephoangcuong.com
Bếp cảm ứng từ 4 vùng nấu là lựa chọn tuyệt vời, giúp bạn nhanh chóng chuẩn bị những bữa ăn hàng ngày cũng như những bữa tiệc tại gia cho những người thân yêu. Bên dưới là những mẫu bếp điện từ có 4 vùng nấu với chất lượng tốt cho bạn.

Mua ngay Bếp cảm ứng từ 4 vùng nấu với giá tốt tại Bếp 365, cam kết bếp cảm ứng từ chính hãng 100%, bảo hành 1 đổi 1, miễn phí vận chuyển và lắp đặt tận nhà.

Bếp cảm ứng từ rất tiết kiệm năng lượng (hiệu suất sử dụng điện 80 – 90%), làm nóng và nấu chín thức ăn rất nhanh (gần gấp đôi bếp gas, bếp điện), thiết kế trang nhã, dễ vệ sinh, nhiều tính năng tiện lợi, an toàn, dễ sử dụng và tỏa ít nhiệt ra khu vực nấu ăn nhất, rất phù hợp với khí hậu nhiệt đới của Việt Nam.

Bếp cảm ứng từ có cấu tạo và nguyên lý hoạt động dựa trên hiện tượng cảm ứng điện từ nên nồi, chảo càng có từ tính cao thì càng tiết kiệm điện, đun nấu nhanh hơn. Ở Việt Nam, bếp cảm ứng từ được phân loại theo số vùng nấu, hiện có 7 loại gồm bếp cảm ứng từ đơn, bếp cảm ứng từ đôi (2 vùng nấu), 3 vùng nấu, bếp cảm ứng từ 4 vùng nấu, 5 vùng nấu, 6 vùng nấu và bếp cảm ứng điện từ đa điểm. Còn một cách phân loại nữa là bếp cảm ứng điện từ âm và bếp cảm ứng từ dương. Bếp cảm ứng từ âm là loại bếp lắp cố định, phần thân bếp nấu ẩn ở dưới bề mặt lắp đặt, rất thẩm mỹ. Bếp cảm ứng điện từ dương có 4 chân và không lắp cố định, dễ dàng di chuyển khi cần.

Bếp 365 đã lựa chọn những sản phẩm bếp cảm ứng từ chất lượng có thành phần cấu tạo tốt, đủ các chức năng an toàn và tiện lợi để giới thiệu tới quý khách hàng. Quý khách mua bếp cảm ứng từ trên Bếp 365 hôm nay sẽ nhận ngay gói ưu đãi độc quyền 365 PowerCare bao gồm:
- Cam kết 100% sản phẩm chính hãng.
- 1 đổi 1 trong vòng 3 ngày.
- Bảo hành chính hãng, gia hạn bảo hành tới 5 năm.
- Miễn phí vận chuyển và lắp đặt nội thành trên toàn hệ thống đại lý, cửa hàng.
- Tư vấn, hướng dẫn sử dụng và hỗ trợ xử lý sự cố miễn phí 24/7.

Bếp 365
Địa chỉ: 459 Hoàng Quốc Việt, Cổ Nhuế, Cầu Giấy, Hà Nội, Việt Nam
Điện thoại 0943848777
Website: https://bep365.vn
Google Map: https://goo.gl/maps/bdTgnqnYTCQMq5Ga9

Chỉnh sửa cuối:

Civic to Merc.

Xe container
Nếu chỉ sang Nhật vì miếng cơm manh áo, vì muốn xuất ngọai học tập hay ko rõ định hướng thì vất vả rồi.

Tuy nhiên nếu các con đi vì niềm đam mê, sự yêu thic văn hoá, ngôn ngữ và khám phá thì nên lắm chứ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
chú rất quan tâm đến bài này của cháu vì con gái chú năm nay lên lớp 3 và hướng lên câpf 3 chú sẽ cho em đi du học, trước tiên chú chúc cháu mạnh khỏe hocuj hành tiến bộ. nếu cháu có thời gian cháu cho chú xin chút thông tin sau:
cháu nói sơ qua về các bước chuẩn bị trước khi sang nhật du học.
+ điều kiện trình độ, các bước săn đc học bổng
+ chi phí hằng tháng.
rất cảm ơn cháu
Điều kiện trình độ thì chú cứ cho em học được hết tiếng Nhật N1 vào khoảng thời gian lớp 11 là được ạ, từ trường hợp của cháu, thì cháu thấy đã định hướng đi Nhật thì nên học tiếng Nhật, cơ hội vào học rất nhiều tại các trường đại học quốc lập Nhật Bản. Đừng học tiếng Anh vì cơ hội ít hơn hẳn tiếng Nhật.

Các bước săn học bổng, thì chú để ý đến các tin tức về các trường đại học Nhật, họ hay sang Việt Nam để giới thiệu chiêu sinh vào khoảng tháng 9, tháng 10 hàng năm. Dù F1 của chú còn nhỏ, nhưng cứ đưa em đến những buổi giới thiệu đó để làm quen với nền giáo dục Nhật Bản.

Chi phí sinh hoạt hàng tháng của cháu thì cháu cũng chưa biết chính xác, vì cháu đến Nhật mới được nửa tháng, nhưng chắc vào khoảng 7-8 man (15 ~ 18 triệu/tháng)