[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Du học bây h đang là mốt, các trung tâm tư vấn du học mọc lên như nấm sau cơn mưa...Các du học sinh sau khi du học trở về VN lại đầu quân làm cho các trung tâm tư vấn du học hoặc kinh doanh hàng xách tay online...Số ít định cư nước ngoài (trừ Nhật, Hàn, Anh...)...:))

Jochi Daigaku

Máy Bay
Du học bây h đang là mốt, các trung tâm tư vấn du học mọc lên như nấm sau cơn mưa...Các du học sinh sau khi du học trở về VN lại đầu quân làm cho các trung tâm tư vấn du học hoặc kinh doanh hàng xách tay online...Số ít định cư nước ngoài (trừ Nhật, Hàn, Anh...)...:))
Vì lo sợ tốn kém và làm xấu hổ cho bố mẹ con (du học mà cuối cùng lại chỉ là bán hàng online), nên khi nộp đơn xin học bổng, con đã xác định : nếu có học bổng thì đi du học, còn không có học bổng, thì học Ngoại Thương trong nước.

Bạn của con quyết tâm còn cao hơn, đã có học bổng 100% của APU và đã đỗ Ngoại Thương, nhưng bạn ấy không học, mà quyết tâm xin được học bổng của Waseda kỳ nhập học tháng 4/2017. Bạn ấy đã nộp đơn xin học bổng Waseda, chắc là hai tháng nữa biết kết quả.

Jochi Daigaku

Máy Bay

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ảnh của con, chụp chung với papa người Nhật.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ảnh của con, chụp chung với mama người Nhật.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ảnh chụp hôm con đi thăm đại học Aoyama Gakuin.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ăn kem trên phố và cảm thấy hạnh phúc.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ảnh chụp khi con đi chơi với các bạn người Nhật.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Ảnh chụp khi con đi chơi ở một phiên chợ ngoài trời Tokyo.

Jochi Daigaku

Máy Bay

Jochi Daigaku

Máy Bay
Hôm nay là ngày học đầu tiên của con :

- Con đã quyết định mua vé tháng gửi xe đạp, 3800 yên/tháng (840k VND), gửi xe đạp mà gần bằng gửi oto ở Hà Nội :P. Trước đây, con mới chỉ đi chơi, chưa đi học, nên vẫn gửi vé ngày : 200 yên/10 tiếng đồng hồ.

- Lần đầu tiên con được biết thế nào là giờ cao điểm tàu điện Tokyo, đông khủng khiếp luôn, con lại còn đứng cạnh một bác Nhật cứ như một bệnh viện di động (người bác ấy toàn mùi thuốc chữa bệnh).

- Hai tiết học đầu tiên của con là Triết học và Chính trị học hiện đại. Giáo sư dạy Triết là PhD Oxford và Giáo sư Chính trị học hiện đại là PhD Princeton.

- Tiết học Triết thì hơi khó, nhưng tiết học Chính trị học hiện đại thì quá tuyệt vời, con đã được làm quen với những kiến thức chính trị có thể nói là tuyệt vời dưới góc nhìn của Nhật Bản.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Con tranh thủ ăn trưa bằng bento mang từ nhà, sau đó nghỉ một lát rồi lên thư viện làm bài tập về nhà của môn : Triết & Chính trị học hiện đại.
Chiều con học hai tiết, từ 15h15 đến 18h30. Chúc mọi người ăn trưa vui vẻ.

medici_rider

Xe tăng
Bắt đầu hòa nhịp vào rồi nhỉ. Cố gắng lên nhé. Nghĩ bụng chỉ vài năm nữa con gái mình cũng sẽ như này mà cũng thấy lo. :)

Civic to Merc.

Xe container
:) Cháu tiếp tục đi nhé...để chú hỏi lại f1 nhà chú xem 14 này nó bay sang Tokyo ko thì nhờ cháu dẫn nó đi 1 vòng nhé :P

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
そうですね。総らいのために勉強して下さい。
Thớt này có nhiều người biết tiếng Nhật và nhiều người hơn nữa ko biết tiếng Nhật
Vì thế theo phép lịch sự và tôn trọng nhau, mọi người đều viết tiếng Việt cho tất cả cùng hiểu
Nếu nghĩ rằng cá nhân có quyền tự do thích viết gì thì viết thì cũng làm ơn viết cho đúng
Vì viết sai lỗi chính tả nên mới sai hẳn chữ Hán, dẫn tới câu vô nghĩa như trên.

tiny.

Xe tải
Thớt này có nhiều người biết tiếng Nhật và nhiều người hơn nữa ko biết tiếng Nhật
Vì thế theo phép lịch sự và tôn trọng nhau, mọi người đều viết tiếng Việt cho tất cả cùng hiểu
Nếu nghĩ rằng cá nhân có quyền tự do thích viết gì thì viết thì cũng làm ơn viết cho đúng
Vì viết sai lỗi chính tả nên mới sai hẳn chữ Hán, dẫn tới câu vô nghĩa như trên.
vâng mợ thông cảm cho em. em học mỗi nơi một ít chẳng đâu vào đâu cả nên biết sai và còn dốt lắm ạ, em viết nhiều để mọi người nhận thấy chỉ em mợ ạ ;)),
cũng có thể em học dốt tiếng nhật nên khi nói tiếng việt không quên chủ ngữ và vị ngữ, có thưa có gửi, có trên có dưới. em sợ như "người ta" giỏi tiếng nhật quá rồi khi nói/viết tiếng việt người khác lại chẳng biết họ đang nói gì, nói về ai :))))

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
vâng mợ thông cảm cho em. em học mỗi nơi một ít chẳng đâu vào đâu cả nên biết sai và còn dốt lắm ạ, em viết nhiều để mọi người nhận thấy chỉ em mợ ạ ;)),
cũng có thể em học dốt tiếng nhật nên khi nói tiếng việt không quên chủ ngữ và vị ngữ, có thưa có gửi, có trên có dưới. em sợ như "người ta" giỏi tiếng nhật quá rồi khi nói/viết tiếng việt người khác lại chẳng biết họ đang nói gì, nói về ai :))))
Nói gì, nói về ai thì bản thân người bị nói cũng đã biết rồi, có cần phải thêm chủ ngữ và vị ngữ ko? :)):)):))
Còn muốn nói về tiếng Việt thì làm ơn:
1. Sau dấu chấm câu : viết hoa.
2. Đối với danh từ riêng như "tiếng Việt" thì chữ Việt phải viết hoa.
3. Chú ý khi ngắt câu thì dùng dấu chấm, còn khi ngắt ý thì dùng dấu phẩy.
Tôi cũng chả rảnh để tranh cãi với cụ/ mợ, nhất là tranh cãi ở thớt người khác.Cụ/ mợ có quyền làm gì mình thích. Tuy nhiên, đừng nên phô kiến thức khi mà mình chưa giỏi, đừng cãi chày cãi cối khi người khác góp ý, đừng vô duyên chen ngoại ngữ bồi ở chỗ đám đông có nhiều người không biết ngoại ngữ đó.
Thế nhé :)):))

Chỉnh sửa cuối:
Nói gì, nói về ai thì bản thân người bị nói cũng đã biết rồi, có cần phải thêm chủ ngữ và vị ngữ ko? :)):)):))
Còn muốn nói về tiếng Việt thì làm ơn:
1. Sau dấu chấm câu : viết hoa.
2. Đối với danh từ riêng như "tiếng Việt" thì chữ Việt phải viết hoa
3. Chú ý khi ngắt câu thì dùng dấu chấm, còn khi ngắt ý thì dùng dấu phẩy.
Tôi cũng chả rảnh để tranh cãi với cụ/ mợ, nhất là tranh cãi ở thớt người khác.Cụ/ mợ có quyền làm gì mình thích. Tuy nhiên, đừng nên phô kiến thức khi mà mình chưa giỏi, đừng cãi chày cãi cối khi người khác góp ý, đừng vô duyên chen ngoại ngữ bồi ở chỗ đám đông có nhiều người không biết ngoại ngữ đó.
Thế nhé :)):))
Em cũng nhất trí với cụ, nhiều cụ cứ viết chữ Giun chữ Dế đọc đến nản, nhiều lúc cứ phải copy pase hỏi cụ Gúc vừa mất thời gian mà chả hiểu giề. Ví dụ câu của cụ này: "そうですね。総らいのために勉強して下さい。" cụ Gúc dịch là: "Đó là đúng. Xin học cho tổng số do dự." - Hiểu chết liền #:-s

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em cũng nhất trí với cụ, nhiều cụ cứ viết chữ Giun chữ Dế đọc đến nản, nhiều lúc cứ phải copy pase hỏi cụ Gúc vừa mất thời gian mà chả hiểu giề. Ví dụ câu của cụ này: "そうですね。総らいのために勉強して下さい。" cụ Gúc dịch là: "Đó là đúng. Xin học cho tổng số do dự." - Hiểu chết liền #:-s
Vâng, e đảm bảo đến phiên dịch chính thức cũng phải vò đầu bứt tai ko hiểu cụ/ mợ ấy nói gì, chứ nói gì đến anh Gúc ợ =))=))=))

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cháu xin kể sơ qua cuộc sống hiện nay của cháu ở Nhật Bản :

Cháu ở home stay với gia đình Nhật Bản mà cháu nhận là cha mẹ nuôi, cha mẹ nuôi của cháu cho ở miễn phí (còn tiền ăn cháu đóng góp là 3 man/hàng tháng). Nhà cha mẹ nuôi của cháu ở Machida (Tokyo), cách trường cháu học khoảng 40km. Hàng ngày cháu đi bộ khoảng 20 phút đến ga tàu Machida, rồi đi tàu khoảng 1h tàu để đến trường (cháu đã mua vé tháng loại 2,2 man/3 tháng)
Bổ ích quá, Sẽ có rất nhiều CCCM trên này quan tâm thớt này cho xem :)