[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

buianhtuvn

Xe tải
Hôm nay là ngày học đầu tiên của con :

- Con đã quyết định mua vé tháng gửi xe đạp, 3800 yên/tháng (840k VND), gửi xe đạp mà gần bằng gửi oto ở Hà Nội :P. Trước đây, con mới chỉ đi chơi, chưa đi học, nên vẫn gửi vé ngày : 200 yên/10 tiếng đồng hồ.

- Lần đầu tiên con được biết thế nào là giờ cao điểm tàu điện Tokyo, đông khủng khiếp luôn, con lại còn đứng cạnh một bác Nhật cứ như một bệnh viện di động (người bác ấy toàn mùi thuốc chữa bệnh).

- Hai tiết học đầu tiên của con là Triết học và Chính trị học hiện đại. Giáo sư dạy Triết là PhD Oxford và Giáo sư Chính trị học hiện đại là PhD Princeton.

- Tiết học Triết thì hơi khó, nhưng tiết học Chính trị học hiện đại thì quá tuyệt vời, con đã được làm quen với những kiến thức chính trị có thể nói là tuyệt vời dưới góc nhìn của Nhật Bản.
xin phép hỏi bé là dưới góc nhìn chính trị của nhật bản thì vấn đề thế chiến 2 và tội ác chiến tranh của nhật bản đc nhìn nhận như thế nào ợ? các chủ đề về thế chiến 2 có bị xem là cấm kỵ (đối với ng Nhật) không ợ?
danke bé!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
xin phép hỏi bé là dưới góc nhìn chính trị của nhật bản thì vấn đề thế chiến 2 và tội ác chiến tranh của nhật bản đc nhìn nhận như thế nào ợ? các chủ đề về thế chiến 2 có bị xem là cấm kỵ (đối với ng Nhật) không ợ?
danke bé!
Con chưa học đến vấn đề Nhật Bản và Thế chiến II ạ. Hôm nay con mới chỉ học về cuốn sách Leviathan của Thomas Hobbes (với phần tư tưởng : ủng hộ Quân chủ tuyệt đối)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
:) Cháu tiếp tục đi nhé...để chú hỏi lại f1 nhà chú xem 14 này nó bay sang Tokyo ko thì nhờ cháu dẫn nó đi 1 vòng nhé :P
14/10 là vào thứ sáu phải không chú ? hôm đó con phải đi học. Nếu cuối tuần (15-16/10) mà con có thời gian, thì con sẽ cố gắng giúp bạn ấy ạ.

anh-anh

Xe hơi
Các bạn trẻ bg đi du học nhàn hạ hơn thời mình ngày trc quá nhiều vì có internet mà tra thông tin phục vụ cuộc sống hàng ngày, học bổng, v..v...
Hồi mình ngày trc toàn viết thư tay, gọi điện là việc xa xỉ, vào đến đại học r mới biết tn là điện thoại di động chứ hồi cấp 3 toàn dùng máy nhắn tin ấn ký tự từ máy đt công cộng :)))))
Đi thang cuốn thì ngã lăn lông lốc. Chỉ đc cái hồi đó hiếm có học sinh VN ở Nhật nên chỉ có thể chơi với các bạn Nhật nên bé quá chưa đc đi làm thêm thì tiếng Nhật cũng leo lẻo, k cần phải học quá nhiều.
Chủ thớt cố lên. Học và sống ở Nhật khắc nghiệt lắm, k đơn giản.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Các bạn trẻ bg đi du học nhàn hạ hơn thời mình ngày trc quá nhiều vì có internet mà tra thông tin phục vụ cuộc sống hàng ngày, học bổng, v..v...
Hồi mình ngày trc toàn viết thư tay, gọi điện là việc xa xỉ, vào đến đại học r mới biết tn là điện thoại di động chứ hồi cấp 3 toàn dùng máy nhắn tin ấn ký tự từ máy đt công cộng :)))))
Đi thang cuốn thì ngã lăn lông lốc. Chỉ đc cái hồi đó hiếm có học sinh VN ở Nhật nên chỉ có thể chơi với các bạn Nhật nên bé quá chưa đc đi làm thêm thì tiếng Nhật cũng leo lẻo, k cần phải học quá nhiều.
Chủ thớt cố lên. Học và sống ở Nhật khắc nghiệt lắm, k đơn giản.
Cô, chú cho con hỏi là ngày trước cô, chú học ở trường đại học nào của Nhật Bản ạ ?

mohinhtrung

Xe buýt
Có khoảng 30 trường đại học ở Nhật Bản, có chương trình giảng dạy kiến thức đại học hoàn toàn bằng tiếng Anh ạ, trong đó có những trường danh tiếng nhất Nhật Bản như Todai, Keio, Waseda. Sinh viên theo học là các sinh viên quốc tế đến từ nhiều quốc gia, Nhật kiều hồi hương từ các nước phát triển (như khóa học của con, có gần 10 bạn là Nhật kiều từ Mỹ về)
YH khóa nào nhỉ? 98 thì là 13-16 đúng không? :P

mohinhtrung

Xe buýt
Nội quy về học tập của trường con :

- Không sử dụng điện thoại trong tiết học.
- Điểm danh trước mỗi tiết học.
- Kiểm tra bài tập đã giao về nhà trước mỗi tiết học.
- Nghỉ học không lý do, hai tiết học liên tiếp của mỗi tín chỉ, học lại tín chỉ đó (học phí học lại 6,6 triệu/tín chỉ).
- Nghỉ học không lý do, ba tiết học của mỗi tín chỉ, học lại tín chỉ đó (học phí học lại 6,6 triệu/tín chỉ).
- Thi trượt tín chỉ, học lại tín chỉ đó (học phí học lại 6,6 triệu/tín chỉ).
- Đi muộn không lý do, vẫn được vào lớp, nhưng hai lần đi muộn, bị coi là một lần vắng mặt không lý do.
- Gian lận trong học tập, thi cử - đuổi học.
Chưa đến 1 tuần anh sẽ bị về với cái bảng nội quy này. :(

tiny.

Xe tải
Nói gì, nói về ai thì bản thân người bị nói cũng đã biết rồi, có cần phải thêm chủ ngữ và vị ngữ ko? :)):)):))
Còn muốn nói về tiếng Việt thì làm ơn:
1. Sau dấu chấm câu : viết hoa.
2. Đối với danh từ riêng như "tiếng Việt" thì chữ Việt phải viết hoa.
3. Chú ý khi ngắt câu thì dùng dấu chấm, còn khi ngắt ý thì dùng dấu phẩy.
Tôi cũng chả rảnh để tranh cãi với cụ/ mợ, nhất là tranh cãi ở thớt người khác.Cụ/ mợ có quyền làm gì mình thích. Tuy nhiên, đừng nên phô kiến thức khi mà mình chưa giỏi, đừng cãi chày cãi cối khi người khác góp ý, đừng vô duyên chen ngoại ngữ bồi ở chỗ đám đông có nhiều người không biết ngoại ngữ đó.
Thế nhé :)):))
vâng tiếng việt trước em đi học toàn 4,5 điểm thôi cụ/mợ ạ ;( cụ/mợ dạy em xin nghe :))
em vào thớt cmt với chủ thớt vì thấy liên quan tới nhật mà em cũng đang bập bẹ mấy chữ aiueo, em không có ý khoe với ai về tiếng nhật và cũng chẳng tự nhận em giỏi bao giờ cụ/mợ ạ :))))) cụ/mợ cứ nghĩ mặc định cho em giỏi rồi nạt em là không được ạ :)) , cụ/mợ bảo em đừng chày cối thì thực ra cụ/mợ thấy em chày cối chỗ nào ạ?(chỉ em để em rút kinh nghiệm với ạ :(( ). em mà nghĩ em giỏi thì em chẳng phô ra làm gì nhưng cụ/mợ thấy em dốt mà cứ giấu đi thì không được có phải không ạ.
Em cũng nhất trí với cụ, nhiều cụ cứ viết chữ Giun chữ Dế đọc đến nản, nhiều lúc cứ phải copy pase hỏi cụ Gúc vừa mất thời gian mà chả hiểu giề. Ví dụ câu của cụ này: "そうですね。総らいのために勉強して下さい。" cụ Gúc dịch là: "Đó là đúng. Xin học cho tổng số do dự." - Hiểu chết liền #:-s
cụ Gúc máy móc lắm cụ/mợ ạ em không làm theo cách này bao giờ ạ #:-s
Vâng, e đảm bảo đến phiên dịch chính thức cũng phải vò đầu bứt tai ko hiểu cụ/ mợ ấy nói gì, chứ nói gì đến anh Gúc ợ =))=))=))
vâng em cũng nghĩ như cụ/mợ, kể cả các cụ mợ ấy có lao vào mà chỉ đọc câu đấy thì cũng chịu luôn ạ

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
vâng tiếng việt trước em đi học toàn 4,5 điểm thôi cụ/mợ ạ ;( cụ/mợ dạy em xin nghe
Đây là thread liên quan tới giáo dục, vậy mà cụ/mợ tiny vẫn cố tình viết tiếng Việt không thuần Việt. Em thấy cụ meotom2010 đã viết chỉ rõ cho cụ 3 cái gạch đầu dòng để cụ/mợ thấy mà tự điều chỉnh. Bản thân cụ/mợ cũng tự mở miệng là xin được chỉ dạy, ấy vậy mà cụ/mợ vẫn coi thường những lời khuyên rất chân tình của cụ meotom2010. Em nói thật, tuy mạng là ảo, nhưng văn phong thể hiện phần nào tính cách của người dùng. Cụ/mợ nên để ý về điều này, em tin sẽ hữu ích cho cụ/mợ đấy ạ.

tiny.

Xe tải
Đây là thread liên quan tới giáo dục, vậy mà cụ/mợ tiny vẫn cố tình viết tiếng Việt không thuần Việt. Em thấy cụ meotom2010 đã viết chỉ rõ cho cụ 3 cái gạch đầu dòng để cụ/mợ thấy mà tự điều chỉnh. Bản thân cụ/mợ cũng tự mở miệng là xin được chỉ dạy, ấy vậy mà cụ/mợ vẫn coi thường những lời khuyên rất chân tình của cụ meotom2010. Em nói thật, tuy mạng là ảo, nhưng văn phong thể hiện phần nào tính cách của người dùng. Cụ/mợ nên để ý về điều này, em tin sẽ hữu ích cho cụ/mợ đấy ạ.
dạ vâng em cảm ơn cụ/mợ đã nhắc nhở ạ ;((

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Sau hai ngày đi học, con đã nhận ra : các anh chị khoa Luật được coi là tinh hoa của trường (có giảng đường riêng, có thư viện riêng trong thư viện chung của trường), tất nhiên là các anh chị khoa Luật học bằng tiếng Nhật.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ

Thư viện của trường con (có khoảng 1 triệu đầu sách, nhưng chỉ có khoảng 100k đầu sách tiếng Anh, còn lại toàn tiếng Nhật @-))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thư viện chung thì không có thủ thư, ai muốn đọc sách nào thì tra cứu và tự đi tìm, đọc xong tự trả về vị trí cũ.
Chỉ có các ấn bản đặc biệt thì có một tầng riêng và mượn đọc phải đăng ký với thủ thư.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Hix hix :((

2 bài luận, mỗi bài 500 từ
5 bài đọc hiểu, mỗi bài 2000 từ
Sáng thứ 5 phải trả bài
Đêm nay và đêm mai phải thức khuya rồi

Moriarty

Xe container
Hix hix :((

2 bài luận, mỗi bài 500 từ
5 bài đọc hiểu, mỗi bài 2000 từ
Sáng thứ 5 phải trả bài
Đêm nay và đêm mai phải thức khuya rồi
Em gái cho anh hỏi học bổng tiến sỹ Nhật có khoai không? Cụ thể là tại trường em, cám ơn :D