[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Máy Bay
Con vào canteen của Todai mua cái gì ăn nhẹ chiều nay, rồi học bài một lúc.
Tối về con sẽ up ảnh canteen của Todai.
Chúc các cô, chú, bác một buổi chiều vui vẻ ạ.

Ho Cong

Xe buýt
Theo chú cháu nên theo học ngành nào liên quan đến ô tô ý, rồi vào đây bàn chuyện xe cộ với cô chú trong này vài năm nữa cũng ko hết chuyện nhé, chú là thik xe của Nhật bản lắm (xe j cũng thik nhưng khoái xe hơi nhất).
Nhà chú ở gần cầu Yên hòa, chắc nhà cháu cũng gần đâu đó?
Chúc cháu thành công!!!

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
vâng tiếng việt trước em đi học toàn 4,5 điểm thôi cụ/mợ ạ ;( cụ/mợ dạy em xin nghe :))
em vào thớt cmt với chủ thớt vì thấy liên quan tới nhật mà em cũng đang bập bẹ mấy chữ aiueo, em không có ý khoe với ai về tiếng nhật và cũng chẳng tự nhận em giỏi bao giờ cụ/mợ ạ :))))) cụ/mợ cứ nghĩ mặc định cho em giỏi rồi nạt em là không được ạ :)) , cụ/mợ bảo em đừng chày cối thì thực ra cụ/mợ thấy em chày cối chỗ nào ạ?(chỉ em để em rút kinh nghiệm với ạ :(( ). em mà nghĩ em giỏi thì em chẳng phô ra làm gì nhưng cụ/mợ thấy em dốt mà cứ giấu đi thì không được có phải không ạ.

cụ Gúc máy móc lắm cụ/mợ ạ em không làm theo cách này bao giờ ạ #:-s

vâng em cũng nghĩ như cụ/mợ, kể cả các cụ mợ ấy có lao vào mà chỉ đọc câu đấy thì cũng chịu luôn ạ
Bể học là vô bờ, NN cũng thế. Đến tiếng mẹ đẻ còn ko ai dám nhận mình là giỏi, nói gì đến NN, kể cả đã sống ở nước đó nửa cuộc đời.
Các cụ có nói: biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
Bản thân tôi ko muốn viết tiếng Nhật ở đây 1 tí nào cả. Nhưng cụ/ mợ vẫn có giọng ngoan cố như vậy thì để tôi chỉ ra cái sai của cụ/ mợ nhé.
Mà cái sai này chỉ có ở người học tiếng Nhật dưới 1 năm.
Cụ mợ viết:
そうですね。総らいのために勉強してください。
Ý muốn nói rằng: Đúng rồi, hãy học đi vì tương lai.
Cụ / mợ sai ở từ 総らい "tương lai"
Chữ Hán của nó là 将来. Vì cụ /mợ viết trên bàn phím là S O R A I nên mới đưa ra cái từ vô nghĩa 総らい
Đúng của nó phải viết là (theo từng phím) S Y O U R A I
Cái từ vô nghĩa bên trên, đến phiên dịch chính thức cũng chả hiểu được vì nó làm gì có nghĩa, nói gì đến công cụ dịch tự động Google?
Cụ/ mợ hẳn biết từ 将来 mới dám nói trên này, nhưng viết xong ko chịu xem lại. Đến khi bị nhắc vì vô duyên dùng ngoại ngữ ở đây + viết sai
lại cãi chày cãi cối.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chú meotom2010 cho con hỏi : có đúng là sinh viên Nhật ra trường, xin việc không cần phải xuất trình bảng điểm ? Có phải không ạ ?
Con cảm ơn chú.
"Chú" không học ở Nhật nên không biết "cháu" ạ.
"Chú" chỉ nhớ là khi chú nộp bằng ĐH cho bên này thì ko cần phải nộp bảng điểm

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ Meotom ở Mie ken à. Chắc cụ làm việc ở Mie Kaikan. Gia đình tôi cũng ở đó từ 1996 đến 2002. Giờ, mỗi lần sang Nhật là lại tìm mọi cách để chạy về Mie với bạn bè, ngắm kỷ niệm xưa
Thời cụ ở đây chỉ có Mie Kaikan là có người VN thì phải. Mà nhà cụ hồi đó ở đâu thế?
Giờ Mie kaikan đổi tên rồi, đến nay đổi đã 3-4 lần.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Haizzzz, cháu nghe cái thớt này giống quảng cáo trung tâm du hoc trá hình lớm ạ....
Sorry các cụ nếu thấy cháu phiền, cơ mà giọng điệu, lối dẫn dắt, các kiến thức cháu nó gọi là ban đầu...giống lắm lắm ợ....
Hay cháu bệnh rồi, cháu nghĩ quẩn nhỉ, cháu chạ tin ai được nữa, sau cái vụ cháu bị lừa hơn 10 năm trước
Cụ sợ cành cong rồi, em nghĩ đến giờ phút này cháu nó vẫn có những thông tin bổ ích cần cho nhiều CCCM trên này đang có con cái tuổi học hành , chưa thấy quảng cáo gì để cụ lo lắng :)

Koichi

Xe hơi
Thời cụ ở đây chỉ có Mie Kaikan là có người VN thì phải. Mà nhà cụ hồi đó ở đâu thế?
Giờ Mie kaikan đổi tên rồi, đến nay đổi đã 3-4 lần.
Không, Thời tôi ở đó, Mie ken cũng nhiều người VN sang lao động, ở Yokkaichi, hay Suzuka cũng nhiều. Nhưng Mie Kaikan thì có đông nam vì có nhà máy đóng tàu, nên tôi nghĩ cụ ở đó. Vì không quan tâm đến địa danh đó nhiều sau khi tốt nghiệp và về nước nên tôi cũng không biết nó đổi tên. Nhà gia đình tôi ở ngày đó ở Edobashi cụ ạ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Không, Thời tôi ở đó, Mie ken cũng nhiều người VN sang lao động, ở Yokkaichi, hay Suzuka cũng nhiều. Nhưng Mie Kaikan thì có đông nam vì có nhà máy đóng tàu, nên tôi nghĩ cụ ở đó. Vì không quan tâm đến địa danh đó nhiều sau khi tốt nghiệp và về nước nên tôi cũng không biết nó đổi tên. Nhà gia đình tôi ở ngày đó ở Edobashi cụ ạ.
Cụ nghĩ đúng rồi đấy:D
Chắc cụ học Miedai?

be beo

Xe tăng
Tiếng Nhật học vất vả lắm, chắc em chả dám cho con em học.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Theo chú cháu nên theo học ngành nào liên quan đến ô tô ý, rồi vào đây bàn chuyện xe cộ với cô chú trong này vài năm nữa cũng ko hết chuyện nhé, chú là thik xe của Nhật bản lắm (xe j cũng thik nhưng khoái xe hơi nhất).
Nhà chú ở gần cầu Yên hòa, chắc nhà cháu cũng gần đâu đó?
Chúc cháu thành công!!!
Con hy vọng sau này sẽ có Hội F1 của Ofers tại Tokyo, khi đó có thể nói cả năm cũng không hết chuyện ạ.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Đại học Tokyo (Tokyo Daigaku - Todai) là đại học danh giá nhất của Nhật Bản, nên ai đến đây cũng muốn mua một món quà lưu niệm mang dấu ấn của Todai.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Lần nào tới Todai con cũng mua một cây bút để lấy may mắn.

medici_rider

Xe tăng
Tokyo daigaku nhìn cổ kính nhỉ, năm ngoái chú sang định đi thăm mà lại không đi được. Mấy năm trước có đi thăm Sapporo daigaku nhìn cũng cổ kính lắm.

Cháu có biết bảng nào ranking các trường của Nhật không? Lần trước có hỏi cậu gì đứng cạnh cửa sổ mà cậu đấy chạy mất hút. Chắc chỉ quen làm du học cho đối tượng sang học nghề hoặc trường tầm tầm.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Tokyo daigaku nhìn cổ kính nhỉ, năm ngoái chú sang định đi thăm mà lại không đi được. Mấy năm trước có đi thăm Sapporo daigaku nhìn cũng cổ kính lắm.

Cháu có biết bảng nào ranking các trường của Nhật không? Lần trước có hỏi cậu gì đứng cạnh cửa sổ mà cậu đấy chạy mất hút. Chắc chỉ quen làm du học cho đối tượng sang học nghề hoặc trường tầm tầm.
Con hay sử dụng tra cứu xếp hạng đại học của Webometrics : http://www.webometrics.info/en
Vì trang này xếp hạng tất cả các đại học trên thế giới (hơn 30.000 trường đại học), các trang xếp hạng khác thì chỉ có dữ liệu khoảng vài nghìn trường.
Chẳng hạn như Đại học Dân lập Phương Đông của Việt Nam là xếp hạng 21.655 : http://www.webometrics.info/en/search/Rankings/Phuong Dong University type:mundial

phamvdinh254

Xe tải
Du học nước ngoài bằng học bổng là ước mơ của bao người.
Những bạn đã đạt được điều này đều là tấm gương cho các bạn khác.
Cháu đang là tấm gương để các bạn học sinh VN noi theo và học tập.
Cố lên!.. tiến về phía trước, ở đó có nhiều con đường để đi đến thành công !.