[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chúng cháu từ từ xuống núi và ra khỏi Hasedera.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Một tiệm trà và bánh trên đường xuống núi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Mùa mưa ở Nhật Bản, uống trà matcha, ăn bánh yokan và ngắm hoa trong mưa là đúng tập quán của người Nhật.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bánh Yokan được tạo hình giống hệt như hoa tú cầu (hình tròn, màu tím nhạt).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Tạm biệt Kamakura, tạm biệt hoa tú cầu, hẹn gặp lại hai năm nữa.

ZepZack

Xe tải
Thế là mùa thứ 2 ngắm hoa tú cầu rồi nhỉ young-lady
Giữ tinh thần tới 2020 nhé Jochi Daigaku

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
nghe có vẻ học hành bên đấy khó nhỉ các cụ
Dạ, tùy thuộc vào mục đích học mà dễ hay khó ạ.

1. Học để tốt nghiệp : các bạn học với mục đích này khá là nhàn nhã và dễ dàng (chỉ cần điểm B, thỉnh thoảng có điểm C cũng không sao), cuộc đời sinh viên là những ngày tháng vui vẻ.
2. Học vì sở thích, đam mê : các bạn học như thế này cũng luôn vui vẻ vì tập trung vào học những môn đam mê, các môn khác đạt điểm B để qua môn cũng dễ lắm.
3. Học để đua top 100, giữ học bổng : học thế này vất vả lắm vì tất cả các môn phải điểm A (kể cả môn không thích).
4. Học vì sở thích, đam mê, top 100 là chuyện đương nhiên : các bạn này là ngoại hạng, thậm chí có bạn ở cấp độ thần đồng.

Cháu thích học ở cấp độ 2, nhưng vì nhà nghèo nên phải chuyển mục đích sang cấp độ 3.

Fukurou Hotaru

Xe đạp
Chị ơi,kể chuyện chị đi làm thêm ở Nhật đi ạ.Không biết có phải hầu hết mọi người không,nhưng mà ở chỗ em ở,em thấy đa số mọi người đi làm thêm,nếu làm ở các quán ăn,nếu không có khách sẽ dính lấy điện thoại ạ,nếu không dính lấy điện thoại thì sẽ nói chuyện với nhau để giết thời gian ạ.Không biết đi làm thêm ở Nhật điều này có phổ biến không ạ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị ơi,kể chuyện chị đi làm thêm ở Nhật đi ạ.Không biết có phải hầu hết mọi người không,nhưng mà ở chỗ em ở,em thấy đa số mọi người đi làm thêm,nếu làm ở các quán ăn,nếu không có khách sẽ dính lấy điện thoại ạ,nếu không dính lấy điện thoại thì sẽ nói chuyện với nhau để giết thời gian ạ.Không biết đi làm thêm ở Nhật điều này có phổ biến không ạ?
Dạ, tùy thuộc vào người chủ bạn ạ.

1. Người chủ dễ tính thì khi nhân viên hoàn thành nhiệm vụ, có sử dụng điện thoại một lát cũng không sao.

2. Người chủ cẩn thận (hoặc khó tính) thì nhân viên phải nghiêm túc mọi lúc (tất nhiên là người chủ cũng nghiêm túc, không có khách thì lau dọn, sắp xếp đồ vật thật hoàn hảo, nhân viên làm thì chủ cũng làm cùng).

3. Người chủ tận dụng, bắt nhân viên phải nghiêm túc mọi lúc, nhân viên đã nhận đủ tiền là luôn phải làm việc trong thời gian được thuê (không có khách thì những người chủ này ngồi chơi trong lúc nhân viên vẫn làm việc). Thực ra chủ cũng không có gì sai cả, nhân viên người Nhật họ thấy bình thường (vì văn hóa của họ là tuân thủ cấp trên), nhân viên người Việt thì hơi bất mãn (văn hóa của chúng ta là công bằng kiểu cào bằng).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chị ơi,kể chuyện chị đi làm thêm ở Nhật đi ạ.
Dạ, chuyện làm thêm của mình thì cũng giống như các du học sinh khác thôi.

1. Học kỳ một năm thứ nhất, mình làm ở một cửa hàng lưu niệm, mới sang tiếng Nhật còn kém nên lương 1000y/h (~ 200k VND).
2. Học kỳ hai năm thứ nhất, mình chuyển sang làm ở một cửa hàng ăn (bán cà ri Nhật), lương cao hơn một chút 1200y/h (240k VND) nhưng làm việc luôn chân luôn tay, vào ca là cứ hùng hục làm đến hết giờ.
3. Sang năm hai, tiếng Nhật mình tốt hơn nên đi làm gia sư tiếng Anh cho con cái các gia đình người Nhật, lương 2500y/h (~ 500k VND). Vào mùa hoa anh đào tháng ba, mình đi làm trợ lý hướng dẫn viên du lịch 1,2man/ngày (~ 2,4 triệu VND).
4. Sang năm ba mình sẽ đi Canada nên xác định làm thêm lại là chạy bàn quán ăn thôi (bên đó nói tiếng Anh nên đâu cần gia sư :)).

huyfoci

Xe tải
F1 nhà m
F1 nhà em đang học tại Nhật, nó mới học năm 1 và đang cố gắng tiếng Nhật N1. Trước khi sang IELTS nó 7.5 và hiện tại nó vẫn cố duy trì tiếng Anh song song với tiếng Nhật. Liệu như vậy khi học xong thì cơ hội việc làm có ok không cụ ?
Nếu biết cả tiếng Nhật lẫn tiếng Anh thì là một lợi thế lớn cụ ạ.

Nếu chỉ biết mình tiếng Nhật thì chỉ làm đc cho công ty Nhật nhưng mình lại là 1 trong số ít sự lựa chọn của ngta vì số người giỏi tiếng Nhật k nhiều.

Còn biết tiếng Anh thì sẽ dùng đc ở nhiều môi trường hơn nhưng lại cũng k hẳn là lợi thế vì tiếng Anh quá phổ biến, người giỏi rất nhiều. Mình k có vị thế khi tuyển dụng.

Nếu biết cả Nhật lẫn Anh thì công ty Nhật quý như vàng.

ZepZack

Xe tải
Dạ, chuyện làm thêm của mình thì cũng giống như các du học sinh khác thôi.

1. Học kỳ một năm thứ nhất, mình làm ở một cửa hàng lưu niệm, mới sang tiếng Nhật còn kém nên lương 1000y/h (~ 200k VND).
2. Học kỳ hai năm thứ nhất, mình chuyển sang làm ở một cửa hàng ăn (bán cà ri Nhật), lương cao hơn một chút 1200y/h (240k VND) nhưng làm việc luôn chân luôn tay, vào ca là cứ hùng hục làm đến hết giờ.
3. Sang năm hai, tiếng Nhật mình tốt hơn nên đi làm gia sư tiếng Anh cho con cái các gia đình người Nhật, lương 2500y/h (~ 500k VND). Vào mùa hoa anh đào tháng ba, mình đi làm trợ lý hướng dẫn viên du lịch 1,2man/ngày (~ 2,4 triệu VND).
4. Sang năm ba mình sẽ đi Canada nên xác định làm thêm lại là chạy bàn quán ăn thôi (bên đó nói tiếng Anh nên đâu cần gia sư :)).
<== Đợi ảnh Canada của Young lady nhé.
Keep 2020..

ngoclan72

Đi bộ
Hoa Cẩm Tú cầu đẹp quá, mới hôm nào Jochi Daigaku up ảnh cẩm tú cầu 2017 mà giờ đã 1 năm qua rồi. Con gái cô cũng tên Cẩm Tú, bạn ấy đang rất rất cố gắng để có thể đi được du học như chị Jochi (bao gồm cả việc kiếm được học bổng và có được sự chủ động trong cuộc sống như chị). Cảm ơn cháu nhiều lắm!