[CCCĐ] Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

blackwolf25

Xe đạp
mợ chủ giờ chắc đang ở Nhật tiếp tục học rồi nhỉ

annhienne

Xe đạp
Chị ơi, khi chị apply các trường Đại học Nhật thì chị có cần phải gửi các giấy tờ bằng cấp sang trường bên kia ngay trong giai đoạn online application không ạ? Hay sau khi nhận được kết quả rồi mới gửi giấy tờ sang bên trường Đại học ạ?
Nếu có thì chị gửi bản photo có công chứng đúng không ạ?
Bảng điểm IELTS thì chị có đăng kí với bên IELTS để gửi điểm sang trường không hay chị chỉ scan bằng rồi upload lên trong quá trình online application không ạ?
Em nhớ chị có bảo khi apply gia đình chị phải đi chứng mnh tài chính gia đình thì chị cho em hỏi đó là yêu cầu của trường nào vậy ạ? Theo em đọc application guide của các trường thì chỉ có Waseda yêu cầu chứng minh tài chính còn Sophia và APU thì không có, có đúng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Máy Bay
Chị ơi, khi chị apply các trường Đại học Nhật thì chị có cần phải gửi các giấy tờ bằng cấp sang trường bên kia ngay trong giai đoạn online application không ạ? Hay sau khi nhận được kết quả rồi mới gửi giấy tờ sang bên trường Đại học ạ?
Có thể gửi lần lượt từng loại giấy tờ trong giai đoạn online application.
Hoặc có thể hoàn thành online application, sau đó gửi toàn bộ giấy tờ hoàn chỉnh.

Nếu có thì chị gửi bản photo có công chứng đúng không ạ?
Đúng rồi bạn ạ.

Bảng điểm IELTS thì chị có đăng kí với bên IELTS để gửi điểm sang trường không hay chị chỉ scan bằng rồi upload lên trong quá trình online application không ạ?
Bảng điểm kết quả IELTS thì Ban tuyển sinh trường đại học chỉ chấp nhận được gửi đi từ nơi tổ chức thi IELTS (thí sinh không được tự gửi). Cho nên mình phải lên nơi đã tổ chức thi IELTS (ở phố Hàn Thuyên gì đó, không nhớ nữa) và mất chi phí 800k tiền bản sao + tiền phát chuyển nhanh (giá tiền đó là thời điểm 2016, không rõ bây giờ đã tăng giá chưa). Nếu đăng ký gửi trong vòng 01 tháng sau khi thi IELTS thì sẽ được miễn phí (nhưng mình quá hạn 01 tháng nên phải mất tiền).

Em nhớ chị có bảo khi apply gia đình chị phải đi chứng mnh tài chính gia đình thì chị cho em hỏi đó là yêu cầu của trường nào vậy ạ? Theo em đọc application guide của các trường thì chỉ có Waseda yêu cầu chứng minh tài chính còn Sophia và APU thì không có, có đúng không ạ?
Hồi đó (2016) thì không có trường nào yêu cầu chứng minh tài chính gì cả. Nghĩa là cứ nộp đơn, nếu được nhận vào học, thì đóng đủ học phí năm đầu tiên là đi học thôi. Nhưng muốn được nhận financial aid thì phải chứng minh tài chính gia đình không khá giả, thu nhập < 05 triệu yen/năm (~ 01 tỉ VND/năm).

Tóm lại là nếu không có nhu cầu xin financial aid thì không cần chứng minh tài chính gì hết.

Jochi Daigaku

Máy Bay
Thực đơn của một quán ăn trên phố Dotonbori: yokubari, kushiage, yakisoba, okonomiyaki ...

Jochi Daigaku

Máy Bay
Một số món ăn nên thưởng thức ở phố Dotonbori: gyoza (món bánh sủi cảo xuất xứ từ Trung Quốc. Thường được làm với rau thái nhỏ như là tỏi, cải bắp, hành, bao xung quanh là thịt lợn hoặc thịt gà. Những nguyên liệu trên được bọc trong một lớp bột mỏng).

Hang Thuy 2207

Xe hơi
Một số món ăn nên thưởng thức ở phố Dotonbori: gyoza (món bánh sủi cảo xuất xứ từ Trung Quốc. Thường được làm với rau thái nhỏ như là tỏi, cải bắp, hành, bao xung quanh là thịt lợn hoặc thịt gà. Những nguyên liệu trên được bọc trong một lớp bột mỏng).

Sủi cảo Trung Quốc em thấy bên Hàn ăn cũng ngon. Chỉ có điều món cà ri thì em thấy không đâu ngon bằng Nhật.