[Funland] Câu chuyện ngắn của một người mẹ

Lệ Cẩm

Xe điện
Em lấy chồng lúc từ lúc còn rất là trẻ, rồi sau đó có em bé và chia tay. Việc làm mẹ đơn thân ở độ tuổi 23 với em lúc đó quá kinh khủng. Và em đã từng trầm cảm trong một thời gian dài.
Mới đó đã gần 8 năm.
Bọn trẻ xa bố lúc mới được mấy tháng, nên kí ức về bố hầu như không có. Đến lúc con lớn hơn chút thì mới bắt đầu hỏi về bố, câu hỏi đầu tiên của con là: "bố đi mô lâu rứa mẹ?".
Em hay nói dối bọn trẻ sau câu hỏi đó là "bố đi làm, bố làm ở một nơi rất xa nên thật lâu sau bố mới về". Nhưng từ lúc con hơn 5 tuổi, em bắt đầu nói cho con biết sự thật rằng 2 bố mẹ không ở cùng nhau nữa.
Càng lớn con càng hiểu chuyện và không hỏi những câu hỏi về bố nữa. 2 bạn hay nói với mẹ: " ai yêu mẹ, thương mẹ thì đó là người yêu của mẹ, chồng của mẹ".
Em lại nói đùa rằng: "nếu rứa thì mẹ có nhiều chồng lắm =))) Nhưng dù họ có yêu mẹ, hay mẹ yêu người đó mà người đó không yêu, không thương và không tôn trọng con thì mẹ cũng không đánh đổi để dành lại tình cảm đó". Bọn trẻ lại im lặng, rơi vào trầm mặc một xíu. Thỉnh thoảng thấy mẹ buồn buồn lại ôm hôn mẹ một cái và nói "mẹ buồn à? Mẹ nhớ ai à?". Em chỉ cười và nói: "mẹ nhớ người yêu cũ" :))))

Thật ra trẻ con bây giờ hiểu chuyện rất sớm so với em ngày xưa. Cho nên mọi việc đôi khi rất tệ, người lớn phải xử lí rất cẩn thận, tránh để gây nên một vết thương lòng cho bọn trẻ.

Có nhiều lúc em cảm thấy thật có lỗi với bọn trẻ. Nhưng biết sao được. Cuộc sống đôi khi mình không thể như mình mong muốn được, đành chấp nhận đau thương, tự vui vẻ và bước tiếp thôi.

(Tâm trạng em mấy hôm nay đang không được tốt cho lắm nên câu chuyện viết cũng khá lủng củng, các bác đọc đừng chửi em. Chỉ là em viết ra cho nhẹ lòng thôi)

Pixel3XL

Xe tải
Em lấy chồng lúc từ lúc còn rất là trẻ, rồi sau đó có em bé và chia tay. Việc làm mẹ đơn thân ở độ tuổi 23 với em lúc đó quá kinh khủng. Và em đã từng trầm cảm trong một thời gian dài.
Mới đó đã gần 8 năm.
Bọn trẻ xa bố lúc mới được mấy tháng, nên kí ức về bố hầu như không có. Đến lúc con lớn hơn chút thì mới bắt đầu hỏi về bố, câu hỏi đầu tiên của con là: "bố đi mô lâu rứa mẹ?".
Em hay nói dối bọn trẻ sau câu hỏi đó là "bố đi làm, bố làm ở một nơi rất xa nên thật lâu sau bố mới về". Nhưng từ lúc con hơn 5 tuổi, em bắt đầu nói cho con biết sự thật rằng 2 bố mẹ không ở cùng nhau nữa.
Càng lớn con càng hiểu chuyện và không hỏi những câu hỏi về bố nữa. 2 bạn hay nói với mẹ: " ai yêu mẹ, thương mẹ thì đó là người yêu của mẹ, chồng của mẹ".
Em lại nói đùa rằng: "nếu rứa thì mẹ có nhiều chồng lắm =))) Nhưng dù họ có yêu mẹ, hay mẹ yêu người đó mà người đó không yêu, không thương và không tôn trọng con thì mẹ cũng không đánh đổi để dành lại tình cảm đó". Bọn trẻ lại im lặng, rơi vào trầm mặc một xíu. Thỉnh thoảng thấy mẹ buồn buồn lại ôm hôn mẹ một cái và nói "mẹ buồn à? Mẹ nhớ ai à?". Em chỉ cười và nói: "mẹ nhớ người yêu cũ" :))))

Thật ra trẻ con bây giờ hiểu chuyện rất sớm so với em ngày xưa. Cho nên mọi việc đôi khi rất tệ, người lớn phải xử lí rất cẩn thận, tránh để gây nên một vết thương lòng cho bọn trẻ.

Có nhiều lúc em cảm thấy thật có lỗi với bọn trẻ. Nhưng biết sao được. Cuộc sống đôi khi mình không thể như mình mong muốn được, đành chấp nhận đau thương, tự vui vẻ và bước tiếp thôi.

(Tâm trạng em mấy hôm nay đang không được tốt cho lắm nên câu chuyện viết cũng khá lủng củng, các bác đọc đừng chửi em. Chỉ là em viết ra cho nhẹ lòng thôi)
Đừng gieo vào đầu con những tư tưởng oán ghét, thiên lệch cách nghĩ của 1 phía là đc. Lý do thì mỗi ng mỗi khác, hãy giữ cho riêng mình.

Lệ Cẩm

Xe điện
Đừng gieo vào đầu con những tư tưởng oán ghét, thiên lệch cách nghĩ của 1 phía là đc. Lý do thì mỗi ng mỗi khác, hãy giữ cho riêng mình.
Dạ, tất nhiên rồi ạ :)

Saviah

Xe buýt
Người OF
Quá khứ là những ký ức không thể thay đổi, nhưng thứ thay đổi được trong hiện tại là để dành cho tương lai, hướng tới tương lai với các bài học trong quá khứ thôi mợ ạ, dù là thành công hay chưa thành công thì con người ai cũng vậy cả. Mợ khiến con cái thấu hiểu là một thành công rồi, nhiều nhà đủ cả vợ chồng mà con cái có thấu hiểu cho họ đâu. Mình mong muốn con đạt được nhiều thứ, cả những thứ mà mình không đạt được hoặc thậm chí là những thứ mà trong quá khứ mình ngu ngốc bỏ qua, mình vẫn có thể nói cho nó biết để nó hiểu, để nó phấn đấu đạt được, hướng tới thành công trong tương lai mợ ạ, chúc mợ tuần mới vui vẻ !

MuathuHN252

Xe lăn
Chúc mợ và 2 cháu 1 đời an yên. Các con hiểu chuyện là mẹ thành công rồi

Đầu xù

Xe tải
"Nhẹ nhàng đi qua nỗi đau" thật ko dễ Mợ nhỉ. Chúc Mợ và 2 nhóc một ngày tốt lành :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chúc mợ an yên và sớm tìm dc người thương mình và 2 bé, sáng sớm đọc truyện của mợ thấy buồn quá

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nếu tương lai hai đứa có thể viết về người bố mới trong một bài văn viết, thì cuộc sống của mợ và đám trẻ sẽ viên mãn.

Chun SUV

Xe buýt
Mới đó đã gần 8 năm.

Chắc các cháu vẫn cùng 1 bố hở mợ, thế là quý rồi.
Hồi em đến 1 nhà có 2 cháu, em hỏi thăm tên tuổi cháu bé hồn nhiên: Cháu là Phạm Ngọc A còn chị cháu là Ngô Gia B cơ!
Mà mẹ cháu là cũng đang đơn thân như mợ ấy.

Lệ Cẩm

Xe điện
Chắc các cháu vẫn cùng 1 bố hở mợ, thế là quý rồi.
Hồi em đến 1 nhà có 2 cháu, em hỏi thăm tên tuổi cháu bé hồn nhiên: Cháu là Phạm Ngọc A còn chị cháu là Ngô Gia B cơ!
Mà mẹ cháu là cũng đang đơn thân như mợ ấy.
Em sinh đôi 2 Nam nhi ạ. :D
Nếu tương lai hai đứa có thể viết về người bố mới trong một bài văn viết, thì cuộc sống của mợ và đám trẻ sẽ viên mãn.
Cám ơn cụ

Maihong_

Xe điện
Rồi sẽ ổn cả thôi mợ chị. Mợ chị có ở HN k, đi nghe nhạc với em 🥰🥰

jafwm

Xe điện
...
Con cái không chọn được bố mẹ... nên đừng để chúng phải có suy nghĩ không hay về bố hay mẹ!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Khi em đón hai đứa trẻ về nuôi dưỡng, bàn dân thiên hạ cũng hoảng lắm, nhưng kệ thôi, việc mình mình làm. Giờ đã qua 6 năm, chúng nó đều là những đứa con ngoan trò giỏi cả, phát triển toàn diện.
Nhà em được lộc về đường con cái, đông vui lắm mợ.:)

Maihong_

Xe điện
Khi em đón hai đứa trẻ về nuôi dưỡng, bàn dân thiên hạ cũng hoảng lắm, nhưng kệ thôi, việc mình mình làm. Giờ đã qua 6 năm, chúng nó đều là những đứa con ngoan trò giỏi cả, phát triển toàn diện.
Nhà em được lộc về đường con cái, đông vui lắm mợ.:)
Cụ Trục hình mới đón bé thứ 4 nữa phải k 🥰

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ Trục hình mới đón bé thứ 4 nữa phải k 🥰
Dạ, nếu tính đủ thì đứa đó là đứa thứ 5, còn một đứa nhận nuôi theo đường chính thống nữa là 6.
Em đông con lắm.

Hangvi

Xe tải
8 năm trước mợ 23, vậy là mợ hơn em 1-2 tuổi. Nhưng mợ hơn hẳn em hai cậu nhóc đáng yêu và hiểu chuyện. Thương mợ lắm ôm mợ một cái~~~
Em thì sang năm mới tính lấy chồng, bạn em bằng tuổi - hơn 1,2 tuổi cũng chưa chồng chưa người yêu,đúng là mỗi người một cảnh có mất cái này có được cái khác. Chúc ba mẹ con vui vẻ khỏe mạnh bên nhau, các con ngoan giỏi là được rồi mợ nhỉ~